10 quy tắc vàng khi chụp hình bằng máy ảnh lomo

blueJune
21/5/2019 8:21Phản hồi: 23
10 quy tắc vàng khi chụp hình bằng máy ảnh lomo
Đôi khi bạn chỉ muốn được tận hưởng một buổi tối nhẹ nhàng, được nhảy nhót, cảm thấy thoải mái hay cho phép mình lười chút, thư giãn bên bể bơi sau ngày dài. Những lúc như thế, rất thích hợp khi sử dụng một chiếc máy ảnh đơn giản, không gây ồn ào. Đó là lúc bạn có thể tận dụng một chiếc máy film lomo cầm tay, nhỏ nhẹ mà có ích.

Nhỏ gọn, nhẹ và được lắp sẵn film, chiếc máy film đơn giản này sẽ giúp bạn chụp những bức ảnh thật đẹp theo cách vui vẻ và dễ dàng nhất. Sau đây là 10 quy tắc vàng cho bạn.

(*) Những quy tắc trong bài này áp dụng cho những chiếc máy lomo dùng 1 lần, đã lắp sẵn film khi mua, xem thêm thông tin: Simple Use Film Camera

Những chiếc máy lomo Simple Use Film Camera dùng 1 lần đã được lắp sẵn film, trang bị sẵn flash, một số loại có cả 3 tấm filter màu với giá $16,9. Bạn chỉ cần bấm chụp, không cần suy nghĩ quá nhiều.

1. Hãy mang theo máy ảnh đến bất cứ nơi đâu

Đúng thế, đó là tất cả những gì bạn cần mang theo mình, Chiếc máy ảnh film đơn giản có kích thước bỏ túi, siêu nhẹ, lắp sẵn film. Bạn sẽ không phải lo quên film ở nhà hay lắp film vào máy khi đang vui vẻ ở buổi tiệc.

lomography-1.jpg lomography-2.jpg lomography-3.jpg

2. Sử dụng bất kì thời điểm nào - ngày hay đêm
Những chiếc máy film đơn giản được trang bị sẵn flash, bạn thậm chi có thể thêm các bộ lọc màu khi chụp các loại máy lomo đặc biệt.

lomography-4.jpg lomography-5.jpg lomography-6.jpg lomography-7.jpg

3. Lomography không làm bạn bối rối và sẽ luôn là một phần cuộc sống của bạn
Hình dung bạn đang vụng về trong một góc, cố gắng lắp film vào máy trong khi mọi người rất háo hức chờ bạn chụp cho họ một bức hình. Chiếc máy đã lắp sẵn film giúp bạn bắt cảnh và chụp ngay lập tức!

lomography-8.jpg lomography-9.jpg lomography-10.jpg lomography-11.jpg

4. Thử chụp từ những góc máy có vẻ kì lạ

Quảng cáo

Những góc máy “kì dị” không phải là vấn đề đối với loại máy này. Nó nằm gọn gàng trong bàn tay bạn, vì thế bạn có thể thử cầm máy để bên cạnh... hông rồi chụp, từ trên ngọn cây hay lộn ngược,... bất kì ý tưởng nào bạn có.

5. Tiếp cận chủ thể mà bạn muốn chụp càng gần càng tốt
Chiếc máy lomo nhìn rất dễ thương, vì thế mọi người có thể sẽ tiếp cận và hỏi bạn “Ủa đây có phải là một chiếc máy ảnh thật không? Tôi xem lại ảnh được không? Bạn phải đợi ảnh được tráng và scan ra nghĩa là sao?” Đây cũng là một thời điểm tốt để bạn chụp lại những gương mặt tò mò của mọi người.

6. Đừng nghĩ (William Firebrace)

... cứ chụp đi! Thậm chi một đứa trẻ cũng có thể dùng chiếc máy này, nó rất dễ dàng và không gây ồn ào. Trong kì nghỉ hay bữa tiệc tới, hãy mua vài chiếc máy như thế này và đưa cho gia đình, bạn bè. Thế là mọi người cũng có thể tận hưởng việc chụp ảnh lomo như bạn.

lomography-13.jpg lomography-14.jpg lomography-15.jpg

Quảng cáo

7. Phải thật nhanh

Rất nhiều khoảnh khắc có thể xảy ra trong một phút ngắn ngủi, vì thế phải thật nhanh khi có gì đó thu hút sự chú ý của bạn. Với chiếc lomo, bắt trọn mọi giây phút không hề khó khăn chút nào. Bạn chỉ việc nhắm, chụp và tiếp tục để mắt tới sự việc tiếp theo.

8. Bạn không cần phải biết trước những gì bạn đã chụp qua tấm film.
Sống trọn vẹn khoảnh khắc đó, ghi lại hình trên tấm film và quên nó đi. Có lẽ bạn bè sẽ hỏi bạn họ có thể xem lại tấm ảnh bạn vừa chụp họ không, một cơ hội tốt để bạn khoe về nhiếp ảnh film. Hoặc tốt hơn, hãy đưa cho họ trải nghiệm chính chiếc máy bạn đang cầm.
lomography-16.jpg lomography-17.jpg

9. Sau khi chụp, cũng không cần lo lắng về ảnh đã chụp

Bạn xem lại quy tắc #8 nhé.

lomography-18.jpg lomography-19.jpg

10. Đừng bận tậm về bất cứ quy tắc nào
Có lẽ tất cả những điều trên đã đủ để thuyết phục bạn mua một chiếc lomo đơn giản để chụp và ghi lại những gì xung quanh mình rồi đúng không?

Nguồn: Lomography
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LePhoq
ĐẠI BÀNG
5 năm
sở thích hơi kì kì
Quy tắc đầu tiên là... mang theo một cái smartphone. Bạn sẽ ko cần phải bận tâm về các quy tắc còn lại.
Đã từng sử dụng cái máy loại này đôi ba lần, do Kodak sản xuất 😁. Chụp xong đem ra tiệm rửa và hồi hộp chờ coi bao nhiêu tấm bị mờ và bao nhiêu tấm bị cháy sáng :p =]]]. Cái cảm giác chơi ảnh bằng máy phim cũng thú vị :D
blueJune hôm nay bắt đầu viết bài sao ta. Nay 2 bài Chất luôn
Vivavuto
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này mà gọi là quy tắc à. Một bài viết quá dở.
@Vivavuto Thế có gì hay đóng góp ko bác ơi? Hay ít nhất là đóng góp ý kiến bài viết dở chỗ nào được không? Còn không thì im m* mồm dùm...
@Đoàn Minh Liêm Bạn đó nói đúng mà. Mấy cái này nên gọi là thủ thuật (tips) thì đúng hơn.
@hakuruno Nhưng nếu muốn chê, bạn có thể nêu ý kiến góp ý cho chủ topic thay đổi, còn chỉ biết chê thì xây dựng kiểu gì?
@Vivavuto Chủ yếu tập trung hướng đến mọi người thử chụp bằng máy film, nhất là kiểu pns như này thôi bác 😁 tại nó rất nhỏ gọn và tiện lợi, không phải mang vác cồng kềnh.
tiennv25
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nín thở bóp cò, đây là qui tắc của e.
vrthucteao
ĐẠI BÀNG
5 năm
màu film Lomo này cũng thú vị quá, roll film tiếp theo mình sẽ thử lomo xem thế nào😃😃😃
@vrthucteao share ảnh cho mọi người cùng xem nữa nhé bạn ơi ^^
vrthucteao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vitaminSea Rất muốn chia sẻ ảnh trong thời gian tới, giờ phải chụp hết roll film trong máy đã;)
Hay các bác tinhte làm thêm 1 chuyên mục chia sẻ ảnh trên web tinhte.vn luôn để ace đc up ảnh lên vừa để học hỏi vừa để thưởng thức những hình ảnh tuyệt vời😃
@vrthucteao Cuối tuần này ở Tinh Tế offline buổi nhận xét và biên tập ảnh film, bác có ảnh film gửi giúp mình vào mail workshopcameratinhte@gmail.com để mọi người được cùng xem nhé 😁

Sắp tới có cuộc thi ảnh film online luôn, tha hồ xem anh tài khắp nơi!
vrthucteao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@blueJune Tuyệt quá;)
Nó đẹp chỗ nào vậy mấy bạn? Xin giải đáp giúp
cafuniso
ĐẠI BÀNG
5 năm
@killed Đẹp ở sự ngẫu nhiên với cảm hứng. Lomography rất khác so với Photography ở khoảng kỹ thuật và thông số, bạn không cần phải bận tâm ảnh có cháy hay bị tối khi chụp lomo hoặc bố cục thế nào là đúng.
bangtown
ĐẠI BÀNG
4 năm
@killed đẹp ở chổ tuổi thơ đó bạn, ma61y tầm hình vô giá, nhìn thấy là ký ức tràn về liền
thangbem
TÍCH CỰC
5 năm
Lomo là cái thứ chụp phí phim nhất trên đời, cùng công sức và cuộn phim đấy thì chụp máy bình thường còn hơn.
11 - thích thế nào thì chụp thế ấy
máy này mua ở đâu các bác nhỉ ?
nhìn đẹp quá
bangtown
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thời xưa, xa vắng, tuổi thơ nay còn đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019