1 tỉ cảm biến máy ảnh cho thiết bị di động được tiêu thụ trong năm 2012

Didu
4/1/2013 4:12Phản hồi: 80
1 tỉ cảm biến máy ảnh cho thiết bị di động được tiêu thụ trong năm 2012

Theo số liệu thống kê mới được ABI Research đưa ra, có hơn 1 tỉ cảm biến máy ảnh dành cho các thiết bị di động như điện thoại (bao gồm cả smartphone) và tablet được tiêu thụ trong năm 2012 vừa qua. Đây không phải là một con số quá lớn nếu như bạn nhìn vào thị trường thiết bị di động với hầu hết mọi sản phẩm đều được trang bị máy ảnh, thậm chí là cả camera trước. Smartphone hiện vẫn chiếm tỉ lệ nhiều nhất với 80% trong tổng số cảm biến máy ảnh được tiêu thụ. Hầu hết những smartphone hay tablet cao cấp hiện nay đều có hai camera và theo ABI Research, cứ ba smartphone thì có một chiếc có camera trước để phục vụ nhu cầu gọi video của người dùng.

Trong năm 2012, độ phân giải phổ biến của camera là 8MP và nhiều smartphone đã có những công nghệ chụp ảnh tiên tiến hơn như lấy nét tự động, chế độ chụp nhanh hay nâng cao chất lượng ảnh trong môi trường thiếu sáng. Trên thực tế, chức năng của camera trên các thiết bị di động ngày nay không đơn thuần là chụp ảnh hay quay video nữa, những dịch vụ như thực tế ảo (AR), nhận diện cử động ngày càng phổ biến cũng sử dụng camera để cho ra kết quả. Flood và ABI Research dự đoán rằng trong năm 2015, sẽ có khoảng 230 triệu smartphone được bán ra với tính năng nhận diện cử động. Trong khi đó, tới năm 2018 thì số cảm biến máy ảnh dành cho thiết bị di động được tiêu thụ sẽ tăng lên thành 2,7 tỉ chiếc.

Nguồn: TNW
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao tinhte k có bài so sánh camera của 808 vs GC nhỉ?
Cellphone S hình như cũng ko có =.=
@CườngCon CộccằnCaucó con của samsung k nghe gọi dc mà
@thongtg_2007 có clip thui bạn 😁
@nguyenthanhhieuthanson vậy hả! thế đem câera so với điện thoại làm gì nhỉ! vãi thệt
@MeoTaoBon clip mình xem rồi, mình muốn bài đánh giá hoàng chỉnh kìa 😃
ctn100
CAO CẤP
11 năm
Mọi lần em rất ít khi dùng cái camera của điện thoại, nhưng từ lúc dùng facebook đến giờ, chụp...TỰ SƯỚNG hoài :p
Số cảm biến tiêu thụ tăng, đồng nghĩa với việc số lượng ảnh tăng theo. Những khoảnh khắc quý giá sẽ không còn bị trôi tuột đi như cách đây chục năm nữa. 😃
Kỉ nguyên của chụp ảnh bằng điện thoại. hehe. mình là rất kết cái khoản này, chụp nhanh, chia sẻ nhanh, không cồng kềnh như máy chuyên nghiệp.
SS GC thì còn lâu mới theo kịp 808!808 ăn đứt về mọi mặt ngoại trừ HĐH
dbt123
CAO CẤP
11 năm
@annaphuong chuẩn
Chụp auto thì GC còn không bằng 808, trước có bài so chụp ngay ở MWC rồi mà
dbt123
CAO CẤP
11 năm
@chẳng liên quan kể cả tuy chỉnh cũng vẫn thua
Điều này là tất nhiên, hehe, còn smartphone thì việc sử dụng cảm biến sẽ còn tăng, he
buffbh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chờ đợi một em nào mà pin cứng nhất và máy ảnh ngon nhất ra là khơi thôi
giờ mua máy dt nên chú trọng vào khả năng chụp ảnh rất nhiều
@hobac1 b nói đúng
trc đây nhiều ng hay nghĩ chụp ảnh có thì tốt,ko có thì cũng ko ảnh hưởng lắm nhưng 2013 rồi,1 con máy đt mà ko có chụp ảnh thì chỉ là 1 cái máy chống cháy 😔
hungle411
TÍCH CỰC
11 năm
Mình mua 920 cũng là do kết cái camera của nó nhất! :x
@hungle411 Up vài quả ảnh 920 lên đi bạn ? Xem có ăn thua gì với 808 không.
@Canon100is bác có 808 ạ
khi nào chán nó thì bác để lại cho em nhé 😁
@nguyenthanhhieuthanson chán là chán thế lào ngày nào lão ấy chẳng đem nó ra vuốt nghe ngắm nghía rồi chụp vịt:D
808 thi vo doi khong chup. Cam bien chup da luon
Cảm biến 808 còn lớn hơn vài PnS 🆒 (khử nhiễu bá đạo)
@brotherhien93 cảm biến 808 không biết bằng sony RX1 không nhỉ?
@tujlahaj cảm biên của 808 là cảm biến CMOS thông thường thôi bác ạ
Nokia tự nghiên cứu và phát triển, độ phân giải tuy cao nhưng k thể so sáng với với nhà sản xuất cảm biến ảnh hàng đầu Sony dc đâu bác
họ trước có cái exmor R đã đình đám lắm rồi
vừa đây họ lại nói exmor R đã lỗi thời thay vào đó là exmor TM tân tiến hơn nên chắc là RX1 kinh khủng lắm
@tujlahaj RX1 Full Frame rồi bạn, 808 so sánh với RX1 khập khiễng lắm
@tujlahaj giá của 808 so với RX1 thì thế nào nhỉ?
bgio lĩnh vực cảm biến cho smart phone cũng ăn nên làm ra ấy nhỉ?
1 tỉ chắc tính rất nhiều cảm biến VGA huyền thoại dùng làm camera trước hoặc cho các máy chống cháy 😁

Gửi từ Samsung GT-I9300 đã đột tử của tôi
Nokia bá đạo nhất khoản chụp ảnh
920 mà gặp SH-02E của Sharp thì hít khói về mọi mặt nhé
@hypous con đấy mà ĐẸP thì chả có cái đt nào XẤU cả
@baoc79 :| Mình thì dùng điện thoại không để khoe mẽ và lấy cái oai với người khác, mình chỉ cần nó bền và hiệu năng cao, thế là đủ 😃 thế có tầm thường quá không
@hypous không sao, có người thích cái đẹp thì cũng phải có người thích cái xấu, cũng có người không phân biệt được xấu đẹp, cũng có người mặc kệ xấu đẹp.
@baoc79 Vâng, em biết mắt thẩm mỹ bác cao, vậy bác cầm con SH-02E này đi hỏi người ta xem mấy người chê xấu, chỉ biết rằng mấy trang review và người dùng Nhật bản đánh giá rất cao nó.

Chê cái clip đó xấu thì cũng đúng thôi, cảm biến từ thời cách đây 2 năm, lại up lên Youtube nó tự decrease quality xuống, bạn lại không xem ở HD Mode, đã qua ch trình thêm Filter nữa.
ngày nay, cảm biến camera gần như là 1 điều bắt buộc phải có trên các dòng smartphone cao cấp !

vậy mà BB 99xx lại thiếu autofocus 😔( giống như Dương Quá mà thiếu đi 1 tay vậy :-s
em có 1 tinh tốt lành cho những ai đang dùng Nó Kìa 808
là Nokia đã đưa ra một bản cập nhật mới cho 808 nâng cao hiệu xuất và tính năng hứa hẹn cải thiện nhiều về tốc độ và chất lượng
nhưng cái em mong mỏi nhất là bản cập nhật này có thể đấy iso khi quay phim lên tầm 800 thì hay
chứ cứ tà tà 200 như FP1 và FP2 bây giờ quay đem nó cứ đen thui, so với con S3 của đứa em cứ thấy sấu hổ làm sao ấy trong khi cảm biến nó to hơn những 6 lần
@lucas_mufc Máy ảnh đẹp 50% tại máy, và 50% tại người cầm nó ;)) Tôi không dại gì muốn có 1 thước quay đẹp mà lại cố tình vừa lắc vừa hét như con choi choi giống bác làm gì ?
@baoc79 Bác bị ngốc à, đây là chủ đề về cảm biến máy ảnh, đột nhiên nhảy vào chê hình dáng sản phẩm, out hẳn ra ngoài topic xong bình luận lung tung =)) Chán đời quá
@hypous Hình như bác cố tính không hiểu. Hoàn cảnh tôi quay clip trên và bác quay clip là hoàn toàn khác nhau. Tôi nghe thứ nhạc vui vẻ phấn khích ở một nơi đông người còn bác nghe thứ nhạc khác. Nói tóm lại nói nhiều thì vẫn là bác muốn nói bác giữ tay tốt, ok thì bác giữ tay tốt ;)
@lucas_mufc Điều quan trọng là bác muốn gì thôi, bác thích tận hưởng không gian sôi động thì còn cần để ý tới quay phim đẹp làm gì, những cái đó hãy để cho những người quay phim cho show đó. Còn cái clip kia thì đúng là tôi khoe chơi thôi, tôi toàn dùng icon cười mà. Vui vẻ thôi bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019