10 câu lệnh nhỏ mà hay trong Terminal của Mac

TDNC
29/2/2016 2:31Phản hồi: 83
10 câu lệnh nhỏ mà hay trong Terminal của Mac
Terminal là một app rất quen thuộc đối với người dùng Mac, dùng để kích hoạt hoặc tắt các chức năng của máy tính. Có rất nhiều tính năng bạn sẽ không tìm thấy trong phần System Preferences mà chỉ có thể bật/tắt trong Terminal mà thôi. Dưới đây là một cài câu lệnh hay, vui và bổ ích mà bạn có thể gõ vào đó, bạn có thể copy/paste vào Terminal cho lẹ mà không cần phải gõ lại từng chữ. Ứng dụng Terminal nằm trong thư mục Applications, mở nó lên và bắt đầu gõ (hoặc copy) các dòng sau:

1. Ping trang web

Câu lệnh này khá phổ biến, dùng để kiểm tra thời gian phản hồi của một website nào đó (xem trang đó còn "sống" hay không).

ping tinhte.vn

2. Tắt hiệu ứng đổ bóng khi chụp ảnh màn hình
Khi chụp hình từng cửa sổ trong Mac thì máy thường kèm theo hiệu ứng đổ bóng, để tắt nó đi thì bạn copy 2 dòng lệnh này vào Terminal rồi nhấn Enter.

defaults write com.apple.screencapture disable-shadow -bool TRUE
killall SystemUIServer

Để bật tính năng đổ bóng trở lại:

defaults write com.apple.screencapture disable-shadow -bool FALSE
killall SystemUIServer

3. Hiện file ẩn trong Finder
Gõ hoặc copy 2 dòng sau:

defaults write com.apple.finder AppleShowAllFiles -bool TRUE
killall Finder

Để ẩn trở lại, bạn thay chữ TRUE bằng chữ FALSE trong câu lệnh phía trên.

4. Kêu máy đọc chữ cho mình nghe
Dùng câu lệnh "say", ví dụ:

Quảng cáo

say hi
say hello
say internationalization
say Supercalifragilisticexpialidocious

5. Không cho máy tính Sleep
Giữ máy tính luôn chạy, không Sleep, không giảm độ sáng màn hình, không bật Screensaver. Dùng câu lệnh:

caffeinate

Nếu chỉ muốn chạy trong một khoản thời gian nhất định thì dùng:

caffeinate -t 60

Số 60 tức là 60 giây, bạn muốn máy tính của mình thức bao lâu thì cứ thay số vào tương ứng, ví dụ "3600" là 3600 giây (1 tiếng đồng hồ). Sau khi hết giờ thì tính năng này sẽ tự động tắt, máy tính trở về trạng thái như bình thường.

Quảng cáo

6. Xem lại những gì đã gõ trong Terminal
Kiểm tra máy mình đã bị gõ những câu lệnh gì:

history

Để xóa lịch sử các câu lệnh đã gõ:

history -c

7. Buộc CPU chạy hết công suất để test máy
Ví dụ bạn muốn xem coi quạt tản nhiệt của máy có hoạt động tốt khi CPU chạy hết công suất không, hoặc khi CPU chạy 100% thì máy có lag hay không thì dùng câu lệnh sau:

yes > /dev/null &

Ý nghĩa của nó là tạo ra 1 tiến trình (process) chạy hết ~100% CPU (bạn có thể mở Activity Monitor lên sẽ thấy có dòng "yes"), nếu máy bạn có CPU 4 nhân thì gõ 4 lần:

yes > /dev/null & yes > /dev/null & yes > /dev/null & yes > /dev/null &

Để tắt toàn bộ các tiến trình vừa tạo ra đó, gõ:

killall yes

8. Tạo âm báo khi cắm sạc giống iPhone và iPad
Máy tính MacBook khi cắm sạc không có âm báo, còn iPhone vớ iPad thì lại có, nghe cũng vui tai nên nếu bạn thích có hiệu ứng tương tự thì gõ câu này vô Terminal:

defaults write com.apple.PowerChime ChimeOnAllHardware -bool TRUE; open /System/Library/CoreServices/PowerChime.app &

Để tắt:

defaults write com.apple.PowerChime ChimeOnAllHardware -bool FALSE; killall PowerChime

9. Kiểm tra cập nhật Mac thường xuyên hơn
Mặc định Mac sẽ kiểm tra cập nhật hệ điều hành hàng tuần, để chuyển sang kiểm tra hàng ngày bạn dùng câu sau:

defaults write com.apple.SoftwareUpdate ScheduleFrequency -int 1

Số 1 cuối câu chính là số ngày dùng để kiểm tra có cập nhật hay không, muốn 3 ngày kiểm tra một lần thì thay số 1 bằng số 3, muốn trở về như cũ thì dùng số 7:

defaults write com.apple.SoftwareUpdate ScheduleFrequency -int 7

10. Biến màn Screensaver thành hình nền động cho máy tính
Câu lệnh cuối cùng này sẽ đem Screensaver ra làm hình nền cho máy tính, tùy vào bạn cài đặt Screensaver chạy cái gì thì hình nền của máy sẽ thể hiện y chang như vậy. Nói cách khác, tức là bạn sẽ khởi động Screensaver lên cho nó chạy mặc dù vẫn còn đang ngồi làm việc với máy tính.

/System/Library/Frameworks/ScreenSaver.framework/Resources/ScreenSaverEngine.app/Contents/MacOS/ScreenSaverEngine -background

Để tắt nó đi, bạn chỉ việc tắt Terminal.

83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangtan
ĐẠI BÀNG
8 năm
bổ ít.
vythanh
CAO CẤP
8 năm
@hoangtan ít bổ
ngon, mình biết mỗi cái đầu tiên với cái hiện file ẩn 😁
Ta Minh Thao
ĐẠI BÀNG
8 năm
rất hay
luyenhpec
ĐẠI BÀNG
8 năm
😁:D:D Cũng biết mỗi cái ẩn file và ping. còn lại bây giờ mới biết. thanks !
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
8 năm
hmm toàn là lệnh khó nhớ ghê. sao một số chức năng không chuyển sang UI cho dễ dùng. Ví dụ bên windows ẩn, hiện file khá đơn giản với vài click. nhưng bên mac thì phải gõ lệnh. nghe có vẻ pro như là dùng ubuntu vậy. với người dùng thông thường e là quá khó.

Không biết có mẹ nào nhớ hết được đống lệnh đó không? Bác mod viết bài này có nhớ hết không?
duythanh90
TÍCH CỰC
8 năm
@hungtomtest Nếu cho vào hết thì cái settings của Mac sẽ rắc rối, và đa số các chức năng trên đều HAY nhưng không phải ai lúc nào cũng cần như các chức năng khác 😁
@hungtomtest thực ra là có tool UI hết đó chú ạ, mà chú thử nghĩ coi, bên Windows, show/hide file ẩn dễ dàng vậy, thì ẩn làm cm gì nữa? 😆 Mac làm gì cũng có lý do của nó cả chú ạ 😃)
@hungtomtest Mình thì lại khoái xài mấy cái lệnh (do xài quen thuộc ba cái hệ điều hành Linux) Đôi khi dòng lệnh có rất nhiều thứ hay ho mà không cần cài thêm bất cứ phần mềm nào cả.
Windows xài ngon nhưng vọc lại mau chán
@Methylamine bên win muốn ẩn file kiểu pro cũng có cách nhé 😃
Cài cái Tinker Tool vào cho nó tiện, hơi đâu mà phải nhớ mấy cái lệnh này
@Duong_Act Trình độ thấp không nên khoe nhiều thứ 😃
vu_vantien
TÍCH CỰC
8 năm
@killed Bạn nói chưa đúng. Mình làm kiểu bảo mật hệ thống trên win cũng phải sử dụng cmd rất nhiều nhưng dùng Powershell thay thế. Nói cho đúng là tuỳ mục đích sử dụng thôi, ví dụ người dùng Ubuntu có thể cũng phải dùng terminal nhưng ít vì có thể cài app cơ bản thông qua software center không cần apt-get. Hoặc mình phải sử dụng batch script trên win nhiều nên thấy không khác nhau nhiều giữa 2 môi trường, nhất là theo xu thế phát triển công nghệ hiện nay.
@killed Em trình gà nhờ anh chỉ giáo 😃
Anh có cao kiến gì để xóa 100 folder bằng ter không ạ 😃
vu_vantien
TÍCH CỰC
8 năm
@Duong_Act http://unix.stackexchange.com/questions/23576/how-do-i-recursively-delete-directories-with-wildcard
http://superuser.com/questions/764348/using-wildcards-with-the-rmdir-or-rd-command

Tuỳ logic bạn muốn dùng là gì, nói chung là có nhiều kiểu lắm, tất nhiên phải đảm bảo logic đúng nếu không muốn xoá nhầm.
Code số 10 hay nhưng ko chạy luôn đc sao bác Luân
weixiao
TÍCH CỰC
8 năm
oh như Ubuntu nhỉ ?
Minh thích khỏi động máy nghe âm thanh vui tai hơn
@vien_dong1977 mình copy, paste xong nó báo command not found là như thế nào hả bác ? 😆
ê, mình có dòng lệnh này để tắt cái vụ tự động mở app Photo khi cắm bất kỳ cái điện thoại nào vào máy nè:
defaults -currentHost write com.apple.ImageCapture disableHotPlug -bool true
Thực sự là cực kì bó tay với một vài ông fan táo. Có bác bảo một số tính năng thường dùng sao không cho ra UI cho dễ dàng cho người dùng, như Win. Ý kiến này hoàn toàn đúng. cứ tưởng mục tiêu của Táo là tạo sự thuận tiện nhất cho người dùng mà? thế mà có bác bảo lúc nào cần thì vào đây copy paste, nhanh nhở?! có bác thì trù dập cmt nhảm mặc dù chả nhảm tí nào. Chính tả còn viết sai, đi to mồm
vu_vantien
TÍCH CỰC
8 năm
Gửi mấy bạn thắc mắc ở trên: Terminal là môi trường dành cho người dùng nâng cao vì vậy nó không thể thân thiện như GUI, bù lại nó là vũ khí rất lợi hại vì hạn chế của GUI là có thể không hỗ trợ tất cả các kịch bản mà bạn muốn (Vì phải thiết kế giao diện). Để nhớ 1 dòng lệnh, mình thường hay thao tác với nó để nhớ, hoặc ghi lại ở evernote và ghi nhớ kiểu từ khóa ở cmt để search. Ví dụ mình muốn remove folder sẽ tạo note dạng như sau:

# Remove a folder completely
$ rm -rf folder_name

hay giải nén file

# decompress gz file
$ tar -xzf abc.tar.gz
v.v...
@Wolfrain Ổ cứng ngoài của bác định dạng ntfs phải ko?
@finalmagic Ổ của mình là ExFat bạn ơi.
@Wolfrain Thế máy bác có xài tuxera ko?
E cũng bị, do xoá mấy thư mục trong ổ ntfs mà tự nhiên giữa chừng mất kết nối nên mấy folder đó hư mịa luôn, e chưa thử nhưng bác thử dùng win mở ổ đó ra rồi xoá mấy thư mục ẩn xem. 😁
@Methylamine Nếu bạn không thích gõ lệnh thì bạn không cần quan tâm đến terminal. Đối với mình xài Linux, Terminal cực kì lợi hại khi làm một số việc, kể cả convert nhạc không cần cài bất cứ phần mềm nào, và nhanh nữa
Cần lắm 1 video . Mới sài mac nen khôngg rành lăm
vu_vantien
TÍCH CỰC
8 năm
Mà cũng nói thêm trên Mac dùng chức năng Spotlight không tìm kiếm được hoặc bị sót nếu tìm kiếm theo nội dung file chứ không theo từ khóa. Cũng là 2 lệnh mà mình thích trên Mac: find, grep.
Các bác cho e hỏi cái số 10 chạy có ngốn RAM với CPU nhiều không ạ 😁
Cái này có gì đâu mà 2 bác cãi nhau thế. Ai thấy tiện thì làm thôi, chứ màu mè làm gì cho ai coi (gõ terminal chả thể hiện đẵng cấp gì đâu, p/s: tôi cũng là dev)
Cái nào GUI có hỗ trợ thì dùng cho nó tiện, việc gì phải gõ terminal chi. Terminal là dành cho các chức năng advance, mà có thể GUI ko hỗ trợ hết.
Vd đơn giản như xóa thư mục thì dùng GUI khỏe & nhanh hơn, trong khi terminal thì phải cd đến thư mục, gõ lệnh với tên. Có nhiều lệnh ko nhớ lại phải google hoặc lưu đâu đó -> cực bất tiện.
Zip bt thường dùng UI, zip có pass thì dùng terminal, đơn giản thế thôi
cảm ơn bài viết hữu ích, mình góp thêm lệnh mã hoá file:
openssl [encryption type] -in [file to encrypt] -out [output file]
ví dụ:
openssl des3 -in file.txt -out encrypted.txt
chi tiết hơn có thể tìm ở:
http://osxdaily.com/2012/01/30/encrypt-and-decrypt-files-with-openssl/
bạn thử dùng lệnh này xem:
rm -r [đường dẫn tới folder]

donghungx
ĐẠI BÀNG
8 năm
nghịch thử cái âm thanh khi cắm sạc nó báo -bash not found
@donghungx Thử lại đi bạn:

defaults write com.apple.PowerChime ChimeOnAllHardware -bool TRUE; open /System/Library/CoreServices/PowerChime.app &

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019