Bộ ảnh tuyết Sapa - Chụp bởi Nguyễn Đình Tuân

tuanmax8196
25/1/2016 15:11Phản hồi: 103
Bộ ảnh tuyết Sapa - Chụp bởi Nguyễn Đình Tuân
Cuối tuần vừa rồi, nghe tin Sapa có tuyết mình vội thu xếp một chuyến lên Sapa. Bắt đầu cuộc hành trình, mình cùng với 2 người bạn bắt xe giường nằm từ Thái Bình lên Lào Cai mất 8 giờ để lên tới Lào Cai. Tới Lào Cai lúc 3 giờ sáng, tiếp tục đi xe trung chuyển từ Lào Cai lên Sapa mất hơn 1 giờ. Nếu các bạn đi từ Hà Nội, ở bến xe Mỹ Đình có nhiều xe đi thẳng lên Sapa mà thời gian chỉ mất khoảng 5 giờ để tới Sapa. Mình có mặt ở Sapa lúc 6 giờ 30, bọn mình ăn sáng, uống cafe quán cà-phê Nhân ngay cạnh bờ hồ thị trấn và bắt đầu cho chuyến ngắm cảnh tuyết Sapa.

Tại Sapa, các bạn có thể thuê xe máy ở Sapa rất dễ dàng với dịch vụ cho thuê xe máy hoặc ô-tô. Sau khi cà-phê, xe chở bọn mình đi qua nhà thờ lên thẳng đèo Ô Qúy Hồ ngắm tuyết. Cảm giác rất rõ là càng lên cao cảm giác càng tuyệt khi tuyết dày hơn, nhất là khi mỗi con gió mạnh thổi những hạt tuyết vào mặt làm mình run lên từng cơn một, nhưng rất đã.

Nếu bạn nào đi, cần chuẩn bị: Thời tiết rất lạnh nên ngoài máy ảnh chúng ta cần chuẩn bị quần áo ấm, giày cao cổ (tránh tuyết lọt vào giày làm ướt vớ và bên trong giày), khăn quàng cổ, khẩu trang, mũ len, găng tay, dầu gió, một ít lương khô, trà gừng (thời tiết lạnh uống trà gừng sẽ giữ nhiệt rất tốt), mang 1 ít túi nilon to để bọc đôi giày tránh ướt và cho máy ảnh vào trong túi nilon để tránh máy bị ướt... Về thiết bị thì tuỳ mỗi người. Mình chụp bộ ảnh này bằng Sony A7II+ Cz 16-35 F4 và Sel 70-200 F4 + tripod.

Cá nhân mình thấy để chụp tuyết mà tuyết lên màu trắng không bị tối thì : Nếu đo sáng bằng Matrix thì bù sáng +0.3 đến 1Ev, đo sáng điểm thì không cần.

Một cảnh trên đèo Ô Qúy Hồ

Các bạn trẻ say sưa vui đùa và chụp ảnh với tuyết

Một dãy nhà ngay dưới gần đỉnh đèo Ô Qúy Hồ

Đào băng​

Đào bị những bông tuyết đón băng

Sau đó bọn mình rẽ theo tỉnh lộ 155 tới bản Khoang cách Sapa khoảng 16km .Trên đường đi bọn mình gặp những cảnh mà không thể không dừng
Những cành tre bị tuyết bao phủ

Hai bạn trẻ tạo dáng chụp ảnh trên tỉnh lộ 155

Quảng cáo

Một chiếc xe bị tuyết bao phủ

Một góc đèo Ô Qúy Hồ nhìn từ tỉnh lộ 155 xuống

Ruộng bậc thang

Đường vào bản

Hoa tuyết

- Sau đó mình tiếp tục vào bản làng, trên đường đi bọn mình gặp 1 người dân mời vào nhà chơi, sưởi ấm.
Ô cửa sổ

Quảng cáo

Bên bếp lửa hồng

Người đàn ông dân tộc Dao

Phụ nữ dân tộc Dao

Sau khi chụp ảnh,uống nước, sưởi ấm mua đồ thổ cẩm lưu niệm, bọn mình chia tay chủ nhà theo tỉnh lộ 155 quay về Sapa

Tuyết phủ trên những thửa ruộng bậc thang

Những thửa ruộng bậc thang phủ tuyết
Những thửa ruộng bậc thang

Suối Lạnh

Tỉnh lộ 155 trên đỉnh đèo

Quay trở về Sapa bọn mình ăn uống,ra nhà thờ Sapa chơi nhưng tuyết dày quá+ bọn mình phải về Lào Cai kip bắt xe về Thái Bình nên mình không còn thời gian chụp ở khu vực nhà thờ. Kết thúc chuyến đi săn tuyết 2 đêm 1 ngày của mình.

103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kietbull
TÍCH CỰC
8 năm
Mấy thằng trên mạng đang mua thêm bàn phím và chuột để tuyên truyền là đừng lên Sa Pa ngắm tuyết cho vui nữa vì đồng bào chết gia súc, mất mùa màng khổ lắm lấy gì vui.
@kietbull Liên quan gì?
KuTom1
CAO CẤP
8 năm
@BBW Du khách thấy tuyết thì vui. Dân bản địa thấy tuyết thì buồn, nhưng thấy du khách thì cũng đỡ buồn hơn. Hy vọng tiền du lịch dùng vào phục vụ nhân dân. (Hy vọng ít)
knonlylove
TÍCH CỰC
8 năm
@kietbull ủa, tuyên truyền ko lên SAPA hồi nào vậy, thấy chỉ có ghi là kiểu như khách du lịch thì vui còn dân bản địa thì khổ cực, chứ có ai bảo ko lên đâu. còn cái vụ khách du lịch lên SAPA mà bà con dc nhờ là hy hữu, cái bọn nhà nghĩ, nhà hang nó ăn chứ dân thường lấy gì ăn.
rongV
TÍCH CỰC
8 năm
@kietbull Cần phải truyền thông để du khách lên nhiều hơn để tiêu tiền.. nguồn thu dịch vụ sẽ phần nào giúp được họ.
nguyen.phi66
ĐẠI BÀNG
8 năm
tuyệt đẹp VN
lưu xacơ
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyen.phi66 Như này dân chưa đủ khổ sao mà còn mong dầy nữa
Tuyết dày hơn tý nữa thì đẹp ttuyệt 😁
hungproda
TÍCH CỰC
8 năm
Hêh cũng la liếm dc tý
@hungproda Hehe, em chỉ góp ý tí thôi. Bác tìm hiểu mấy bài hướng dẫn bố cục ảnh trên tinhte mà đọc. Dần sẽ khá lên ngay 😁
hungproda
TÍCH CỰC
8 năm
@#JK Hj có thì k thừa nhưng chắc mềnh k có năng khiếu
ntvan90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hungproda Chú chơi bời phết nhỉ, trên đấy có lạnh bằng HN ko =))
hungproda
TÍCH CỰC
8 năm
@ntvan90 A thằng ml cũng tt cơ à
Lạnh bt
Hồi xưa nghĩ rằng VN sẽ ko bao giờ có tuyết. Ai dè mấy năm gần đây có tuyết thật.
Bt
ở Việt Nam cũng hay , thi thoảng có tuyết là xôn xao hết cả lên 😁 Chả bù cho em nhìn tuyết phát ớn hi
Ảnh bác chủ chụp đẹp ạ ^^
vietnamtea
TÍCH CỰC
8 năm
@bosjunhan_kem hiếm sẽ quý, có gì lạ.
@bosjunhan_kem lần đàu còn ham...lần sau có cũng chẳng buồn nhìn..nghe có tuyết là nản :D
tuanmax8196
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bosjunhan_kem Cảm ơn bác đã động viên, thực sự mình chỉ có khoảng 8h ở sapa để chụp k có nhiều thời gian nên chưa chụp được những con phố ở sapa
giờ này có tuyết sapa rất đẹp nhưng mặt trái thì cái tolet nó đóng băng phải làm sao =)))
saladass
TÍCH CỰC
8 năm
@Đạt.San Lấy búa đập ra,nấu mồi nước sôi,đi xong dội,hihi.Bên đây mùa hè,mát lắm.Mùa đông mình chuyên làm vậy,ko thì chỉnh nước nóng.
@saladass sặc vậy siêu tốn điện tốn GAS
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
8 năm
@tuanmax8196 .
mong bác chia sẽ thêm kinh nghiệm bảo quản máy và ống trong điều kiện băng tuyết thế này.
mình biết sức mạnh của CZ+A7R nhưng có mấy tấm này mình cảm giác nó mờ mờ với thê nào ấy, không biết là đk tuyết trắng làm máy lấy nét sai hay không
tuanmax8196
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoang-kuro Nếu bác có hộp chống ẩm mà mang được thì nên mang đi, túi nilon để che mưa với tuyết rơi vào
Tấm này mình dùng tele k dùng tripod+ trời đang mưa tuyết+ do mình bù ev hơi cao +2 nên nó hơi mờ mờ
@Hoang-kuro Em thấy ảnh chụp cụ ông cụ bà dân tộc đều bị mờ, out nét. Rõ ràng Sony A7 II có chống rung 5 trục mà, ko thể nói là lạnh quá nên chụp ra như vậy chứ ạ?😔( Em không có ý chê, nhưng mà quả thực hơi bị thất vọng A7 II.
tuanmax8196
ĐẠI BÀNG
8 năm
@beats_inside Vãi bác,bác có hiểu cái chống rung 5 trục ntn ko? khi vật chuyển động mà k để tốc cao thì chống rung 10 trục thì cũng vậy + bác xem ảnh bác phải biết ảnh web nó khác vì bị nén lại còn 960px. ảnh độ phân giải 2048px đây bác : thông số : 1/60s, f4, iso 2500
Viết lại sách địa lý: nước ta thuộc vùng nhiệt đới gió mùa và đôi khi có tuyết
@xuhariver đem đi tái bản
Không liên quan " Tôi thấy người ta vẽ bậy trên cửa sổ =))
vlcdng
TÍCH CỰC
8 năm
Năm nào có tuyết thì bà con nên đi du lịch nhiều vào! Để bà con dân tộc thiểu số dù có bị chết gia súc thì có thêm thu nhập từ khách du lịch để bù vào! Nếu dc thì khi đi đem theo quần áo cũ để tặng cho bà con... Riêng mình thì mong k có tuyết rơi...
nam_luna
TÍCH CỰC
8 năm
@hungproda vớ vẩn. thử đi vào sâu các bản xem ntn đã nhé,
@nam_luna Bạn nói quá đúng....Hảy nhìn nhửng Chủ Nhà Hàng+khách sạn.!!!...Có Bao Nhiêu Là Người Bản Địa
@nam_luna Tuyết rơi là chuyện của ông trời. Có đốt hương muỗi lên cầu tuyết xuống hay ngừng rơi cũng ko được. Ng ta đổ lên du lịch thì bà con nông dân cũng có mất đi hào nào đâu. Khách du lịch lên họ ko ăn à, ng kinh doanh du lịch họ tự trồng ra rau tự nuôi gà, tự đan khăn đan mũ ra bán cho khách du lịch à???
@nam_luna Đó, vấn đề chỗ nào có du lịch thì chỗ đó khá thôi. Vậy giờ mà Sapa ko là điểm du lịch, tuyết rơi dân ko buồn lên thì Sapa nó sẽ lại nghèo như mấy cái bản vùng sâu thôi. Vậy thay vì cả tỉnh có 1 điểm sáng thì thành cả tỉnh tối đen như hũ nút. Đầu óc nó ngắn nên nghĩ cũng có hạn. Chê bai ng kinh lên nó giàu nó khôn, lo nó ăn hết phần nọ kia thử xem ng kinh ko lên thì chắc dân tộc giờ vẫn còn ở trong hang.
vietmeosp1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ô hình như gặp xe các bác chạy qua nhà e 😆
Mình thích tấm chụp bên khung cửa sổ của gđ và tấm những bụi tre bị tuyết phủ, đẹp quá
Nghe nói gia súc chết hết mùa màng mất sạch sao không chụp bạn mình ơi
dungremix
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dusti lunoi ko đến mức thế đâu b.mình ở lc đã phượt ngắm t 2 ngày. trâu bò hầu như đc di chuyển xuống vùng dưới hết .hoa màu thì cũng ko nhiều .ng dân thì exp tránh rét lever cao hơn những năm trc. nói chung là tuyết đẹp .
Applenick
TÍCH CỰC
8 năm
Áhhhh đù....tuyết là nột điều gì đó rất tuyệt...cứ đi khi cần thiết...không mợ chợ vẫn ung dung mà.
Sài gòn nóng như lò viba thèm tuyết rơi 1 lần
Woa đẹp quá , ước chi 1 lần đc lên đây :p:p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019