[Thủ thuật Android] 10+1 cách giúp bạn cải thiện pin (update)

character_boy
17/5/2011 8:29Phản hồi: 47
[Thủ thuật Android] 10+1  cách giúp bạn cải thiện pin (update)
Android - một hệ điều hành dành cho điện thoại thông minh, nhưng dường như kèm theo sự thông minh đó là sự "tốn" pin cho máy và đem lại không ít điều "phiền toái" cho người sử dụng. Sau đây là 10 cách mà bạn có thể Tham Khảo để cải thiện vấn đề về pin cho máy điện thoại.
(Tất cả đều mang tính tham khảo không bắt buộc áp dụng cho bất cứ đối tượng nào và cho 1 loại máy cụ thể nào)

1. Tinh chỉnh độ sáng màn hình: bình thường các smart phone để độ sáng trung bình tầm 30% trở lên nhưng nếu chỉnh về 20- 30% thì không có gì khác biệt nhiều lắm, nên vì vậy em chọn 20% là hợp lý, nếu ra nắng thì có các widget tinh chỉnh sáng lên 50% là ổn. Như vậy đã tiết kiệm được 1 lượng pin đáng kể.
(vào phần settings -> display -> brightness)

2. Phần phản hồi xúc giác khi chạm vào màn hình cảm ứng: Hầu hết các điện thoại cảm ứng thông minh đều mặc đinh để chế độ này, mỗi lần chạm vào màn hình ta sẽ thấy rung nhẹ hoặc mạnh (cái này do người dùng thiết đặt). Do đó nếu muốn pin của bản dùng được lâu hơn thì cũng nên tắt chế độ này đi.

(vào phần settings -> Sound -> Tìm đến cụm feedback rồi bỏ chọn Haptic feedback).

3. Phần phản hồi xúc giác của bàn phím ảo của nhà sản xuất thứ 3: Hầu hết người dùng đều sử dụng 1 phần mềm bàn phím không phải phần mềm mặc định của máy, do đó tắt phần phản hồi xúc giác của bản phím, đồng thời tắt luôn chế độ T9 hoặc gợi ý từ cũng là 1 cách cải thiện pin. (cách cài đặt để tắt tùy phần mềm)

4. 3G/ 2,75G (EDGE)/ GPRS: Đây là 1 phần mình thấy là ngốn pin nhiều nhất: Với chế độ 3G là tốn pin nhất và giảm dần theo thứ tự. Chỉ nên sử dụng chúng với những lúc cần thiết không nên bật 24/24h sẽ rất lãng phí pin và đôi khi là cả dung lượng data mà mình phải bỏ tiền ra trả nữa. Cách khắc phục:
(vào phần settings -> wireless & networks -> Mobile networks -> ta quan tâm đến 2 mục đó là Data enabled và Use only 2G networks, ta sẽ bỏ chọn mục Data enabled khi không sử dụng GPRS (EDGE - 3G) và chọn mục Use only 2G networks chỉ bỏ chọn khi bạn cần dùng mạng 3G mà thôi (trong phần chữ nhỏ cũng đã có ghi: Saves battery - tiết kiệm pin).

5. Thời gian chờ đưa điện thoại vào chế độ tắt màn hình (Screen timeout): Đây cũng là 1 yếu tố giúp cải thiện phần nào đó của pin, mặc định máy sẽ để 30 giây nhưng nếu không sử dụng với chế độ delay dài như đọc sách, đọc báo mạng hay chơi game thì bạn nên để 15 giây là hợp lý).
(vào settings -> Display -> Screen timeout).

6. Chế độ auto sync từ google accouts, market, hoặc một số phần mềm tự động dò tìm update: Khi đang sử dụng mạng 2G/3G thì chế độ này cũng ngốn kha khá 1 lượng data và pin của chúng ta, do đó các bán nên đưa chế độ này vào hệ "bằng tay - thủ công".
(đối với google accouts -> vào settings -> Accounts & sync settings -> bỏ chọn chế độ Auto-sync).

7. Widget: Hiện nay có nhiều widget giúp chúng ta bật/tắt hoặc truy cập nhanh vào 1 ứng dụng hoặc 1 chế độ nào đó. "đi tắt đón đầu" kiểu này cũng giảm bắt các công đoạn thừa :eek:.

===========================

Quảng cáo

Đối với những người thích sự đơn giản không cầu kì:

8. Sử dụng giao diện: Phần giao diện là khá nhiều người quan tâm, một phần mêm giao diện đẹp thì chiếc điện thoại của bạn sẽ tăng thêm phần "thích thú" cho người sử dụng và có thể đem khoa với đám chiến hữu về "vẻ đẹp của cô bồ của mình". Tuy nhiên "bồ càng đẹp thì tiền tiêu tốn càng nhiều" ở điện thoại cũng vậy (tương đối) nếu giao diện càng cầu kì, đẹp, bắt mắt thì hiệu năng tiêu thụ pin cũng là theo tỷ lệ thuận. Nếu bạn chọn 1 chế độ hiện thị đơn giản, hay sử dụng hiện thị mặc định của ROM thì chiếc máy của bạn đã bớt đi được chút gắng nặng. Hình nền đẹp, động thì càng tốn pin nhé, càng nhiều hiệu ứng, bay lượn cũng vậy.

9. Chế độ Animation: Giờ mỗi lần truy cập vào 1 ứng dụng nào đó hoặc 1 mục nào đó, các hiệu ứng Animation sẽ hiện lên 1 cách uyển chuyển không làm máy của mình cứng nhắc. Nhưng đẹp đi đôi với tốn. Do đó tắt chế độ Animation này đi cũng là 1 việc giúp pin được cải thiện.

10. ROM: Vâng, theo bản thân sử dụng thì đây mới là mấu chốt, ROM mặc định của nhà sản xuất thường kèm theo 1 loạt các phần mềm chạy ngầm gây ra sự "tốn pin" phiền toái cho người sử dụng, do đó tìm 1 bản ROM "cook" thích hợp để hạn chế các phần mềm chạy ngầm và tối ưu hệ thống của máy là 1 cách giải quyết vấn đề về pin (theo bản thân) là cách làm khả thi nhất. Mong rằng mọi đời máy và mọi anh em đều có thể tìm được 1 ROM tối ưu nhất đối với mình.

Quảng cáo

11. (update) Sóng "sánh": Về đấn đề này chắc nhiều bác cũng biết, ở nơi nào sóng yếu thì máy càng phát ra nhiều năng lượng để thu nhận sóng về máy, do đó ngoài 1 lượng bức xạ rất lớn được phát ra gây ảnh hưởng cho vùng cơ thể để gần điện thoại, ngoài ra điện thoại cũng ngốn 1 lượng pin đáng kể đó các bác.
Ví dụ: hôm trước em đi thực tập ở bản Khanh thuộc rừng quốc gia Cúc Phương, sóng rất không ổn định, chỉ cần để qua 1 đêm, đang từ 30% pin sáng dậy chỉ còn 5%.

Do đó nếu không thật cần thiết thì khi đi vào những khu vực sóng yếu nên tắt sóng đi, vừa đảm bảo sức khoẻ vừa đảm bảo thời lượng pin ;)

Ngoài ra: Thình thoảng bạn nên khởi động lại máy để các chế độ chạy ngầm phát sinh trong quá trình sử dụng được tắt hoàn toàn và để "refresh" như trên PC vậy. Đồng thời sạc pin đúng cách, đúng thời gian, không nên vừa sạc vừa dùng gây ra nóng máy do PIN và làm như vậy còn làm PIN của bạn mau chóng trở thành đồ phế thải hơn. Đây cũng là một lưu ý cực kỳ quan trọng không thể bỏ qua

Chúc Android ngày càng phát triển.
(Bài viết theo kinh nghiệm sử dụng của bản thân - chỉ có ở tinhte.vn)
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài này rất hay và cần thiết cho những Android newbie.
Tất cả mình đều hiểu trừ cái cuối cùng =P~
Vẫn chưa biết ROM là gì =))
manhktqd
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xin góp ý thêm với chủ topic:
- Mục 5: Nếu đang làm gì đó trên điện thoại mà màn hình tắt thì khó chịu lắm. Cách đơn giản là khi dùng xong thì tắt luôn màn hình điênh thoại đi (phím nguồn), mấy khi ai dung xong thì cứ để nguyên như vậy cho vào túi đâu.
- Mục 7: Đi tắt đón đầu đôi khi là sai lầm đấy bạn. Vì màn hình để Widget càng nhiều càng tốn pin. Tức là mục 7 và 8 có chút xung đột.
Với mục 5 mình đã nói rõ là không thích hợp trong 1 số trường hợp đó mà.
Với mục 7: Thì mình muốn nói là cái wiget có sẵn trong máy, không phải phần mềm của hãng thứ 3. :eek: (xem ảnh) (sr vì cái theme của mình với cái screen shot bị xung đột nên ra cái mầu khó nhìn này :rolleyes:)

mình làm y hệt theo các cách này, thậm chí tắt mạng cả ngày cũng chỉ đc tầm 20h với ss 1, chắc phải thay pin quá
longlh_91
ĐẠI BÀNG
11 năm
@character_boy Cho em hỏi cái Wiget quản lý năng lượng trên này tên gì vây? Máy em chỉ có cái Wifi, GPRS, độ sáng, Bluetooth thôi. Tks các bác nhìu
rất là tuyệt vời cảm ơn bác nhiều
Máy bác đã dùng lâu chưa!? Máy xách tay hay hàng chính hãng!? Nếu vậy thì thử thay pin khác xem sao nhé.
bạn giải thích rõ hơn về rom cook đc ko , thế trên diễn đàn đưa 1 số rom có phải rom cook ko ? nó là hẳn 1 rom khác hay chế biến từ bản rom mà mình tự up kia ? mình dùng ss galaxy ace , bạn biết về con của mình thì giúp mình thêm thông tin về em nó với nhé 😁, mình mới mua mà đúng dịp thi cử nên ko có thời gian nhiều :D
mua dt mà dùng 1 cách khổ sở thế này cũng chán thật đấy. Khi nào android pin xài dc 3 ngày như Nokia thì sướng phải biết
Cơ mà android nó là smart phone bác à ! Smart phone nào mà dùng đến 3 ngày chắc phải khủng khiếp lắm về pin
nonamed
TÍCH CỰC
13 năm
Mình làm theo các mục sau: 1,2,3,6,7,10 nhưng chưa bao giờ pin trụ nổi 2 ngày. Có ai bán pin Galaxy S Vib ko?
cách này xưa rồi, ai cũng biết, ai cũng áp dụng mà mèo vẫn hoàn mèo.

1. tốt nhất là nên chọn 1 bản rom vừa ý nhất
2. đừng quá ham các con số benchmark (bm cao đa phần kích CPU chạy tích cực --> hao pin)
3. có UV càng tốt, overclock thì nên có smartass khi xài thường. chơi game thì để interactive.
4. cảm giác xài mượt vẫn quan trọng hơn chạy ì buộc phải ép xung cao.
5. Máy có màn hình AMOLED thì nên xài theme đen. Bên LCD theme đen ko tác dụng lắm.
6. Dùng Titanium Backup freezer 1 loạt app Google + 1 vài app hay chạy ngầm, khi nào xài thì Defrost
p950q
TÍCH CỰC
13 năm
Được, cách của bạn này có vẻ ổn hơn.
tungjty
TÍCH CỰC
13 năm
1 bài viết khá là ý nghĩa cho những ai mới vào android 😃
để độ sáng màn hình 20-30% thì có tối wá ko bác chủ ^^
Độ sáng màn hình tùy thuộc vào hoàn cảnh bác àh. Nếu buổi tối bác để màn hình tối nhất cũng ok. Ban ngày mà k ra ngoài thì để 20-30%. Nếu ra ngoài và cần dùng đt để SMS, Web... thì để sáng hơn...
@tuanniit1983 mjnh de do sag co 5% thoj a.van thay ro.khog wa toj.
.hihi Mình đang dùng P500 pin là 1500mA. Nếu dùng nghe gọi bt thỉnh thoảng vào web, nghe nhạc thì cũng được khoảng 2 ngày (pin tới 20% là mình sạc rùi, vì k nên để pin cạn kiệt sẽ k tốt, có bài viết hướng dẫn sac pin thế nào rồi) khi nào bận chỉ nghe gọi, sms thì phải được 3 ngày. Mình cũng áp dụng những cách mà bác chủ thớt nói nhưng k tới mức ngặt như vậy. Cụ thể là:
1. Mình vẫn để Wifi bt ( mình ở trường nhju hơn ở nhà, về nhà mới tắt) vì khi tắt màn hình thì chức năng Wifi tạm dừng hoạt động, khi mở khóa thì nó mới hoạt động tiếp ( Cái này mình cũng đọc ở 1 bài viết trên tinh tế rồi, và cũng test rồi).
2. Hạn chế để Widgets ra ngoài ( chỉ để những cái cần thiết thui)
3. Sài app tắt mở Wifi/3G (Khi nào dùng thì bật)
4. Hạn chế dùng Task kill (vs mình thì gần như k) vì thoạt đầu dùng nó sẽ cho ta cảm giác máy chạy mượt hơn nhưng sau vài phút 1 số app bị kill lại tự chạy ngầm lại, lúc đó nó sẽ ngốn pin kinh khủng, cứ để kệ nó rồi hê thống sẽ tắt sau 1 tgian mặc định.
5. Dùng Titan: Feeze all app, khi nào dùng thì Defrost ( cái này rất hay)
6. Cài rom cook nếu bạn có tgian và thích vọc. Bjo có rất nhju room cho các bạn lựa chọn.
Chúc mọi người sử dụng pin 1 cách hiệu quả! 😁
Không tối lắm đâu bác à, nếu để ở chế độ như vậy thì ở trong nhà hiện thị khá mượt mà. :eek:
Đúng, cần phải linh hoạt tuy nhiên với máy khác thì mình cũng đã thử và ra được tỉ lệ đó. Cái này là ý kiến cá nhân của mình thôi nên hơi chủ quan í mà :eek:
Xin phép dc đánh dấu ^^
Đánh dấu và nhớ làm theo, sau đó cảm nhận nhé :eek:
Có cái app nào để tạo widget bật/tắt 3G và data ko các bác nhẩy? 😃

---------- Post added at 11:14 AM ---------- Previous post was at 11:11 AM ----------

Mình cứ để 100% + bật Bravia (mình dùng Arc) cho sướng, pin dùng nghe gọi, sms bt thì được hơn 1 ngày, xài nhiều thì vô kể 😃
Ôi trời. Thề thì chịu bạn rồi =))
app bật tắt 3G thì bạn dùng APN đi, dễ sử dụng, trên maket có đó bạn.hihi
mình đã tìm được app Quick Settings trên Market rùi, rất tiện.
tanlap
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có bác nào làm như thế này chưa nhỉ, hiệu quả thế nào? ( mình copy của bác ancola66 bên PDAVIET):

Cách Sạc Pin làm tăng thời gian sử dụng cho các dòng máy ANDROID mới

Pin luôn là vấn đề với các dòng máy mới : Chip sử lý tốc độ cao, màn hình to với độ phân giải cao làm tiêu hao pin khá nhanh kể cả với những máy có Pin khủng ( 1500-1700mA/h). Các Sạc pin (Chỉ cần làm một lần, tốt nhất là làm lần đầu tiên khi mua máy về) sau đây sẽ làm tăng thời gian sử dụng pin của bạn lên đáng kể. Thậm chí nó còn được HTC khuyến nghị nên sử dụng phương pháp này khi sạc lần đầu tiên cho EVO 3D. Nó có thể áp dụng cho các máy Android đời mới với Pin dung lượng cao.

Các bạn làm theo các bước sau đây (Nên thực hiện khi pin trong máy còn 15% và máy báo cho bạn là chế độ Tiết kiệm pin đã được kích hoạt) :

1) Bật máy ( Máy đang hoạt động)
2) Cắm sạc cho máy 8 tiếng (Có thể là 9 hoặc 10 tiếng nếu bạn chót quên )
3) Rút sạc và Tắt máy
4) Cắm Sạc sạc tiếp cho máy 1 tiếng
5) Rút sạc
6) Bật máy, sau khi máy khởi động xong chờ 2 phút sau đó tắt máy
7) Cắm Sạc và sạc tiếp 1 tiếng nữa
8) Done >>> Bật máy lên thôi và bạn thưởng thức thành quả

Chỉ phải làm 1 lần như trên, sau đó thì sạc như bình thường
Wuầy cái này mới, không biết bác ấy "tham khảo" ở đâu vậy nhỉ!? Mình chỉ biết là pin hết và sạc đầy trong 8 tiếng áp dụng ngay khi mua máy và làm lặp lại 3 lần như vậy
tiết kiệm pin đồng nghĩa với việc phải thao tác nhiều hơn. mình nghĩ chỉ cần dùng 1 ngày thoái mái là ok.
chuan , nhung van thanks chu topic co long ^^"
Tiết kiệm pin sao lại phải thao tác nhiều hơn hả bác?! ý bác muốn nói là phải tinh chỉnh nhiều hơn đúng không?!
Vâng, đúng là như vậy, nhưng bù lại, bác có thể kéo dài số thời gian chơi game nhiều hơn trong khi đang ngồi trên xe, hay điện thoại gần hết pin rồi mà bạn gái lâu quá chưa thấy xuống nên rút cái điện thoại ra chọc chọc ngoáy ngoáy v.v... và v.v... Kéo dài thời gian sử dụng pin luôn là 1 chủ đề nóng bỏng ! :eek: hề hề

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019