Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nghiên cứu chỉ ra: Chụp ảnh sẽ làm gia tăng niềm vui của người cầm máy ở một số trường hợp cụ thể

sGear
19/6/2017 3:32Phản hồi: 44
Nghiên cứu chỉ ra: Chụp ảnh sẽ làm gia tăng niềm vui của người cầm máy ở một số trường hợp cụ thể
Bạn có tự cảm thấy đúng như vậy không? Riêng mình thì thấy điều đó hoàn toàn đúng. Mỗi khi cảm thấy mệt mỏi, căng thẳng mình thường xách máy đi chụp lòng vòng thì sau đó sẽ cảm thấy khá hơn rất nhiều. Nghiên cứu này đã được xuất bản trong tạp chí "Journal of Personality and Social Psychology" (tạp chí Tâm lý học về cá nhân và xã hội) với nội dung: "How Taking Photos Increases Enjoyment of Experiences" (Chụp ảnh có tác động thế nào đối với việc gia tăng niềm vui của người cầm máy). Đồng tác giả của nghiên cứu này là: Kristin Diehl đến từ ĐH Nam California, Gal Zauberman đến từ ĐH Yale và Alixandra Barasch đến từ đại học Pennsylvania.

Các nhà nghiên cứu đã khảo sát xem hành động chụp ảnh có mối tương quan như thế nào với mức độ tương tác của trải nghiệm, từ đó xác định xem việc chụp ảnh có làm gia tăng thêm niềm vui hay không. Và rút ra một số kết luận như sau:
  • Chụp ảnh quả thật có làm gia tăng niềm vui của quá trình trải nghiệm tích cực ở một số tình huống nhất định. Điều này xảy ra khi quá trình chụp ảnh có sự gia tăng tương tác giữa người chụp và chủ thể được chụp
  • Tuy nhiên quá trình chụp ảnh sẽ không mang lại niềm vui ở các tình huống mà sự việc đang diễn ra ở mức độ cao trào hoặc hành động chụp ảnh của chúng ta làm cản trở hoặc ảnh hưởng đến quá trình trải nghiệm của một sự kiện như: đám cưới hoặc buổi hòa nhạc ....
  • Chụp ảnh làm gia tăng trực quan của người chụp giúp anh ta chú ý để ghi nhận lại những điểm nhấn quan trọng của sự vật hiện tượng đang diễn ra
  • Ngược lại thì quá trình chụp ảnh cũng khiến cho người chụp cảm thấy tệ hại hơn nếu anh ta vô tình rơi vào một tình huống tiêu cực như chụp ảnh tai nạn, hay một câu chuyện đau thương nào đó ... Người chụp ở các hoàn cảnh này thường có khuynh hướng chụp ít ảnh hơn thể hiện được ý định hạn chế tương tác hơn với trải nghiệm tiêu cực đó
  • Tuy nhiên thì hành động chụp ảnh (cho dù chụp nhiều hay ít đi nữa) thì cũng đã làm gia tăng mức độ tương tác, cho dù người chụp có cố tình muốn hay không muốn liên quan đến tình huống đó.
  • Điều này đã cho thấy rằng, quá trình tương tác dường như chính là yếu tố làm gia tăng trải nghiệm của người chụp ở cả tình huống tích cực và tiêu cực, và nhiếp ảnh chính là công cụ đã làm gia tăng sự tương tác đó.
Tóm lại thì chúng ta có thể thấy rằng nhiếp ảnh thực sự có thể khuyếch đại được cảm xúc cả tích cực lẫn tiêu cực. Qua nghiên cứu này cũng giúp cho chúng ta thấy được rằng mình có thể khống chế được cảm xúc của mình tùy thuộc và tình huống hoặc hoàn cảnh mà mình sẽ lựa chọn tham gia. Chẳng phải là các chị em cũng thường hay rất thích chụp ảnh tự sướng bằng camera selife trên điện thoại đó sao!

Tham khảo: fstoppers.com
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cầm máy thì vui vẻ. Nhưng khi ngồi vào máy tính để xử lí ảnh thì chưa làm đã mệt. Có ai giống tôi k
vatlitre
TÍCH CỰC
7 năm
@BillyTheKid96 Bác bị tự kỷ sao? Hihi. Hay bác đã đạt đến cảnh giới
minhasp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thumbe1 e giống bác.
nhìn thấy icon lightroom là oải rồi
@vatlitre Nhiều người vậy mà,đôi khi cv quá bận,rảnh chút lôi máy ra chụp để giảm căng thẳng và cũng để cho máy nó hoạt động chút dống như roda lại, lắm khi xem lại ảnh còn giật mình ko nhớ là đã bắn những tấm này ntn á chứ
@vatlitre chắc tự kỉ thật 😆
Tan máy, nát lens trong một số trường hợp 😁
tieucancan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đồng ý với chủ thớt ^_^
zonzonvn
TÍCH CỰC
7 năm
Nghiên cứu chỉ ra: đang chụp ảnh đôi khi cũng mót đái.
Từ "đôi khi" ở đây suy ra kết quả nào chả được.
Đôi khi trời mưa
Đôi khi vấp ngã
Đôi khi...
@zonzonvn Đôi khi đau bụng.
Đôi khi đau mông.
Đôi khi mỏi chân.
Đôi khi mỏi hông.
Đôi khi ngứa 1 số bộ phận..
Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rất đúng khi chụp mẫu đẹp mà còn mặc bikini
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
cảm giác phải chinh phục là sự háo hức và chinh phục được một cái gì đó thì tất nhiên là phải vui rồi😃
@topol1990 ơ em xin lỗi nhưng mà em
muốn đăng bài hỏi mọi người thì làm
như nào ạ lần đầu tiên em thử nên thông cảm giúp em với ạ, em cảm ơn
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
@Quyên YH mình chưa viết bài bao giờ nhưng tạo bài thì vào hướng dẫn cụ thể đây nhá😃: https://tinhte.vn/threads/cach-tao-chu-de-moi.2567259/
ơ... o_Oo_Oo_Oo_Oo_O
Chụp ảnh cho web *** cũng gây hứng thú chi thằng n*** với gây hiệu ứng bắn **** 😁:D =)
anhteo6666
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá đúng . Mod rớt kem
Đúng. Ngòi lựa ảnh hơi căng mắt tí thôi. Chup thì vui
Người chụp ảnh có 2 niềm vui. Thứ nhất là được hòa mình vào bối cảnh. Thứ hai là làm nó đẹp hơn một lần nữa trong hình.
Sai rồi nha. Cầm máy xịn mới thấy vui vẻ.
ByY.6261
TÍCH CỰC
7 năm
@hakuruno Cũng đúng 1 phần bác à. Như em nè, giờ còn dùng đồ cổ. Combo 350D Lens 50mm 1:1.8 STM không bằng người ta nhưng vẫn thấy vui. Ăn thua người chụp thôi, gặp người không biết chụp đưa máy xịn cũng thua kaka.
P/s: em học chụp ảnh từ bác @tuanlionsg
Real Studio
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chụp ảnh mà được gái trả công còn thưởng thêm thì quá chi là zui rồi 😆) Vừa được tiền, vừa được "ấy".. 😁
KuTom1
CAO CẤP
7 năm
Nghiên cứu chỉ ra: cầm giấy sẽ làm gia tăng niềm vui của người ngồi i😁 ở một số trường hợp cụ thể.
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trước tết mình cảm thấy mệt mõi, sau tết gom tiền mua máy giờ khi thấy buồn vác máy đi chụp lung tung có khi đi cả ngày, nhũng lúc như vậy thấy lòng cugx nhẹ nhàng hơn
Với mình là phải vác mấy con Cà Nông to to hầm hố bấm tách tách & đứng chỗ đông người lòe gái mình mới thích chụp nhé :rolleyes: còn bình thường thì quên đy =))
ByY.6261
TÍCH CỰC
7 năm
Em hay đi phượt với bạn bè. Cầm máy chụp vì không ai có máy ngoài em (máy lởm nhé). Em hay chụp chỉnh tay, nhưng khi tụi nó xem lại hình lại khen. Lúc đó sướng tê cả người, không hiểu vì sao cả 😃
Vâng vãi cả nghiên cứu, nghiên cứu hẳn ra việc thú vui giải trí giúp ngta tăng niềm vui 😃 kiểu như nghiên cứu và công bố ăn cơm sẽ làm bạn cảm thấy no hơn =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019