10 thành phố dễ kiếm việc làm cho dân IT tại Hoa Kỳ
niky
11 năm trướcBình luận: 24Lượt xem: 8.815
Hiện nay số lượng người nước ngoài làm việc tại các trung tâm hay công ty công nghệ thông tin tại Hoa Kỳ là rất lớn. Tuy vậy, chuyện kiếm được công việc tại những nơi ấy cũng là một sự khó khăn cho cả người bản xứ chứ đừng nói chi đến những người nhập cư. Dưới đây không phải là những chỉ dẫn dành cho các bạn mong muốn làm việc liên quan đến Công Nghệ Thông Tin tại Hoa Kỳ, mà dưới đây chỉ là một số thông tin về các thành phố mà tại đó bạn sẽ có nhiều cơ hội dễ dàng hơn để tìm được việc làm nếu bạn tự nhận thấy mình đủ trình độ.

Atlanta

Thủ phủ: Thành phố Atlata.
Số lượng việc làm còn trống: 1.372.
Lương trung bình hàng năm của chuyên ngành Quản Lý Dự Án IT: 80.798 USD.

Atlanta không chỉ là quê hương của đội bóng chày danh tiếng Braves, bảo tàng về cựu Tổng Thống J.Carter hay hãng truyền hình CNN mà còn là quê hương của khu vườn thực vật lớn nhất Bắc Mỹ: Atlanta Botanical Garden.

Boston

Thủ phủ: Thành phố Boston.
Số lượng việc làm còn trống: 1.902.
Lương trung bình hàng năm của lập trình viên, kỹ thuật viên, quản trị viên IT: 92.630 USD.

Ngoài IT bạn yêu thích và có khả năng chơi thể thao nữa thì nên chọn nơi này. Các đội hàng đầu về bóng bầu dục, bóng chày và bóng rổ như: Bruins, Celtics, Patriots hay Red Sox… dều là con của quê hương Boston này. Ngoài ra các giải thi chơi game trong nhà, game máy tính thường xuyên được tổ chức tại trung tâm thành phố là BeanTown.

Chicago

Thủ phủ: Thành phố Chicago.
Số lượng việc làm còn trống: 2.056.
Lương trung bình hàng năm của chuyên ngành Tư Vấn IT: 70.337 USD.

Công việc rất thích hợp khi mà bao quanh thành phố này có rất rất nhiều cơ hội cho các chuyên viên IT. Lượng du khách hàng năm hơn 3,1 triệu người, hơn 460 cửa hàng lớn nhỏ, hơn 275 nhà hàng, 51 khác sạn và 2 bảo tàng về thực vật…

Dallas

Thủ phủ: Thành phố Dallas.
Số lượng việc làm còn trống: 1.451.
Lương trung bình hàng năm của chuyên ngành Kỹ Sư Hệ Thống IT: 88.327 USD.

Dallas là một thành phố trọng điểm của bang Texas, còn rất nhiều hoang sơ cũng như các dạng sống tự nhiên. Nổi tiếng với sở thú Fort Worth với hơn 5000 loài sinh vật và sở thú Dallas với các loài thổ nhưỡng cũng như côn trùng đặc biệt của sa mạc. Nhu cầu phát triển hiện nay tại đây là không ngừng và đang rất cần nhân lực kỹ thuật cao.

Los Angeles

Thủ phủ: Thành phố Los Angeles.
Số lượng việc làm còn trống: 2.022.
Lương trung bình hàng năm của chuyên ngành Quản Trị Hệ Thống IT: 62.302 USD.

Nổi tiếng với đồi và thành phố phim Hollywood thì chắc có lẽ cũng đã đủ làm nên nhiều việc làm cho các chuyên viên có trình độ về công nghệ. Các tài tử thành danh tại đây có thể kể đến: Marilyn Monroe, John Wayne, Jack Nicholson và The Olsen Twins…

New York / New Jersey

Thủ phủ: Thành phố New York.
Số lượng việc làm còn trống: 5.341.
Lương trung bình hàng năm của chuyên ngành Kỹ Sư Hệ Thống IT: 69.700 USD.

Là địa điểm thu hút khách thập phương, giới làm ăn cũng như chuyên viên trình độ cao bật nhất tại Hoa Kỳ hiện nay. Nổi tiếng với tượng Nữ Thần Tự Do, Tòa Tháp Đôi mà nay là Ground Zero hay công viên trung tâm… Ngoài ra, sân khấu kịch nghệ Broadway, Bảo tàng nghệ thuật hiện đại hay bào tàng nghệ thuật Metropolitan cũng mang đến nhiều sự thích thú khi đến làm việc và thư giãn tại đây.

Philadelphia

Thủ phủ: Thành phố Philadelphia.
Số lượng việc làm còn trống: 1.557.
Lương trung bình hàng năm của chuyên viên IT: 51.912 USD.

Là một thành phố được xem là lớn tuổi nhất Hoa Kỳ, Philadelphia mang những giá trị lịch sử lớn và quý báu của dân Mỹ. Nổi tiếng với tháp chuông Liberty Bell, Tòa nhà Độc Lập – Independence Hall và đài tưởng niệm, nghĩa trang các anh hùng chiến sĩ vô danh…

Seattle

Thủ phủ: Thành phố Seattle.
Số lượng việc làm còn trống: 1.195.
Lương trung bình hàng năm của chuyên ngành Quản trị dữ liệu DBA: 73.716 USD.

Là thành phố nổi tiếng với những bảo tàng cũng như các trung tâm giải trí cộng đồng như Bảo tàng Khoa học viễn tưởng, Bảo tàng người nổi tiếng, hội chợ Jimi Hendrix… Cơ hội đầu tư hiện nay chảy vào Seattle như không ngừng nghĩ.

San Jose

Thủ phủ: Thành phố Silicon Valley.
Số lượng việc làm còn trống: 2.534.
Lương trung bình hàng năm của chuyên ngành Quản Trị Hệ Thống IT: 83.842 USD.

Nổi tiếng nhất trong giới công nghệ thông tin hiện nay trên thế giới. Một địa điểm làm rạng danh nền kinh tế tri thức Hoa Kỳ. Một biểu tượng cho nền sản xuất công nghệ cao của Hoa Kỳ và thế giới. Thung Lũng Silicon hiện nay vẫn là điểm sáng cho bức tranh ảm đạm của kinh tế Hoa Kỳ.

Washington D.C

Thủ phủ: Thành phố Washington D.C / Baltimore.
Số lượng việc làm còn trống: 6.817.
Lương trung bình hàng năm của Giám đốc IT: 110.028 USD.

Thủ đô Hoa Kỳ và là trung tâm đầu não cho mọi hoạt động kinh tế cũng như công nghệ trên toàn lãnh thổ. Nổi tiếng với Nhà Trắng, Trung tâm Kennedy, Nhà hát Shakespeare… Thành phố hoạt động mọi lúc hầu như không bao giờ thấy sự nghỉ ngơi kể cả vào nửa đêm hay sáng sớm.

Mọi thông tin về việc làm cũng như lương bổng đều dựa vào số liệu của 2 công ty thống kê kiểm toán Dice và PayScale công bố vào tháng 1 và tháng 5 năm 2009. Nguồn ảnh và các tin tức liên quan đều dựa trên thông tin cung cấp từ NetworkWorld Inc.2008.

Nguồn: PCW
Em làm 1 phép tính nhỏ cho vui nhé:
Với thu nhập 50.000$/năm ở Mỹ (không tính các khoản khấu trừ gia cảnh, cá nhân) thì tỷ lệ đóng thuế là 38%, mức cao nhất là 39,8%.
- Ví dụ 1 anh thu nhập 100.000$/năm, trừ thuế 40.000$ sẽ còn lại 60.000$.
- Ăn cơm, uống nước (xa xỉ), cuối tuần đi chơi: 100$/ngày -> 3000$/tháng => 30.000$/năm
- Thuế nhà đất 1% tổng trị giá căn nhà, ví dụ 200.000$ thì thuế là 2000$/năm
- Điện, nước, điện thoại khoản 300$/tháng -> 3.000$/năm
- Bảo hiểm, y tế, học hành không phải lo do đã nằm trong thuế.
=> Còn dư lại hơn 20.000$/năm, đủ mua 1 chiếc xe hơi.
Tính sai bét bác ơi[​IMG]
- Ăn cơm, uống nước (xa xỉ),... 100$/ngày -> 3050$/tháng (1 tháng có 28~31 ngày[​IMG]) => 36600$ (1 năm có 12 tháng [​IMG])
- Điện, nước, điện thoại khoảng 300$/tháng => 3600$/năm
Thế thì còn dư khoảng 12800$, mua ô tô cùi bác ạ [​IMG]

Tính sơ nên nhân 1 năm là x10 thôi bác ạ.
Ủa mà bác không biết là với 12800$ ở Mỹ mua được Toyota Camry mới 100% hở ?
thường thì thu nhập của network manager la` bao nhiu$/năm vậy các bác? như thống kê ở trên có vài chục nghìn đồng thì chắc em húp cháo wa ngày ^^!
Bạn muốn làm ở đâu. LA thì chỉ có hơn 60 nghìn một năm đó. Ở Việt Nam, tại HCM city thì chắc khoảng = 1/6 lương năm bên đó...😃

Mình cũng muốn sang Mỹ nhưng chẳng biết nghề gì trong ngành IT phù hợp nữa... Chắc mua đi bán lại đồ second-hand... cũng gọi là IT Sales nhỉ...
Vấn đề là em đang ở Việt Nam. Có cách nào sang Mỹ làm không vậy ? Bác nào chỉ giúp em với..Làm ở VN cả năm mua được cái lốp xe thôi..
Việt Nam có thể nói là dễ sống hơn ở Mỹ rất nhiều
Muốn ăn tiền của Mỹ thì bạn phải cực giỏi mới may ra có dư đem về VN dưỡng già
Hai Chánh trị gia nói chiện với nhau
Bác USA nói:
- Công nhân nước tôi mỗi tháng nhận 3000$, họ tiêu xài hết 1000$
Bác VN hỏi:
- Thế 2000$ còn lại họ làm gì?
- Đó là việc của họ, tôi không quan tâm.
- Còn công chức nước tôi mỗi tháng lương 100$ nhưng phải 300$ mới đủ cho mức sống tối thiểu. - Bác VN nói
Bác USA ngạc nhiên:
- Vậy họ kiếm đâu ra 200$
- Đó là việc của họ, tôi không quan tâm 😁

Truyện đúng với nick nhưng ngẫm lại thấy ngược với nick....(vì sao tui điên?!?!?!?!?" 😔(
Vâng, không đâu dễ sống như VN mình đâu.
Ôi, các thành phố của Mỹ hoành tráng quá! cái nào cũng to lớn, hiện đại, nhà chọc trời vô kể....

nếu so thành phố Hồ Chí Minh mình thì chắc thành phố HCM là một trong những thành phố nhỏ nhất nước Mỹ nhỉ?
nói chung họ tiêu tiền to hơn mình nên cũng phải kiếm to hơn mình
Để nuôi cái hệ thống hiện đại đấy cần chi phí lớn hơn là hệ thống nhiều nhàn rỗi như mình
Nghe ông thầy bảo bên Đức thuế thu nhập còn lên tới 60%
Nếu làm về hệ thống mạng, có lẽ Chicago hoặc Seattle là ổn nhất, mức sống cũng không quá đắt đỏ như ở NY hay WDC. Mấy thành phố ở CA thì thấy bảo ô nhiễm nhiều, NY thì sao lương thấp thế nhỉ 🤔
sao ae thích đi mỹ thế nhỉ trogn khi bên Úc vẫn lương cao chi phí thấp,đỡ cảnh buồn buồn vác súng bắn nhầm
Công nhận bác bác vui tính thiệt. Bên nước US ko dẽ kiếm tiến như ngày xưa nửa đau. bên đây mọi thứ dùng hết đó: những chi phí mà bên VN ko hè nghĩ tới
1. Bảo hiễm Xe " như e đây 6 tháng 1200 trung binh một tháng là $200"
2. Tiền thuê nhà một tháng là $800
3. tiền Gas và tiền điện trung bình 200/1 tháng
4. Tiền Xăng $200/1 tháng
5. Trung bình tiền hao mòn xe hơi 2000/1 năm " em tính xe theo năm nha"
Đó mới là chi phí bên ngoài thôi chứ chưa kể tiến ăn uống và chi phí cá nhân gì hết nha.
tính ra chi phí 1 tháng ít nhất là phải $2000 rồi còn gì.
Mấy bác tính giúp em với..................
mỗi tháng mất 2000$ thì về VN sống cho nó phè phởn có hơn không 😔
Nhưng thưa các bác, luơng tối thiểu ít nhất 7.25 h, 1 ngày 8 tiếng, tính ra 1 ngày khoảng 60 đô ( thuế rất thấp cho luơng tối thiểu) cái luơng này đủ sống bình dân 😁 ăn uông tiết kiệm thanh đạm thì 2 tháng làm được 1 em iphone \:D/
ở VN thì 2 tháng cũng làm được iphone mà bạn. Mọi người trong topic này đang đòi đi xe bốn bánh cơ.

Riêng Vn thì ít sức ép về tài chính hơn ở Mỹ. em khẳng định đấy
Bác Long đề cập 60K 1 năm thì cũng dư sống, nhưng điều đó chỉ đúng nếu biết chi tiết có manage thôi Bác ạ. Nước Mỹ nhìn chung giá cả có đắt thật nếu quy ra tiền Việt, nhưng at least nó không quá mức ghê gớm, nhưng quan trọng là những chi phí phát sinh, phụ vặt thì hơi bị nhiều... Bảo hiểm này nọ, tiền thêu nhà, nước nôi, internet, cell phone... vô số khoản phí khác nữa.... cộng dồn lại thì đúng là ác mộng.

Nói đúng là nước Mỹ ác ở chỗ rất hiếm cái gì cho free, ít nhiều nó cũng kèm vô 1 khoản phí "nho nhỏ"... và hàng loạt phí "nho nhỏ" đó thành ra cực bự.

To bác HPM777: Seattle thì OK bác ạ... Còn Chicago mà không ô nhiễm thì bác nhầm... Chicago là thành phố lớn thứ 3 của US sau New York và LA... và cũng hàng top của pollution. Đặc biệt khu vực tiểu bang Illinois của Chicago khá nổi tiếng với ngành "khai khoáng, luyện kim và cơ khí"... không mong nó pure được đâu Bác ạ... Em nghĩ chắc giờ nó khá hơn xưa rồi.

Thanks.
uhm , công nhận VN dễ sống mừhh mức lương được trả thấp wá
CA bác nói chắc là cali,dạo này nghe nói đở nhìu rồi bác,nghe nói nó có áp dụng luật khí thải gì gì đó í:eek:o7dt:

bác chua tính mức chênh lệch giữa đồng USD với VND😁
Hiaz, kiếm đủ tiền qua Mỹ đã 😆
<p>Với thu nhập bình quân 3000 &amp;/1 tháng thì một người Việt Nam tại Mỹ là có thể sống khá ổn định rồi, còn những mức lương như trên là cao lắm rồi. Nhưng với một cầu thủ ở giải ngoại hạng hay Laliga lương còn đến 250.000 Bảng/1 tuần tức là 1 tháng 1 triệu bảng ~ 33 tỷ VND/1 tháng thì ko biết tiêu đâu cho hết nhỉ&nbsp;</p>

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019