10 tính năng hữu ích của BlackBerry 10 có thể bạn chưa biết

Duy Luân
11/2/2015 0:10Phản hồi: 154
10 tính năng hữu ích của BlackBerry 10 có thể bạn chưa biết

BlackBerry 10 là một hệ điều hành khá "đồ sộ", tích hợp trong đó là rất nhiều các tính năng từ lớn đến bé đủ cả. Bên cạnh những chức năng được giới thiệu rộng rãi, BB 10 còn sở hữu những thứ rất nhỏ mà không phải ai cũng biết đến nhưng lại vô cùng hữu ích cho việc sử dụng thường ngày của chúng ta. Trong bài này mình sẽ giới 10 tính năng như thế, và tất nhiên rất khuyến khích anh em cùng chia sẻ thêm những thứ tương tự để những ai xài BB 10 có thể tham khảo bằng cách bình luận ngay trong topic này nhé.

1. Dùng BlackBerry Blend để chuyển file cực nhanh

BlackBerry Blend là một tính năng cho phép bạn sử dụng máy tính để kết nối và truy cập nội dung trên chiếc BB. Ngoài việc hỗ trợ xem và trả lời tin nhắn, email, xem sự kiện lịch, danh bạ thì Blend còn có cả tính năng gửi file giữa hai thiết bị nữa. Tính năng này có thể hoạt động cả khi bạn kết nối BB với máy tính bằng Wi-Fi lẫn cáp USB. Cách sử dụng thì lại vô cùng đơn giản:
  1. Chạy Blend trên máy tính, nhấn vào biểu tượng File Manager cở cạnh dưới màn hình
  2. Cấu trúc cây thư mục trên máy BB 10 sẽ hiện ra
    • Nhấn phải chuột vào một tập tin, chọn "Download" để tải file về máy tính
    • Nhấn phải chuột vào một chỗ trống, chọn "Add file" để chuyển file từ máy tính sang điện thoại

2. Đánh dấu đã đọc mọi thông báo trong BlackBerry Hub

Để đánh dấu đã đọc đối với mọi thông báo xuất hiện trong Hub, bạn hãy nhấn giữ vào dòng thứ ngày tháng năm đầu tiên. Một panel sẽ hiện ra ở cạnh phải màn hình, khi đó bạn chọn "Mark Prior Read". Xong, chỉ đơn giản thế thôi. Và lưu ý rằng tính năng này có thể hoạt động ở nhiều cấp khác nhau, tức là bạn có thể chỉ chọn đánh dấu đã đọc với mọi email, với chỉ tin nhắn Facebook hoặc chỉ tin SMS chẳng hạn.

3. Cuộn nhanh qua các trang màn hình chính

Bình thường để duyệt các trang ứng dụng ở màn hình chính, bạn sẽ phải lướt ngón tay qua từng trang một. Nhưng vẫn còn cách nhanh hơn để làm điều đó: bạn hãy lướt ngón tay dọc theo dãy nút chấm tròn ở cạnh dưới màn hình, ngay lập tức các trang sẽ lướt theo với tốc độ nhanh hơn bình thường. Thủ thuật này phù hợp cho những bạn nào cài rất nhiều app và muốn chuyển nhanh đến trang có ứng dụng cần chạy.

4. Thư mục con trong thư mục Photos sẽ tự động biến thành album

Nếu muốn tạo album bạn sẽ cần phải vào ứng dụng thư viện ảnh và thực hiện một cách thủ công. Để thao tác này trở nên nhanh chóng hơn, bạn có thể dùng ứng dụng File Manager trên BB 10 hoặc dùng máy tính tạo một thư mục con mới trong thư mục Photos. BB10 sẽ hiểu mỗi thư mục con này như là một album, và lúc này bạn có thể dễ dàng di chuyển file hoặc kéo thả ảnh vào. Thử mở app thư viện ảnh lên và xem thành quả của mình nào.

5. Ghép nhiều ảnh lại và tạo một video slideshow

Quảng cáo

Việc này có thể thực hiện nhanh chóng nhờ vào ứng dụng Story Maker có sẵn trên mọi thiết bị BB10. Sau khi chạy phần mềm này lên, bạn hãy nhấn nút "Create New Story" để tạo một "câu chuyện" mới, tiếp tục thêm ảnh, chọn nhạc nền và chọn hiệu ứng màu sắc để khiến đoạn phim trở nên sinh động. Sau khi đã vừa ý, bạn hãy xuất video này ra và gửi cho bạn bè. Đây là một cách rất hay mà mình thường dùng để chia sẻ ảnh sau mỗi dịp đi chơi, đi ăn vì nó vui và gây cảm xúc mạnh hơn nhiều so với việc gửi từng tấm ảnh riêng lẻ.

6. Trả lời BBM hoặc SMS nhanh chóng ngay khi có thông báo

Tính năng này gọi là Instant Preview. Khi bạn có một tin nhắn hay một tin chat BBM mới gửi đến, một thông báo hiện ra ở cạnh trên màn hình. Phía bên phải của thông báo này có một nút mũi tên, nhấn vào đây thì bạn sẽ thấy hộp thoại để nhập liệu vào và gửi đi mà không cần phải thoát ứng dụng đang xài. Hãy tưởng tượng nếu bạn đang xem phim, xem ảnh hay lướt web mà phải chuyển sang trình nhắn tin để trả lời thì rất mất công, giờ thì mọi chuyện đã được giải quyết nhờ Instant Preview.

7. Làm cho bàn phím xuất hiện ở bất kì chỗ nào (chỉ dành cho máy full touch)

Dùng hai ngón tay và trượt từ cạnh dưới màn lên trên, ngay lập tức bàn phím ảo sẽ xuất hiện không quan trọng bạn đang ở ứng dụng nào và liệu bạn có chọn vào một ô nhập liệu hay không. Thủ thuật này khá hay nếu bạn cần xài shortcut trong một số app nhất định.

Quảng cáo

8. Mở khóa màn hình không cần nhấn nút nguồn

Chỉ việc dùng 1 ngón tay trượt từ cạnh dưới lên trên là màn hình sẽ sáng và sẵn sàng cho bạn sử dụng ngay. Có phải là rất tiện lợi so với việc phải với tay nhấn nút nguồn rồi lại trượt để mở khóa không nào? Để kích hoạt tính năng này, bạn vào Settings > Display > Swipe to Wake, kích hoạt nó lên là xong.

9. Đọc ổ nhớ USB trực tiếp trên BlackBerry

Khi bạn đang đi công tác không xách tay theo máy tính mà có ai đó đưa ổ nhớ USB cho bạn chép dữ liệu thì làm thế nào? Thường thì chúng ta phải mượn máy tính ai đó để lấy file rồi email cho chính mình. Nhưng nếu bạn có trong tay BlackBerry Passport, Classic hay Z30, bạn có thể dùng tính năng USB On-The-Go (OTG) để kết nối USB với điện thoại ngay lập tức. Tất cả những gì bạn cần chuẩn bị đó là một sợi cáp USB OTG được bán rộng rãi ở các cửa hàng điện thoại với giá khoảng vài chục đến 100.000 VND. Khi cắm cáp và cắm USB vào, thiết bị sẽ tự động nhận ra, khi đó bạn chạy ứng dụng File Manager lên và tiến hành copy, paste file như bình thường.

10. Nhập liệu giọng nói của BlackBerry có hỗ trợ tiếng Việt

Từ BB 10.3 trở đi, BlackBerry đã bổ sung tính năng nhập liệu bằng giọng nói tiếng Việt. Nếu như bạn sử dụng giao diện tiếng Anh thì cần phải kích hoạt chế độ nhập liệu bằng tiếng Việt ở trong Settings, còn nếu như bạn sử dụng giao diện tiếng Việt thì nó đã được kích hoạt sẵn mà không cần phải thiết lập thêm gì cả. Để nhập nhiệu bằng giọng nói thì nhấn giữ khoảng 1 giây vào phím micro ở góc dưới phải.

Cách kích hoạt tính năng này mới máy sử dụng tiếng Anh:
  • Vào Settings > Language and Input > Voice Dictation
  • Chọn LanguageTiếng Việt
Xem video minh họa
154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã ko còn dùng BB10 nữa rồi, nhưng vẫn dành tình yêu cho bb.
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích mục 8 và 9 nhất
vinhlottery
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu có điều kiện sẽ quay lại với BB
quangvu313
TÍCH CỰC
9 năm
klq, các bạn tư vấn giúp mình con passpord tầm giá còn nhiêu ??
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@quangvu313 like new chắc khoảng 12 củ, hên thì có người bán 10 củ...
coi bộ PP giữ giá tốt hơn trước đây bác nhể...có nên vui ko ta?
vui vì PP được đón nhận...và giá trị vững 1 chút..
buồn vì em nó lâu...xuống giá...cho a e hốt....😁:D:D:D
@peterpan80 like cho b, mình đang chờ xuống 10tr để hốt mà lâu quá
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@kim kôn kiên mình cũng đđang chờ đây....mà công nhận pp xuống giá hơi bị lâu bác nhỉ...
@peterpan80 Tầm tháng trước thấy vài người bán thì giá chỉ 11tr, giờ thấy nhiều người bán hơn giá đã lên 12tr rồi
Nản
@quangvu313 12tr5 bác 😁
Tết 2017 thế nào cũng làm 1 con PP.
tuankojjj
ĐẠI BÀNG
7 năm
@shrelax84 Tết 2017 đến rồi bác ơi. Kekeke
tdngoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tuankojjj Tết 2022 đến rồi
cao_huy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vẫn chưa có tính năng khóa màn hình mà không cần sử dụng nút nguồn và chưa có app đặt mật khẩu cho ứng dụng hả bạn
@cao_huy Nếu máy bạn có bàn phím vật lý, bạn có thể đặt phím tắt để khóa thiết bị. Hình như tiếng Việt mặc định là phím K thì phải, bạn vào trong mục "Cài đặt", "Phím tắt và quay số nhanh" xem nhé.
Thân!
cao_huy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Trương Thanh Huấn Bạn dùng app nào để đặt mật khẩu cho ứng dụng vậy, có phải app native không bạn?
@cao_huy bạn sử dụng ilock ấy, khóa từng file, nhưng khóa ứng dụng thì chưa thấy 😃
tdngoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cao_huy Bấm phím K để khóa máy.
Ngay sau đó vuốt từ cạnh dưới lên 1/3 màn hình rồi vuốt ngược xuống lại sẽ tắt màn hình
nobody8888
TÍCH CỰC
9 năm
I love pp
Em dùng z10-002 bản 10.3.2.2243 mà kko xài đc mục 10, ko có hình cái mic ở dấu chấm
@huulinh8787 Bạn bật Dictation theo hướng dẫn mình ghi chưa? vào trong settings đó.
@biye1010 nhầm nhọt tý tẹo 10.3.1 :d
kungfu99
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai biết ở đâu uy tín còn bán bbz10 new giá hời hok?

"Tôi yêu Apple"
Em quên mất chưa làm theo hướng dẫn, giờ thì đc rồi. thank you 😃
RIM
CAO CẤP
9 năm
Đang nhớ BB10 gần chết đây!
cáp OTG sao Q10 không dùng dc...?
neveruse
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhnghia_dba Q10 và Z10, hardware ko hỗ trợ bạn nha.
riyrayron
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhnghia_dba các dòng BB 1o hiện tại chỉ mới hỗ trợ OTG cho Z30 trở lên thôi nên Z10, Q10, Q5, Z3 không sử dụng được OTG
zippi
TÍCH CỰC
9 năm
-_- nếu mình nói 10 cái trên rất cũ thì có bị ăn gạch đá ko ?

Chắc có ... nhưng chịu, mình chỉ nói sự thật
titi_pro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zippi Bạn đọc tiếng Việt mà không hiểu à, có ai nói tính năng mới đâu. Chỉ nói những tính năng đôi khi dùng BlackBerry 10 mà ko biết thôi.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@zippi Cũ thật. Gạch đá làm gì :v
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@titi_pro Thì ông ấy kêu nó cũ kệ ông ấy. Có liên quan gì đến bạn đâu :p
@zippi Có ai nói mới đâu, nó hữu ích mà.
Chủ yếu là quảng bá cho ai đó chưa sử dụng bb10 thôi bạn hiền, vì có nhiều tính năng rất tiện dụng mà ở hđh khác k có.
titi_pro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mr.Fly Nhắc cho nhớ, đi học lại tiếng đi
Hay thì có hay nhưng nghe nói bb sắp đóng cửa mảng sản xuất smartphone vì quá ế ẩm. Chỉ tập trung vào nghiên cứu phần mềm bảo mật
@llxperiall Ai nói vậy .....?
tuyenthu13
TÍCH CỰC
9 năm
Nghe nói BB đang gặp khó trong mảng kinh doanh so với cùng kỳ năm ngoái.
Mở khoá Passport không cần chạm vào màn hình bằng cách
Nhấn phím U rồi enter 😁
Mục số 9, USB On the Go có được hổ trợ trên Q10 không bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019