Trải nghiệm phần mềm Bphone 2017: một cảm giác lẫn lộn

Duy Luân
21/8/2017 12:33Phản hồi: 1.098
Trải nghiệm phần mềm Bphone 2017: một cảm giác lẫn lộn
Camera đã có thử nghiệm, máy đã đập hộp và cũng đã trên tay, giờ mình chia sẻ với anh em một số trải nghiệm liên quan tới phần mềm của Bphone 2017. Nhìn chung các app đều chạy ổn, giao diện bị tùy biến nhìn hơi quê do thiết kế quá nhiều màu sắc, riêng vấn đề về bàn phím bị chậm khiến mình chưa hài lòng trong quá trình sử dụng. Những điểm mà mình đánh giá cao ở giao diện BOS trên Bphone 2017 là khả năng tùy biến vị trí phím back ở trái hoặc phải tùy ý muốn, hãng cũng không sử dụng phím ảo nên không bị tốn diện tích màn hình vô ích.

Bọn mình có chuyên trang dành cho Bphone tại đây, mời anh em vô bàn luận nhé. Https://tinhte.vn/bphone

Khi cầm Bphone lên, cái đầu tiên đập vào mắt mình không gì khác chính là launcher. Xin lỗi BKAV, các bạn chọn icon cho chiếc điện thoại của mình vẫn còn màu mè và thiều sang trọng. Các icon của BKAV Launcher vẫn còn trông như những chiếc điện thoại Trung Quốc nhiều năm về trước tuy đã được thiết kế phẳng hơn. Mình nghĩ làm vụ này rất dễ, hoặc sử dụng ngay các icon mặc định của Android, hoặc học tập theo HTC hay Google hay Sony là xong. Với một cái điện thoại "cận cao cấp", mình kỳ vọng giao diện phải được làm tốt hơn thế này.

Launcher này cũng bị vấn đề lạ khi mình chỉnh lại độ phân giải hiển thị trong Settings (cái này là mặc định của Android 7.0, mình không phải chạy code hay root máy gì cả). Khi chỉnh Display Size xuống mức nhỏ (Small), các hàng icon của BKAV launcher bị lệch sang bên trái. Ban đầu mình tưởng là lỗi nhưng hóa ra không phải, launcher đang cho phép mình đặt thêm 1 dãy icon vào! Mình nghĩ rằng BKAV nên có cách hiển thị khác hoặc một cách nào đó cho người dùng biết rằng họ vừa có thêm không gian sử dụng, chứ bình thường nhìn vào mình cứ tưởng là launcher gặp vấn đề.

Vì hai lý do trên mà mình đã quyết định không chơi với BKAV Launcher nữa, mình chuyển sang sử dụng Nova Launcher + bộ icon tròn quen thuộc. Đương nhiên tất cả vấn đề trên biến mất, và mình lại vui vẻ với cái máy như bình thường.

Một cái mình rất thích ở BOS từ đó đến nay đó là bạn có thể kích hoạt khu vực Quick Settings bằng cách kéo từ cạnh dưới màn hình lên. Thao tác này giống bên iPhone và rất tiện khi sử dụng một tay, chứ còn ở các máy Android khác bạn phải vuốt từ trên màn hình xuống, mà lại phải sử dụng 2 ngón tay nữa nên khi sử dụng một tay rất dễ làm rơi máy. Buồn cái là bạn không thể điều khiển việc chơi nhạc từ khu vực này trên BOS, trong khi đây lại là một trong những thao tác thường xài nhất. Có lẽ vụ này là do Android giới hạn thanh điều khiển nhạc chỉ được phép nằm trên khu vực thông báo mà thôi.

Điểm duy nhất bạn thấy BOS tương đồng với Android gốc đó là khu vực Settings. Khu vực này gần như được giữ nguyên so với khi Android ra lò từ Google, BKAV chỉ bổ sung một số mục tùy chọn mới để bạn chỉnh lại vị trí của phím back cho phù hợp với sở thích của mình hoặc để bạn chỉnh lại các icon trong Quick Settings mà thôi. Mình thấy nhiều hãng thường hay tùy biến khu vực Settings này lắm nhưng không hãng nào làm đủ tốt như Google cả, thường họ sẽ làm cho nó rối lên và khó tìm để chỉnh các chức năng hơn. May là BKAV đã không làm như vậy. Cái nào tốt sẵn rồi thì đừng cố gắng phá nó cho tệ hơn.

Sẵn nói về vụ phím điều hướng, mình đánh giá cao BKAV ở chỗ họ vẫn chấp nhận sử dụng phím cứng cho ba chức năng back, home và recent apps chứ không dùng phím ảo như nhiều công ty khác. Nếu bạn định dùng phím ảo, hãy đảm bảo rằng bạn sử dụng màn hình dài 18:9 như LG hay Samsung, còn không thì hãy dùng phím cứng như BKAV và HTC là ổn. Bằng cách này bạn không bị chiếm mất một phần diện tích màn hình vô ích.

Trên Bphone 2017, một cái ngon nữa đó là bạn có thể chuyển vị trí của hai phím back và recent app qua trái hoặc phải tùy ý. Ví dụ, nếu bạn quen sử dụng điện thoại Samsung với phím back bên phải thì mặc định Bphone đã thế rồi. Còn nếu bạn quen sử dụng các hãng Android khác thì bạn chỉnh lại cho phím back nhảy sang bên trái. Do trên Bphone 2017 không in các kí hiệu nên bạn sẽ không lo bị nhầm lẫn, khu vực phím chức năng chỉ là hai mảng màu đen thôi, cài tính năng gì vào cũng được.

Trong số các phần mềm được BKAV cài sẵn, đa phần là những phần mềm cơ bản chứ không có cái nào thật sự nổi bật và đa số đều có thể tải được từ Play Store về dùng, không chỉ cho BPhone mà còn cho cả những điện thoại khác nữa. Về mặt này mình chưa có gì để chia sẻ với anh em. Ngoài trừ app camera. App camera của Bphone được làm cực kì đơn giản, nói thẳng ra là y hệt như iPhone, nhưng nhờ vậy mà bạn chỉ cần đưa điện thoại lên bấm chụp, xong, không cần suy nghĩ nhiều. Ở khoảng này, mình đồng ý là nếu bạn không làm được cái tốt hơn thì hãy học những gì mà người tốt nhất đang làm.

Trong suốt quá trình, máy chạy khá ổn, mở app nhanh, lướt qua một số trang web phức tạp cũng không gặp vấn đề gì. Facebook, Faebook Messenger cũng hoạt động ổn, tuy chưa nhanh như chiếc HTC U11 mình đang xài nhưng vẫn ở mức chấp nhận được chứ không làm bạn khó chịu.

Quảng cáo

Có một vấn đề duy nhất làm mình cực kì không hài lòng, đó là khi gõ bàn phím thì tốc độ phản hồi của Bphone 2017 bỗng nhiên chậm hẳn đi. Ban đầu mình tưởng do lỗi tương thích giữa Google Keyboard với BOS nên mình chuyển sang dùng bàn phím của BKAV nhưng tình hình chỉ đỡ hơn chút đỉnh. Mình đã thử khởi động lại điện thoại nhiều lần nhưng tình trạng này vẫn không chấm dứt. Nó diễn ra ở rất nhiều app, từ Chrome, Facebook cho đến Messenger, thậm chí khi tìm kiếm trong Play Store cũng bị chậm nữa. Nó chậm cả khi gõ nhanh lẫn khi gõ chậm, cả khi bạn gõ trúng phím lẫn khi lệch sang trái phải một chút.

Cuối cùng, mình chơi mạnh luôn: factory reset lại Bphone lại từ đầu, và không chọn khôi phục lại máy từ bất kì bản sao lưu nào trước đó (trên máy cũ hoặc trên Google Account). Tình hình sau đó được cải thiện một chút nhưng vẫn chưa đạt mức tốt.

Cái cảm giác chậm này rất lạ, khi sử dụng những thao tác khác không bị. Nó khiến mình có cảm giác rất nóng giận với Bphone, và lúc nhập liệu cũng thường xuyên bị mất chữ do máy không kịp ghi nhận thao tác gõ của mình trên bàn phím ảo. Hiện mình đã báo lỗi này với BKAV và họ đang làm việc với mình để tìm nguyên nhân cũng như cách khắc phục. Có gì mới hơn mình sẽ chia sẻ tiếp với anh em nhé.

Tóm lại, BOS trên Bphone 2017 không phải là một hệ điều hành gì đó quá hào nhoáng và đặc biệt như cách Samsung làm Samsung Experience (TouchWiz), cũng chưa phải là kiểu thuần Android gốc như Pixel hay OnePlus. Nó hơi lai lai ở đoạn giữa, có một số chức năng rất tốt như cho phép đổi hai phím chức năng, quick settings vuốt từ cạnh dưới, nhưng cũng còn nhiều chỗ chưa ngon như launcher thiết kế xấu, lỗi khi chỉnh độ phân giải hiển thị. Vấn đề nghiêm trọng nhất với mình khi xài Bphone từ hôm qua đến giờ đó là lỗi bàn phím ảo, đang hóng BKAV khắc phục chứ không trải nghiệm sẽ rất tệ.
1.098 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trất đến từng cảm giác 😁

P/s: Chả có nhẽ đây là cách BKAV tạo niềm tin rằng chính BKAV đã làm ra Bphone :D
@congthanhgiong Láy nhé anh lói cho Cụ Lon nghen. Anh gốc Hà Tây đấy.
Anh hiện tại bơm vá xe ở miền Tây. Khối em ngọng lắm.
Anh zia Bến Te thì zia chứ em hỏng thít ăn con cá Gô đồng nghen hông.
Đi đi roi sẽ gặp . Chắc gì Cụ phat âm chuẩn
@daisuthieulam người ta phát âm sai nhưng viết thì ko
@congthanhgiong Lên gút gồ mà vỗ phím xem nhiều bảng quảng cáo viết sai chính tả như thế nào
thanhmaiduc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nokfev BKAV của bác Quảng là "Chất" chứ "Trất" thì chắc là của bác Quẩy rùi ạ :D:D:p
*LT*
TÍCH CỰC
7 năm
Có một vấn đề duy nhất làm mình cực kì không hài lòng, đó là khi gõ bàn phím thì tốc độ phản hồi của Bphone 2017 bỗng nhiên chậm hẳn đi. Ban đầu mình tưởng do lỗi tương thích giữa Google Keyboard với BOS nên mình chuyển sang dùng bàn phím của BKAV nhưng tình hình chỉ đỡ hơn chút đỉnh. Mình đã thử khởi động lại điện thoại nhiều lần nhưng tình trạng này vẫn không chấm dứt. Nó diễn ra ở rất nhiều app, từ Chrome, Facebook cho đến Messenger, thậm chí khi tìm kiếm trong Play Store cũng bị chậm nữa. Nó chậm cả khi gõ nhanh lẫn khi gõ chậm, cả khi bạn gõ trúng phím lẫn khi lệch sang trái phải một chút.

Lỗi này là critical. Sao QC bkav ko test ra nhể?
@Cuộc sống tốt Chúng tôi (Bkav) gọi là "Chất" đấy Kakaka
manhbvht
ĐẠI BÀNG
7 năm
@*LT* hàng đặt sẵn chưa kịp test hết 😁
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@*LT* Là lỗi gì thế bạn
zel
ĐẠI BÀNG
7 năm
@*LT* Keylogger đấy.
Điểm trừ to quá 😔 hy vọng anh Quảng nổ sửa nhanh nhanh 😁
@suzukiviva115 Dẫu có sửa ở những bản update sắp tới thì minh chứng cho 1 chiếc Bờ-phôn 2107 chất theo đúng những gì mấy cậu chàng cùng nhau nổ trên sân khấu bữa nào vốn đã bị nghi ngờ thì nay lại càng bị nghi ngờ! Sản phẩm mới ra mà quảng cáo, tung hứng thiếu điều lên tận mây xanh và rồi rốt cục thì các thể loại lỗi thi nhau nảy sinh khi máy được bán đến tay người tiêu dùng! Tự hỏi sao họ ko bớt nổ khi giới thiệu nhỉ :D
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
dngocdinh3ab
ĐẠI BÀNG
7 năm
@crazysexycool1981 Việc đứng trên sân khấu nói là chuyện bình thường. Cái chính là trải nghiệm người dùng mới là chính xác nhất. Chứ Steve Jobs cũng nói vậy khi Apple ra mắt iphone năm 2007, mặc dù sp lúc đó lỗi nhiều.
http://ictnews.vn/the-gioi-so/di-dong/ngay-9-1-2007-apple-da-danh-lua-ca-khan-phong-va-dieu-do-da-giup-thay-doi-ca-the-gioi-156423.ict
@dngocdinh3ab Rồi!!! Lại Android đi so cấu hình vs iOS??? Nên ăn dày linh kiện lỗi thời, cố gắng "tinh chỉnh" vài thứ trong đó rồi lu loa là "đầu tiên" và "nhất" TG. Bằng chứng là trải nghiệm đó. Lo đi ngăn người mua rút cọc ở TGDĐ để có tiền trả sít đi, ku!
@suzukiviva115 cần 2 năm để sửa . nhưng mà sửa xong thì lỗi thời rồi máy đã trở nên ì ạch
Xperios
TÍCH CỰC
7 năm
Có làm được cái gì đặc biệt để gọi là đặc trưng đâu, lấy của thằng này 1 ít lấy của thằng kia 1 tí về xào xáo lên thôi.
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@Xperios đặc trưng nó đc lsfm và sản xuất ở việt nam nha bạn, giờ kể tên thằng nào sản xuất điện thoại mà ko na ná nhau xem.
@cuong642 Blackberry
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@gamewalker 😁 bạn nói chuẩn đấy, nên bờ lách bê ry, chuẩn bị phá sản :D
@Xperios bkab thành công ty bán hàng đa cấp rồi à các bạn, thế thì bphon đắt quá giá trị nhiều lần là đúng rồi, hàng đa cấp đều là hàng fake
norimo
TÍCH CỰC
7 năm
Thằng nào vẽ icon quê vkl, kiểu như bọn sinh viên mới tập làm phần mềm.

Thiếu thẩm mỹ, điện thọai thấp cấp không đáng để mua.
trinhle
TÍCH CỰC
7 năm
@cuong642 Mới làm gì đâu, toàn ăn cắp ăn trộm, rồi suốt ngày bô bô tự làm, thế nên mới bị ghét
Mạnh dữ haha
@norimo thằng tàu nó vẽ chứ ai
norimo
TÍCH CỰC
7 năm
@thanh thanh1 Chuẩn rồi 😆
Title nữa nạc nữa mỡ vãi... Ko dám đặt title cho oách tăng view gì cả =))
Mình vẫn không thay đổi quan điểm vẫn gọi điện thoại của Quảng nổ là bịpphone
esata
CAO CẤP
7 năm
@Nguoinhaque002 Gọi là bìu phôn, nghe âm bìu kéo dài đã tai nhé!
hikaru2014
TÍCH CỰC
7 năm
@Nguoinhaque002 Mình đã thích
T-M-T
ĐẠI BÀNG
7 năm
hao hao như iphone ấy nhỉ
ansongjong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phoenix91love Có câu:" a k tạo ra thị trường thì phải chạy theo thị trường thôi". Tạo ra thị trường chắc bkav k làm đc( chắc các hãng vn chưa ai làm đc). Vậy a k chạy theo thì làm sao tồn tại.
@phoenix91love "... Vị thuyền trưởng của Bkav cũng tiết lộ đang bù lỗ trên mỗi chiếc Bphone 2017 bán ra thị trường."
Quảng hư lắm nhá...lại không nghe lời người lớn rồi!
“Không thể ép sản xuất mà không có hiệu quả, ít ra là phải thu hồi vốn, không thua lỗ. Chứ không phải ép sản xuất bằng mọi giá để mà thua lỗ”, Thủ tướng nêu rõ quan điểm. (trích lời của TT Nguyễn Xuân Phúc tại cuộc họp Thường trực Chính phủ sáng 12/8)
Em cho ra sản phẩm mà chấp nhận thua lỗ là kéo lùi nền kinh tế quốc dân đấy.
đánh rắm.png
Lúa Đồng
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đề nghị bác Quảng mua quảng cáo trên Tinhte ngay, ko họ chê mãi thôi
mrPhamhd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lúa Đồng khen ngợi có khi còn tệ hơn ấy chứ😁:D:D
vumapu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lúa Đồng Apple có mua đâu mà được khen miết đó thôi!
sakuza199x
TÍCH CỰC
7 năm
@vumapu vì nó đã khẳng định được chất lượng và giá trị của nó rồi.
@Lúa Đồng Đâu phải 1 người viết bài mà mua hả bạn? Tốt nói tốt k tốt nói k tốt có gì sai. Sai là k tốt nói cho nó tốt để mn mất tiền oan mới là sai
Đã thử cài launcher Bphone. Nhưng thật sự rất tệ và xóa ngay trong vòng 1 nốt nhạc.
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@Hien_Long An ko có tiền xoạc hàng chính hãng, thì cài laucher làm cái gì, áo bạn mặc vừa, người khác chắc gì đã vừa. nhìn lại mình đuê 😁
@cuong642 Không tiền thì không được quyền trải nghiệm thử sao. Không tiền thì ảnh hưởng tới chén cơm nhà bạn à.
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@Hien_Long An liên quan gì tôi bạn. trải nghiệm thì ra thế giới di động dùng thử. còn dùng hàng đểu lại còn to còi 😁.
@cuong642 Vậy dẹp quách cái Blauncher giẻ rách ấy đi cho nó sạch môi trường.
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@Bủm Bô dẹp là sao bạn????
klq nhưng máy của bkav vs VNPT giống nhau v
Q Shopvnn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Your Life By My Side có thể cùng đặt mua khổ kính chung của 1 nhà phân phối nào đó. nên nó khá giống nhau chỉ khách vài vị trí khoét cam và mấy cảm biến.
K hợp vs mình r, tốc độ bấm phím của mình ngang gió
Aduckuba signature
lom-com
TÍCH CỰC
7 năm
@aduckuba nào thanh niên yêu nước,chuyên chê bai hàng tàu khựa,làm 1 quả bphone để chứng tỏ yêu nước đi chứ,gì mà kg với chả hợp!:rolleyes:
Chym sâu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khẩu hiệu người Việt lừa người Việt, à nhầm dùng hàng Việt 😁
@Chym sâu Bạn hẳn là thuộc tổ chức Người Việt dìm hàng Việt
@sskkb Hàng Việt ccc
lonelymr2
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bữa ra siêu thị, nhân viên bảo Kh lấy lại tiền cọc đặt máy rất nhiều, tự nhiên thấy buồn cho Bphone.
@dngocdinh3ab Mày có gia đình không?Mày xem tao có động chạm gì bố Quảng của mày đâu mà mày lôi gia đình tao vào đây?
@lonelymr2 Có gì mà buồn cho Bphone vậy bạn? Sony, LG, HTC còn chết lên chết xuống, thì Bphone cũng đâu ngoại lệ được. Thương trường như chiến trường mà.
@lonelymr2 Tội nghiệp anh quảng. Giờ thì đúng là chất ....thành đống trong kho rồi... buồn!!
Thằng Hâm
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lonelymr2 Buồn cái gì? Máy thì như shit á mà cứ bốc phét này nọ bảo sao khách ko lấy lại tiền. Mk còn thấy buồn cho khách vì suýt mua Bphone á 😔
không hứng thú với bphone.
đợi xem đánh giá của người dùng lần 2 nếu ai đặt tin tưởng vào Bê Phôn này
Aquila3974
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cũng có nhiều điểm ưu nhưng cứ mỗi ngày lại ra một lỗi, cũng mệt BKAV.?
hikaru2014
TÍCH CỰC
7 năm
@cuong642 😃 shjtder kém quá
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@hikaru2014 thấy thấy teen code là ngứa mắt vãi. lớn đi rồi hãy học cách rep cmt
hikaru2014
TÍCH CỰC
7 năm
@cuong642 Chú ng hay giả vờ ng 😃 t k muốn vì mấy thằng shjtder bkave nhu m mà bị ban đâu, nên thôi, chú m cữ hãy là shjtder nha ;)
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@hikaru2014 😃 oke chú đúng. 😁
Không phải tốc độ phản hồi chậm khi nhấn phím đâu mà do bạn gõ quá nhanh nên BPhone phản hồi không kịp đó :3
@crazysexycool1981 Đọc pass mà chưa phản hồi tức là đang có khách nhé. Tý gọi lại kiểu gì cũng dc :D
@crazysexycool1981 Vậy là Bkave có thêm tính năng chữa "tay nhanh hơn não", vậy thì ko phù hợp với đội sít rồi. Muốn lấy bịp phôn để trả thay lương cũng không xong. Vậy cuối cùng chất...... ĐỐNG
@sakuza199x có gì hạ thấp trí tuệ đâu, con 4s nó từ thời cổ, chả lẽ bp2 mới sx mà thua nó sao??
sakuza199x
TÍCH CỰC
7 năm
@katydungusa em xin trích lại 1 phần trong cmt của bác: "chả lẽ bp2 mới sx mà thua nó sao?"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019