Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vài dòng cảm nhận về HTC Desire sau vài ngày sử dụng

ultima
5/4/2010 9:48Phản hồi: 159
Vài dòng cảm nhận về HTC Desire sau vài ngày sử dụng
Em mới tậu em Desire này về được 3 hôm. Vẫn đang dùng iPhone 3GS và nay rước thêm Desire về để có cái nhìn so sánh. Thế nên bài viết này em cũng sẽ tranh thủ làm vài dòng so sánh với iPhone 3GS luôn nhưng sẽ rất công bằng và ko thiên vị phe nào cả. Hi vọng fan của 2 bên ko đánh nhau :p
Lưu ý, đây ko phải bài đánh giá chi tiết nên sẽ có nhiều thiếu sót.
Về mắt ngoại hình thì phải nói HTC Desire nhìn rất chi là bắt mắt. Em kết từ cái nhìn đầu tiên rồi.
Những điểm nổi bật của HTC Desire:
- Cấu hình khủng (1Ghz Snapdragon với RAM 576MB)
- Android 2.1 với Sense UI mới của HTC (cái này là cái em bị hút hồn nhất)
- Màn hình Amoled với độ phân giải cao 840x480
- Có live wallpaper giống N1 ^^
- Có hỗ trợ flash cho trình duyệt web

Về cấu hình thì ko có j phải bàn cãi rồi. Đứng hàng top rồi. Nhớ có cấu hình khủng mà máy chạy rất mượt mà. Từ việc chạy các ứng dụng cho đến việc chuyển đổi các ứng dụng đều được thực hiện rất chi là trơn tru.

Desire sử dụng giao diện Sense UI của HTC nên phải nói là giao diện đẹp ko phải bàn cãi 😁 Khả năng tùy biến giao diện cao với hệ thống widget phong phú để tùy biến giao diện phù hợp với người dùng. Về giao diện thì rõ ràng HTC Desire ăn đứt iPhone với giao diện đẹp và khả năng tùy biến cao. Tuy nhiên vẫn phải nói 1 công bằng 1 chút là em thấy giao diện của iPhone vẫn dễ sử dụng hơn. Apple rất giỏi trong việc tạo ra 1 giao diện thân thiện và dễ sử dụng cho người dùng. Mặc dù ko đẹp nhưng đơn giản và dễ nhìn tùy nhìn lâu thì cũng hơi chán :p

Màn hình do sử dụng màn hình Amoled nên rất sáng và chất lượng hiển thị màu tốt. Tuy nhiên phải nói 1 điều, chiếc Desire của em màn hình bị ám hồng... Cái này em xem trên mạng thấy cũng nhiều người nói. Ko biết là do lỗi driver hay bị làm sao mà lại thế >.< Tiếp đến là do màn hình có độ phân giải 840x480 nên hình ảnh hiển thị sắc nét và mịn. Nhìn màn hình em này quen quay về iPhone thấy nó mờ mờ đục đục 😢
Cảm ứng màn hình thì rất tốt. Nhưng nếu so với iPhone thì có lẽ iPhone vẫn hơn 1 chút.

Về nghe nhạc thì loa ngoài khá to. Chất lượng âm thanh khá. Âm thanh cho ra khá trong tuy nhiên ko ấm lắm nếu so với iPhone. Khi nghe bằng tai nghe thì hơi thiếu bass. Bass nghe ko chắc. Còn lại thì ok.

Nghe gọi thì chất lượng thoại tốt. Nghe to và rõ.

Bây giờ đến khả năng lướt web. Trình duyệt đi kèm máy chạy khá nhanh khi lướt các trang web. Tuy nhiên hôm qua lúc em thử so với iPhone thì có vẻ iPhone vẫn lướt nhanh hơn 1 chút xíu nhưng ko đáng kể. Ko nói lên được điều j cả. Chạy vẫn nhanh và nuột ^^ Xem youtube tốt nhờ có flash tích hợp sẵn :p

Camera thì cho chất lượng chụp hình tốt và do có đèn flash đi kèm nên chụp tối cũng ổn :p Em ko nói về camera nhiều vì đối với em camera trên đt chỉ để chụp vui chụp nhanh chứ nếu cần ảnh đẹp và chất lượng thì tốt nhất là xài máy ảnh :D Thêm 1 điều đáng tiếc cho Desire là ko có camera phía trước để thực hiện video call - giống như iPhone, cũng ko có camera phía trước 😔

Quảng cáo

Về ứng dụng thì phải nói 1 điều là kho ứng dụng chưa được phong phú như bên iPhone nhưng có khá nhiều app hay mà free. Bên iPhone mà app hay thường đi với túi tiền :p

Dưới tư cách người dùng iPhone từ đời đầu đến giờ (tức là từ iphone 2G cho đến 3GS) và đã dùng qua Xperia X1 được 1 thời gian và đã được sờ thử vào Omnia 2, Touch Diamond với N1 thì có lẽ HTC Desire là chiếc smartphone duy nhất làm em đắn đo việc rời bỏ iPhone 3GS thân yêu. Khả năng tháng 6 tới ra iPhone mới thì chắc em lại theo iPhone quá :p Đối với nhưng ai dùng iPhone và đã gắn bó được với iTune cùng kho ứng dụng của iPhone thì việc rời bỏ em nó quả thực phải nói là hơi khó. Nhắc đến iTune cũng phải nói rằng việc Apple ép người dùng vào itune để copy nhạc với copy các ứng dụng là 1 việc làm rất chi là khó chịu... Nhất là khi iphone chỉ có thể sync được với 1 máy tính... Trong khi ko chỉ riêng HTC Desire mà với các điện thoại khác ta có thể thoải mái đem từ máy này sang máy khác để cắm và copy nhạc nhẽo hình ảnh cũng như việc cài đặt ứng dụng ko bị bó buộc vào việc thông qua itune như iphone.

Chỉ có vài dòng cảm nhận vậy. Ko được chi tiết. Các bác thông cảm :p
Có j em sẽ update thêm trong bài viết này.

Update chút thông tin:
Em này mang ra nắng là hết dùng kể cả có bật màn hình sáng hết cỡ cũng khó mà nhìn rõ. Điểm này thua iPhone :mad:
UPDATE hình ảnh :D

Quảng cáo

159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn ơi,bạn mua ở đâu vậy?giá bao nhiêu thế........?Mình đang máu em này lém ....!
ultima
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tớ mua ở bên Anh. Giá tính ra khoảng 12 triệu đồng bạn ah ^^
annihnvn
TÍCH CỰC
14 năm
iPhone làm gì có camera đằng trước 😕
dung rùi ip làm gì có camera trước? chủ thớt lộn rùi
Bác này đọc bằng gì vậy? chắc đọc bằng mũi hehehe
2pink
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ý bác ấy là giống iphone cũng kô có camera phía trước
duylong1569
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn hiểu sai ý của chủ 2pic rồi.bạn ấy nói là ko có camera phụ giống IP ko có ấy.
nokin
CAO CẤP
14 năm
Tiếng Việt, nên phải đọc kĩ càng thì bác chủ nói không sai. Bác annihnvn đọc lại câu sau thấy có sai gì không ?

Thêm 1 điều đáng tiếc cho Desire - giống như iPhone - là ko có camera phía trước để thực hiện video call
heorung1986
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cá nhân mình thấy thiết kế của con này ko đẹp,phải chi con này thiết kế đẹp như Legend thì hoàn hảo.
ufdb
CAO CẤP
14 năm
mình thì thấy mỗi con mang vẻ đẹp riêng
Legend nhìn rất hút hồn bởi vỏ nhôm xám trắng với phần nhựa màu đen nổi bật
còn em này nhìn rất chuẩn với kiểu bo tròn dễ thương, ko mập ko ốm ko ngắn ko dài

p/s: công bằng mà nói thì xét toàn diện iPhone vẫn mang đến cho người sử dụng cảm giác thoải mái ( công bằng thui chứ fan HTC đừng trách em vội 😁 )
còn OLED nếu có nhược điểm là nhìn ko rõ ngoài sáng như vậy thì tương lai vẫn chưa thể thay thế hoàn toàn LCD được
ultima
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cảm ơn bác nikon đx đính chính giúp em 😁
Sau mấy ngày test máy. Tháy pin em này cũng trâu phết.1 lần xạc đầy đủ để dùng sang ngày hôm sau mặc dù em dùng để lên mạng suốt.
Về ngoại hình thì e thấy ok mà. Dáng máy thuôn cầm khá vừa tay. Có điều fair nói là máy nhiều lúc dùng bằng 1 tay hơi khó.
vin263
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn cho hỏi về chương trình push mail. có hỗ trợ nhiều mail accounts không? có như trên Nokia hay BB?
Nghe nói Iphone 4G sắp ra hỗ trợ phần này rất mạnh.
ultima
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình mới chỉ dùng gmail thôi. Mình có 2 acc gmail. Dùng thấy push hỗ trợ tốt lắm. Mail nhận dc ngay tức thì
Hihi! Dùng Adroid của GG mà push Gmail ko nhanh mới là lạ!
Chúc mừng sớm dùng được máy ngon :p
Push mail thì hầu hết nếu điện thoại có hỗ trợ Push mail, và kết nối data tốt đều sử dụng rất ok. không riêng gì HTC Legend, nhất là với Gmail thì cực tốt ^^
aphu123456
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác show thêm mấy bức ảnh cho e a nhìn cái
em kết e này lắm.Không biết vể Việt Nam giá bao nhiêu nhỉ?Ở bên Trung quốc em chưa thấy có hàng rì cả.......
pin cua htc desire có dùng được 2,3 ngày ko ha bạn
ultima
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn vui lòng đọc thêm mấy bài post của người khác trước khi bới lông tìm vết. Thanks. cả bạn và bạn annihnvn đều đã hiểu sai ý mình. Cũng có lẽ do cách viết của mình hơi khó hiểu.
@Sieuvip: pin của em này nếu dùng vừa nghe nhạc lại thỉnh thoảng lên mạng đọc tin tức với check mail và chat thì chỉ được 1 ngày thôi. Thậm chí ít hơn. Còn nếu bạn dùng như 1 chiếc dt bình thường thì cũng được tầm 2 ngày đó bạn
mình có thể nhờ bác ship dùm 1 e brandnew đc kô a.
Mình đang dùng Hero, nếu có đổi thì mục tiêu của mình là desire hoặc evo 4G, hehe. Nói thật legend chẳng hơn hero là bao, vỏ nhôm dễ trầy lắm.
Bạn chủ topic chụp vài tấm hình chụp bằng desire cho mình xem với.
xài thể loại 800x480 nó quen rồi.Giờ xài 480x320(360) nó ngu ngu thế nào ý.Nhìn kô đc thích
nghe chủ topic nói cỡ 12tr bên Anh, về VN chắc phải ít nhất 14tr. Hơi cao à, thôi sài Milestone được rồi 😁
Derise với Lengen là bằng giá nhau mà.Nó đã đc niêm yết gia rồi.
tuank53c
ĐẠI BÀNG
14 năm
thế là thế nào, sao ở nhật cường bán legend là 9.950.000 VND, còn desire là 12tr700 VND
wan
TÍCH CỰC
14 năm
hix bác sở hữu rồi đấy sướng thật,bác cho a e vài tấm minh họa đi,máu tới não rồi,
hhduong
ĐẠI BÀNG
14 năm
tốt. Tuy nhiên phải nói 1 điều, chiếc Desire của em màn hình bị ám hồng... Cái này em xem trên mạng thấy cũng nhiều người nói. Ko biết là do lỗi driver hay bị làm sao mà lại thế >.
cai nay la do dung cong nghe man hinh amoled cu gia lap mau nen bi the g1 cung bi tuong tu.sam sung galaxys se ko bi nhu the.sorry em dung n900 mong mod thong cam
ultima
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đêm nay mình sẽ update vài tấm hình của em này cho các bác xem. Tiện thể sẽ bổ sung thêm vài ý kiến về em này :p
aphu123456
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác làm luôn bài reaview cho chi tiết 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019