1 vài câu hỏi khi Thay nước làm mát cho xe máy

Aguri yoshida
26/2/2021 9:1Phản hồi: 7
1 vài câu hỏi khi Thay nước làm mát cho xe máy
Xe e mua gần được 2 năm nhưng mới chỉ chạy được 8k km.
Lần đầu thay nước làm mát cho xe có vài câu hỏi mong các bác tinhte hỗ trợ với ạ
* Tham khảo qua 1 số video trên youtube, thì thấy có loại họ pha thêm nước cất, có loại đổ trực tiếp. Vậy phân biệt như nào để pha hay không pha ạ?
* 1 số người thì phải bật máy k tải để sục cho sạch, vài trường hợp khác thì họ lại không làm thế. Vậy cách nào hiệu quả hơn?
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

upppp
Pha hay không pha nó phụ thuộc vào nhà sx, đọc nhãn chai dung dịch bạn mua hoặc hỏi bên thay cho mình.
Còn sục là khi bạn thay toàn bộ nước, cả trong két lẫn trong bình dự trữ thì sục cho sạch tránh dư nước cũ, còn nếu bạn chỉ đổ thêm thì ko cần sục, đổ vào trong bình dự trữ là được (tránh đổ khác loại đang có sẵn trong bình).
@meodihia_cool dạ cảm ơn bạn nhiều ạ
Mister.Ta0
ĐẠI BÀNG
3 năm
Honda khuyến cáo sau 2 năm nên thay nước mát, ko thấy đề cập đến súc két. Cứ mua chai của hãng về mà thay thôi
hảo0676
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tui chia sẽ cách tui làm đầu tiên xả hết nước cũ ra xả luôn con ốc xả gió nước xong vặn hờ lại lấy nước tinh khiết aquafina đổ đầy rồi nổ máy xả hờ ốc gió nước thấy nước chảy ra vặn hờ vào lại vặn ga đến khi nào thấy nước trong két luân chuyển rồi xả hết ra làm 3 lần như vậy ko chơi nước máy khi đổ nước làm mát mới 1 là pha sẵn 2 là xài loại tự pha liqui có 2 loại đó tự pha thì 50/50 với nước aquafina vậy là xong nhớ súc bình nước phụ ko xài lẫn lộn nước làm mát
@hảo0676 cảm ơn bạn nhiều
Hun cái nè
Nước mát của xe khi trong máy xe sẽ bay hơi (khi máy nóng nước mát sôi) khiến cho thành phần dung môi trong nước làm mát bị hụt đi.Khi đó các chất hoá học bên trong sẽ ở lại còn niocws bị bay hơi đi,vì thế nên chỉ châm thêm nước tinh khiết hoặc nước cất cho đủ là được,ko nhất thiết phải châm thêm nước làm mát
Giống như khi đun nước muối cho nước bay hơi hết đi thì còn lại muối ở lại
Ngoài ra cũng có những hãng sx nước làm mát đậm đặc để NTD tự pha chế thêm dung dịch nước ngoài cho đủ.
VD nước mát Liquy Moly có cả 2 loại nước làm mát nguyên chất & nước làm mát đã đc pha chế sẵn tạo thuận lợi cho khách hàng chọn lựa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019