1 cách khắc phục lỗi liên quan sleep/hibernate trên windows
truongbird
3 nămBình luận: 12
Lỗi xuất hiện khoảng 1 tháng sau khi mua laptop:
Mình mua laptop Asus TP550LD được hơn 2 năm và cả 2 năm nay đều cực kì ức chế với cái lỗi không thể sleep/hibernate được. Mình dùng windows bản Insider và lỗi này biểu hiện khác nhau qua từng buid. Ban đầu là mình thấy đèn nguồn vẫn sáng, và gần đây là tự tắt nguồn sau 2s khi đánh thức từ chế độ ngủ đông và tự khởi động lại (Khởi động lại do lỗi thì các bạn biết là nó lâu cỡ nào rồi).
Nhiều giải pháp trên mạng không hiệu quả:
Mình cũng lên mạng lục lọi nhiều cách, một trong số đó là vô hiệu hóa cái Intel Management Engine Interface. Cách này ban đầu khá hiệu quả, nó không giải quyết lỗi ngủ nhưng có thể giải quyết lỗi ngủ đông. Nhưng về sau, từ bản Creator Update thì cách này không còn hiệu quả. Các giải pháp khác hầu như không thể giải quyết được.
Khắc phục bằng cách DOWNGRADE cái BIOS:
[Suy luận tí] Lỗi này xuất hiện khoảng 1 tháng sau khi mua máy. Đây là giai đoạn máy cập nhật nhiều thứ nên mình cho rằng một trong số những cái đó gây ra lỗi. Mình cố cài lại tất cả các driver từ trang hỗ trợ Asus, và có lần mình gởi bảo hành thay webcam người ta reset lại cả cái hệ điều hành về windows 8.1 đi kèm với máy. Kết quả là lỗi thì vẫn lỗi. Mình chợt nhận ra là còn cái BIOS. trên trang hỗ trợ từ Asus thì cái lap của mình có 2 bản BIOS: bản 210 và 211. Mình cho rằng bản 211 đang cài trên máy là nguyên nhân gây ra lỗi nên mình thử cài lại bản 210.

Cách thực hiện:
  • Tìm file BIOS phù hợp. Tìm đúng cái BIOS của máy (tất nhiên là phiên bản khác với cái đang cài). Các bạn có thể tìm các thông tin về máy tính trong System Information (các bạn chắc biết cái này) và dùng các thông tin này để tìm
  • Tải và cài đặt Windows BIOS Flash Utility
  • Nếu bản muốn cài mới hơn bản hiện tại thì chỉ việc chọn file BIOS bấm Flash
  • Nếu bản muốn cài cũ hơn bản hiện tại thì làm theo các bước sau
    • B1: Mở cmd với quyền quản trị
    • B2: Tìm file exe của cái Windows BIOS Flash Utility (WinFlash.exe) Phác họa (5).png
    • B3: Kéo thả file đó vào cửa sổ cmd (nếu kéo không được thì nhập đường dẫn file đó , nhập cả tên file và đặt cái dòng vừa nhập trong ngoặc kép) sau đó thêm /nodate vào sau dòng vừa nhập
    • B4: Bấm Enter
Lưu ý:
  • Việc cài không đúng file BIOS có thể làm cho máy không hoạt động được
  • Quá trình cài đặt không thể bị gián đoạn. Phải chắc rằng máy tính phải được cắm nguồn. Phải đợi quá trình cài đặt hoàn tất trước khi thực hiện bất kì thao tác nào (nếu có phát hiện bất thường cũng phải đợi)
Và thế là cái laptop của mình không còn bị lỗi sleep/hibernate nữa
htlehoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Híc, em cũng bị lỗi này.
Em có thói quen úp màn hình cho máy hibernate để tiếp tục làm việc sau khi mở máy. Từ khi update lên win 10 bản Fall đến giờ máy tự nhiên dính lỗi: sau khi trở lại từ chế độ hibernate, làm việc được dăm ba phút máy tự động sleep. Mở máy lại từ chế độ sleep này thì không vào được Windows mà dừng ở màn hình đen sì. Muốn vào Windows phải bấm giữ nút nguồn để tắt máy hoàn toàn và khởi động lại từ đầu. Và dĩ nhiên toàn bộ dữ liệu đang làm mất sạch. Bực không thể tả.
Để em thử cách DOWNGRADE BIOS như anh hướng dẫn xem có được không.
Cám ơn bác đã chia sẻ nhé.
PS: Em đang dùng Dell Precision M4800
longluffy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@htlehoang bạn đã làm chưa và kết quả thế nào vậy ?
Mình cũng bị lỗi sleep trên dell inspiron 5000 nhưng màn hình hiển thị pattern nhiễu sau khi mở lại
htlehoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@longluffy Mình đã làm, chả khắc phục được. Cả ngày hôm nay đã phải hì hục cài lại Windows 7. Không muốn nhưng buộc phải làm. Chán thế chứ. Từ khi lên Fall mới bị lỗi này
truongbird
ĐẠI BÀNG
3 năm
@htlehoang Bạn đã thử disable cái Intel MEI chưa, một số máy vẫn khắc phục được bằng cách này. BIOS các hãng khác nhau nên có thể cách trên không khắc phục được
kugkuygil
ĐẠI BÀNG
3 năm
@longluffy
@htlehoang
@truongbird
3 bạn đã sửa được lỗi này chưa máy mình giống của bạn @longluffy hiện giờ đang chặn chế độ sleep mà tốn pin quá với lại muốn sửa triệt để
truongbird
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kugkuygil tất nhiên còn là dis trước (nếu ko dc hãy tính tới bios). ý mình là tìm bản BIOS khác với bản hiện tại, Upgrade/Downgrade gì cũng dc
kugkuygil
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truongbird cảm ơn cậu có vẻ ok rùi! 😃
@kugkuygil Cậu ơi máy tớ cũng dùng dell inspiron 5000 ý, t uninstall cái intell r, nhưng k cài lại đc intell khác có làm sao không nhỉ?
kugkuygil
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mitmomoe cậu Upgrade/Downgrade BIOS xong khởi động lại xem sao! lần trước mình thử và đã ok
truongbird
ĐẠI BÀNG
bạn ấy ơi mình mua máy giống bạn và vị y chang bạn mất camera đồ hết trơn vạn có thể giúp mình được không ạ . 0967261147 sdt mình và cả facebook nguyễn thành phú sơn rất mong bạn giúp đỡ mình với sau máy tháng tìm o ra h mình đã gặp được bạn . bạn đọc được thì giúp mình với nhá
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019