Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mixpanel: gần 1/3 người dùng vẫn sử dụng iPhone màn hình 4 inch

MinhTriND
6/2/2016 4:14Phản hồi: 79
Mixpanel: gần 1/3 người dùng vẫn sử dụng iPhone màn hình 4 inch
Gần đây rộ lên tin đồn Apple sẽ giới thiệu một chiếc iPhone ‘5se’ với màn hình chỉ 4 inch, tại sự kiện của họ vào ngày 15/3 tới. Nếu điều đó trở thành sự thật, có lẽ nhiều người sẽ thắc mắc tại sao ‘Quả táo’ lại có một bước ‘cải lùi’ như vậy, trong khi xu thế của smartphone hiện giờ là màn hình lớn. Mixpanel - công ty phân tích thị trường đã thực hiện một nghiên cứu nhằm trả lời cho câu hỏi đó. Theo Mixpanel, 32,22% người dùng iOS vẫn đang sử dụng iPhone màn hình 4 inch, bao gồm iPhone 5, 5c và 5s. Trong đó, iPhone 5s chiếm 19,03%, trong khi tỷ lệ người dùng của iPhone 5 và 5c lần lượt là 7,53% và 5,66%. (Số liệu có thay đổi theo thời gian thực).

32,22%, nghĩa là gần ⅓ số người dùng iPhone thích sở hữu một thiết bị nhỏ gọn, bỏ vừa túi và có thể dễ dàng sử dụng bằng một tay. Bên cạnh đó, cũng có một số lượng đáng kể khách hàng muốn nâng cấp phần cứng mới hơn, nhưng không thể chọn iPhone 6 hoặc 6s vì kích thước màn hình không phù hợp với họ. Điều người dùng muốn có lẽ là một chiếc iPhone 4 inch giải quyết thông số kỹ thuật lỗi thời của iPhone 5s, đồng thời bổ sung nhiều tính năng mới như Apple Pay, 3D Touch và Live Photos.

Vì lý do đó, “iPhone 5se” được đồn đoán sẽ sở hữu màn hình 4 inch, chip A8 (hoặc A9) mới nhất của Apple, Live Photos và có giá khoảng 500 USD. Khi ra đời, 5se có thể sẽ là một lựa chọn phổ biến hơn đối với những người mua iPhone trong tương lai.

Nguồn: Mixpanel
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

casperdxh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng là iphone 4 inch rất vừa tay. Cảm giác cầm iphone 5 rất chắc tay
dual1
CAO CẤP
8 năm
@casperdxh đúng thế, phần là thiết kế không bo các đường viền khiến cảm giảm cầm có độ bám hơn. iphone 4 và 5 là cách mạng của apple ngoài ra không có gì đáng kể hơn.
@casperdxh Nếu 4.7" và viền màn hình thu mỏng lại là ok nhất
@casperdxh Vẫn đang dùng Iphone 5 và cảm thấy Hài Lòng vì 1 sản phẩm ra mắt năm 2012 mang danh Flagship vẫn ăn đứt con Samsung E5 ra năm 2015 😁

mrd213
CAO CẤP
8 năm
Trong đó có ien, 5 rồi 5s đã mấy năm nay.
@mrd213 me too. dùng chán chê ip5, đến khi ip5s ra đời thì chuyển qua android và chờ ip6, đến khi ip6 ra quá thất vọng thì lại đi mua ip5s. ip6s thì chỉ thích mỗi touch id 2 nên cũng k có hứng thú hơn ip6 là mấy. và bây giờ vẫn tiếp tục chờ apple.
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
họ ko muốn lên hoặc ko đủ tiền lên trong khi nhu cầu chỉ nghe gọi chụp hình thì nó đáp ứng quá ok
lethaison
TÍCH CỰC
8 năm
Nếu apple ra 5se như tin đồn mình sẽ là người đầu tiên mua chiếc điện thoại đó.
Cái chiều rộng của cái ip6 làm mình cực kỳ khó chịu khi phải để trong túi quần jean, hoặc cầm lâu trên tay, chưa tinh mình hay móc ra móc vào liên tục và còn bị rớt mấy lần. Có lần cầm cái 6s plus của bạn gái coi phim mà trượt tay rớt cái bụp ngay con mắt làm mình bị bầm hết mất tuần .... Haizzz
lethaison
TÍCH CỰC
8 năm
Không biết mọi người sao chứ đối với mình thấy màng hình 4 inch là tiện dụng và phù hợp với nhu cầu
Mr.Fly
TÍCH CỰC
8 năm
@lethaison nghe gọi nt đọc báo, nghe nhạc thì ok.
Trong đó có tôi
Đang định bán e này mua thêm iphone 6s rose cho bx xài
image.jpg image.jpg
Giá 500$ à. Đừng mơ giữa ban ngày. Apple sẽ chém đẹp 600$ cho phiên bản thấp nhất, giá chỉ giảm 50$ so với 6s có bộ nhớ trong tương đương. Apple thì có bao giờ bán rẻ hay nghĩ cho túi tiền khách hàng đâu, chỉ moi là giỏi.
bopha
TÍCH CỰC
8 năm
@Shishio Makoto Moi. Nhưng bạn vẫn mua đó thôi.
Đó gọi là " ma lực" của Apple
@Shishio Makoto ko ai cho khong , còn moi dc tội gì ko moi , nghĩ sam sung đứng đầu nó bán ko lời hay cho không àh ? cty nào cũng thế thôi . bác làm ra cái gì moi người thích bác cũng moi thôi , quan trong làm sao cho ng chiu bỏ tiền ra kìa , cái do mới moi dc .
@Shishio Makoto Chắc chưa mua hàng Apple bao giờ.
vẫn dùng vì họ chưa muốn hoặc chưa đủ đk lên đời, còn nếu đã dùg 6 hay 6 plus rất khó để quay lại màn hình 4"
lethaison
TÍCH CỰC
8 năm
@tuanstyle0710 Cái đó mình nghĩ là tuỳ từng người nha bạn,
Như mình đang xài 5s và 6s , và nếu kêu mình bán 1 trong 2 thì mình sẽ bán ngay cái 6s, vì chiều rộng của nó quá bất tiện với mình
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
@tuanstyle0710 1 máy android 5,5" và 1 5s,vẫn dùng 5s nhiều hơn ko phải vì cái gì cả,chỉ vì nó nhỏ cầm rất vừa tay,còn cái 5,5 kia chỉ đút túi nghe gọi,đừng phán bừa thanh niên!
@tuanstyle0710
Bạn nói thay lời cho 500 anh em tinh tế :x
Đến bây giờ thì đt 4" vẫn còn hữu ích, đại đa số vẫn muốn có một chiếc đt nhỏ gọn, cầm lâu đỡ mỏi cả 2 tay, 4" cầm nhắn tin 1 tay vô tư, tui iu 4", tui iu 5s
latoan339
TÍCH CỰC
8 năm
và còn rất nhiều người chưa đủ tiền mua ip5 và 5s đã qua sử dụng ( trong đó có mình 😁 )
lehunghmu
TÍCH CỰC
8 năm
@latoan339 Thay vì ngồi đây than vãn thì dành thời gian mà đi kiếm tiền
Thật ra 5" là đẹp nhất nhưng cái dở là phần thừa trên và dưới của iphone nhiều quá làm kích thước tổng thể to quá
Tấn Trà
ĐẠI BÀNG
8 năm
@autotechno Chuẩn luôn, nên 6 chỉ có 4,7 mà to ngang các máy 5, 5,1 khác @@
wenquan
TÍCH CỰC
8 năm
Đang cầm 6s plus mà quay lại 6/6s thấy rất nhỏ gọn và vưa tay rồi ( mà tay mình cũng thuộc loại nhỏ ).
Mình nghĩ 1/3 người dùng màn 4 inch đơn giản là họ chưa nâng cấp lên chú không hẳn là họ thích màn 4 inch.
der_titan
TÍCH CỰC
8 năm
Dọn đường dư luận 😁
Làm bền quá làm gì , ai ngu gì nâng cấp . Cứ tróc viền như Same xem ng ta có nâng cấp ko ? :p
@dmt4ukhw4 Vẫn chơi con 5s Gâul 16GB hàng FPT bóc tem, chính hãng. Đơn giản vì em nó đẹp nhất trong thế giới điện thoại và đẹp nhất trong các đời iPhone 😁
Yêu cái đẹp và ghét bọn vô học.

P/s: Thưởng Tết thừa con $$ S6, định mua về tạt lon nhưng nghĩ cảnh em nó tróc vẩy nên thôi :p
Nhiều người tay nhỏ vẫn thik iphone 4 inch, mấy trẻ trâu cứ nghĩ 4 inch là dòng giá rẻ, ko lẽ 7inch, 8 inch,9.7 inch mắc hơn 5.5 inch ak
Tại sao ko phải là 4.3 inch và kéo sang ngang 1 chút thay vì chỉ kéo dài lên nhỉ
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
@diamondsky89 Tương thích app của 1 màn hình như vậy là chưa tương thích,trong khi độ phân giải màn hình của 5s hiện tại có rất nhiều game và app tương thích,apple sẽ ko ngu đi thay đổi độ phân giải và tỉ lệ màn hình đâu bạn!
@kimthoaduy thì mình chỉ viết theo mong muốn của 1 ng dùng phổ thông như mình chứ có phải dân IT đâu mà biết dính cái độ phân giải. Cứ ngu ngơ nghĩ là mấy hdh khác nó làm đủ loại kích thước vẫn tương thích, ai ngờ ios lại khó khăn vậy. Tính ra nó cũng ko xuất sắc như mình nghĩ.
@diamondsky89 Đương nhiên rồi. Mình tập viết app cho cả 2 hđh. Bên Android giả sử viết bằng Android SDK, có tùy chọn kích cỡ màn hình cho ra những giao diện khác nhau. Còn iOS đơn giản hơn.
@diamondsky89 Xuất sắc ở chỗ nó làm cho developer dễ viết app hơn, app đẹp và tối ưu hơn, chứ thử nhìn mấy cái app android "chạy được trên đủ loại kích thước" trên tablet mà coi, thấy gớm. Hiện tại chỉ thấy iOS và Windows Mobile là làm tôt chuyện này.
1ink
TÍCH CỰC
8 năm
Ai không chơi game nặng (cần màn rộng) hoặc hay xem phim thì 4 inch là đủ. Chơi các game nhỏ, xem youtube, email, FB, lướt web trên 4" là okay rồi, cầm trên tay cũng nhẹ hơn, cho vào túi hay ví cũng gọn hơn.
ngole88
TÍCH CỰC
8 năm
chắc tại xài con 6s Plus quen mắt rồi nên nhìn lại con ip6s, mình thấy rất nhỏ o_Oo_O
Hoang_S
CAO CẤP
8 năm
@ngole88 Nam trung tuổi dùng ĐT màn hình 5-6" không vấn đề j. Nhưng nữ và các bạn trẻ với xu hướng thời trang body dùng ĐT màn hình lớn sẽ luôn bị vướng víu.
vẫn trung thành với con ip5 già cỗi kk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019