100KM ĐẦU TIÊN ĐI LÀM VỚI XE ĐẠP THAY CHO XE MÁY!!!

remake68
23/6/2022 9:17Phản hồi: 237
100KM ĐẦU TIÊN ĐI LÀM VỚI XE ĐẠP THAY CHO XE MÁY!!!
Chắc hẳn từ đợt xăng tăng giá liên từ từ lần 3 lần 4 cho tới giờ là lần tăng thứ 7 liên tiếp bạn đã nghĩ đến việc chuyển từ phương tiện cá nhân tiêu thụ xăng sang phương tiện công cộng hoặc xe điện hay một chiếc xe đạp????????

Tôi cũng như vậy đã chuyển sang xe máy điện (giữa tháng 3/2022) hai vợ chồng cùng đi và hiện đã chuyển phần lớn thời gian và quãng đường di chuyển bằng xe đạp (giữa tháng 6/2022),

Bài viết sau đây để chia sẻ với anh chị em những ai đang có ý định như tôi chuyển sang sử dụng xe đạp đi làm cùng tham khảo và sau này biết đâu đấy có dịp gặp và cười với nhau trên đường phố tấp nập ….xe đạp nhỉ???

Cũng nói qua về thực tế sử dụng của mình: quãng đường từ nhà tới cơ quan: 13km (Hà Đông - Đống Đa, Hà Nội), có sẵn 1 chiếc xe mua và để đó từ 2014 - dùng vẫn ổn. (một số hình ảnh xin gửi kèm cùng bài viết)

• Trước hết xét về yếu tố kinh tế: Theo ứng dụng theo dõi từ ngày 16 - 23/06/2022 mình đã di chuyển 113,36km:
Xe máy: 2,2l/100km: 82.000 đồng (xăng 33.000 đồng/l)

Xe ô tô: …..chưa có dữ liệu bạn nào có trải nghiệm bổ sung giúp mình nhé!!!
Mình xin phép không đánh giá nhiều ít, các bạn đọc sẽ tự đánh giá theo thực tế của bản thân nhé!
  • Xét về các lợi ích hữu hình khác: Sức khỏe, thời gian, tinh thần,......
Lợi ích về Sức khỏe, tinh thần thì thì khoa học đã chứng minh rất nhiều -😃, tuy nhiên về yếu tố thời gian thì chắc hẳn có bạn sẽ không đồng ý, hoặc phản đối, nhưng xin bình tĩnh để mình giải thích.
  • Lợi ích về thời gian:
Thứ nhất: theo thực tế của mình thời gian di chuyển bằng xe đạp và xe máy là tương đương (mình có để ảnh kèm theo)
Thứ hai: hai chiều (đi và về) mình đã có khoảng 2h tập thể dục, trước đó mình chạy xe về rồi đi chơi thể thao 2h (mất 4h) nay đi xe đạp có dư 2h đồng hồ chơi với con, kết thân với vợ thêm nữa và làm việc cá nhân - cũng từ đây vợ vui hẳn nên cũng tăng cường lợi ích tinh thần.

Ngoài những điều được trên thì có một vài yếu tố cần lưu ý như thể lực của bạn, các khớp gối và hông ở những buổi đầu chuyển giao đặc biệt là vì coi như là một lần thể thao nên sau đó bạn cần tắm gội nên chú ý xem điều kiện thực tế của bạn nhé!!

Trường hợp bạn chưa có xe: bạn sẽ cần đầu tư khoảng 3,5 - 6 triệu để bắt đầu nên nếu có ý định chuyển để tiết kiệm thì cân nhắc kĩ nhé! Còn nếu mục tiêu dài hạn tập thể dục thì triển thôi.

Chia sẻ thêm một chút về cá nhân:
Bài viết là lời tự chia vui với 100km đầu tiên và đến sớm.
Mình sử dụng Samsung Health để theo dõi quá trình tập luyện
Mục tiêu trong năm nay mình sẽ đạp được 1.200km - 1.600km, khi đó sẽ cố gắng có được bài chia sẻ tốt hơn nữa!
Bài viết còn nhiều thiếu sót, anh chị em góp ý thêm giúp nhé!

Quảng cáo

237 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cứ đi nếu mình muốn và cảm thấy vui.
Mùa này đạp xe đi làm chắc cũng hơi phê đấy, chỉ phù hợp với 1 số công việc thôi.
teppi020387
ĐẠI BÀNG
2 năm
Làm vp hè HN, đạp xe đến mồ hôi đầm đìa, chỗ tắm rửa k có. Chả tiện tí nào
mrrdddddd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@teppi020387 =)) đồng quan điểm, ở Đà Lạt còn xem xét, chứ SG vs HN mà đi xe đạp tới công ty chắc chả ai dám lại gần luôn, mồ hôi, bụi băm tùm lum. M đi xe máy 14km chạy gần 30p mà tới nơi cũng ng đã đổ mồ hôi vs mùi khói xe các kiểu rồi, phải mặc áo khoác tới nơi cởi ra mới bớt dc.
VTP21
TÍCH CỰC
2 năm
@teppi020387 Đúng vậy bạn, chạy xong về tắm khoẻ khoắn dễ chịu.
VTP21
TÍCH CỰC
2 năm
@althonx5 Cái đáng sợ nhất là nóng vã mồ hôi lại còn tắc đường kẹt xe, đến VP làm sao mà tắm thay đồ được.
@teppi020387 bạn mang theo khăn lau, rồi 1 bộ đồ mới, các loại chai xịt khử mùi thì giải quyết được mà nhỉ? Làm ướt khăn rồi lau. Mình ở SG cũng đạp đi làm và giải quyết việc trên rất dễ.
Chúc mừng bạn đã có 1 lựa chọn thật tuyệt vời!

Mình đạp xe đi làm đến nay là hơn 11 năm, hiện nhà cách cty 10km. Lúc đầu mình chọn đạp xe cũng như bạn, là để tiết kiệm khoảng thời gian chơi thể thao sau giờ làm, và tiết kiệm tiền đổ xăng, dần dần đâm ra nghiện lúc nào không hay. Mấy tháng nay mỗi ngày mình đạp ít nhất 50km. Mình đi đâu cũng bằng xe đạp, đi làm, đi chợ, chở con đi học, đi chơi, đi ăn đám cưới, đi thăm đám ma,... Đạp xe mình có cơ hội tham gia các hội nhóm xe đạp, cuối tuần đạp đi xa 100-200km, coi như là quanh năm suốt tháng được đi du lịch.

Chúc bạn đạp vui, đạp khoẻ, và duy trì lâu dài thói quen đạp xe nhé!
@kunkun21 Mấy bà 60 tuổi còn đạp xe đi về tuyến Hà Nội - Sóc Sơn (100km) được nữa là thanh niên.
qwerty007
ĐẠI BÀNG
2 năm
@duongdelta Bác check tin nhắn nhé
kunkun21
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kunkun21 cập nhật 28/06
Ai rồi cũng sẽ chuyển từ đi bộ qua xe đạp. Còn từ xe máy thì để xem đã
Cười vô mặt
KhangTz
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đạp xe ngoài đường khói bụi ô nhiễm nhất là vào ngày mưa.
@Thiệu Vĩ Khang Mình thấy nhiều người ngại cái vụ khói bụi, ô nhiễm. Lúc đầu mình cũng nghĩ vậy, vì mình ở SG, và thường xuyên gặp kẹt xe, nhưng thử đạp xe đi làm đại, và đạp liên tục được 11 năm nay rồi. Trước đó mình hay bị bệnh về đường hô hấp, suốt ngày bị sổ mũi, nghẹt mũi, rất mệt mỏi, từ lúc đạp xe gần như là ko còn bị nửa.
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@khiconsongoku Tất nhiên là đạp xe thì sức khỏe sẽ tăng lên rồi. Nhưng khổ người xung quanh trong văn phòng công ty thôi. Chưa kể nếu như nhà có công chuyện gấp cần đi nhanh đâu đó từ công ty thì ko có cách nào khác đành vứt xe ở lại cty để bắt xe đi, khá bất tiện.
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
lúc trời mưa, hà nội ngập thì bác đi vất vả không
@hoang559 Trời mưa ko lo lắm, trời nắng đến vp mồ hôi, hôi như cú làm ăn gì
ark_ff9
CAO CẤP
2 năm
@hoang559 Trời mưa ngập thì đi xe máy phiền hơn chứ.
@hoang559 trời mưa, ngập thì đi xe đạp tiện lắm. ngập thì vác xe lên rồi lội nước thôi. qua dc chỗ ngập rồi đạp tiếp. chấp hết xe máy và ô tô. haha.
vinhan73
TÍCH CỰC
2 năm
Rất cần nhân rộng lên, sẵn đà săng tăng dá !!! WOOWW ... nghề bơm vá lốp xe đạp, tăng xên, thay bi, thay trục giữa xe đạp của mình chuẩn bị phất lên lại rồi đây ! Sau 30 năm nghề im bóng ... !!! 🤣🤣🤣
@vinhan73 Mình đạp xe đi làm hơn 11 năm nay, mấy cái đó tự xử hết nhé, ko cần phải ra thợ.
@vinhan73 Thời nay dân đạp xe tự xử được hầu hết rồi nhé 😁
vinhan73
TÍCH CỰC
2 năm
@ducleminh Nhân rộng lên là có phái nữ và mấy đứa trẻ nữa mà ...
Thời cấp 3 ít nhất 1 ngày đạp xe 20km đi học. Xe thì cũ mà còn phải leo con dốc gần 1km. Giờ mệt lắm ko đạp đc
cu dé
TÍCH CỰC
2 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ chuẩn, ngày c3 em đạp 1 ngày cũng gần 30km, cứ tam trinh-hai bà trưng ngày 4 cuốc, tối thì tam trinh-lê thanh nghị học thêm 2 cuốc. Bh đi đâu xa xa vài trăm m là lại xách xe máy =))
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
@cu dé vài trăm km chứ 🤣
TMT FIX
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác có thể tiết lộ là ngày bác thay mấy bộ đồ ko ! 😅
remake68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tmt_angel8x Em thay từ bộ đồ ngắn sang bộ đồ làm việc khi đến công ty, rồi từ bộ đồ đi làm sang bộ đồ ngắn khi bắt đầu đi về, em đoán chắc anh em số lượng đồ như nhau chỉ khác thời điểm thôi ạ.😀😀
@remake68 sáng đạp đến nơi thì áo ướt đẫm mồ hôi rồi, dúi vào đâu đó mà chiều mặc lại chắc mũi bị điếc 😁
tourist123
ĐẠI BÀNG
2 năm
ráng viết chính tả cho đúng vào: tấp lập, tình thần ... nó chán vl
remake68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tourist123 Cảm ơn bác đã góp ý và đã đọc rất kĩ bài viết của em 😀😀
assassin612
ĐẠI BÀNG
2 năm
làm nhớ tới bài này trên genk. thời còn cấp 3 mình cũng đi học, leo dốc, 1 con dốc đứng dài lúc đi, còn 1 con dốc thấp nhưng cũng dài lúc về, tính ra đạp martin mà còn chở thêm thằng bạn nữa. trưa nắng mà chạy có mà chết, đeo khẩu trang thở k ra hơi, còn k đeo thì nhờ nó mà mình hít bụi thành viêm xoang luôn. khu vực cũng k quá cao nhưng so với Sg là cao rồi, ai ở quận 9 cũ là biết trục đường chính của nó.
Hà đông - đống đa, 2.2l/100km. Chắc bác đi làm lúc 4h, về lúc 23h.
duongdelta
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Trung Cẩu Đi chiếc này thì ko phải đi sớm về muộn nữa 😆
remake68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Trung Cẩu Tốn kém bác nhỉ? Xe của bác hao bao nhiêu? Của em Honda Wave Alpha và em cũng chỉ tạm tính, hóa ra em còn tiết kiệm nhiều hơn số tạm tính trên ah bác?
Mình vừa mất hết giấy tờ xe bằng lái nên có thêm động lực , đang tìm mẫu xe nào ok mà không rành nên khó khăn quá, thích cái loại bánh mập, phanh đĩa, có phuộc nhìn mê.
@KingofWind1412 Bạn mua loại có phuộc, bánh to không có đi đường xóc ê mông lắm 😆
@mannavod có cần phuộc trước sau luôn không bác nhỉ, em thấy giá ổn thì chỉ có phuộc trước thôi.
duyhieu07
ĐẠI BÀNG
2 năm
@KingofWind1412 Phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng của bác nữa, xe có phuộc thì đỡ xóc nhưng sẽ mất lợi thế tốc độ và mất sức hơn. Xe ko phuộc thì thiên về tốc độ nhưng ko leo lề và hạn chế đi đường xấu
techmen
TÍCH CỰC
2 năm
Đến vp: tắm ngay, về nhà: tắm ngay, trời mưa thì tệ hơn nữa, nó bắn đầy người, mình vẫn thấy xe máy điện tối ưu cho HN, SG
kaitokidk10
ĐẠI BÀNG
2 năm
Like, rất ý nghĩa khi cả nhà anh đều vui
Bệnh lười của con người tạm thời ẩn nấp khi ý chí của của con người tăng cao, nhưng hãy đợi đấy nó luôn là kẻ chiến thắng,do vậy câu ĐẦU VOI ĐUÔI CHUỘT luôn áp dụng đúng mọi việc.
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Phạm dinh Haha, thích bình luận này của bạn.
themesample
ĐẠI BÀNG
2 năm
giỏi lắm được 1 tháng, lúc hứng lên thì ok, sau xếp xó thôi, nói chung là thấy không thực tế với giao thông quái dị ở nước ta
nmduc1409
ĐẠI BÀNG
2 năm
@khiconsongoku anh có đi ngang qua khu VSIP 1 không nhỉ?
remake68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hanoifc Em cố gắng nỗ lực gửi tới bác bài viết khi em hoàn thành mục tiêu cá nhân trong bài viết. Cảm ơn bác cho em thêm động lực.
@nmduc1409 Không bạn, mình sáng đạp vòng vòng SG thôi, sau đó vô công ty luôn. Như sáng nay vào tới công ty là hơn 60km.
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
@hanoifc mình cũng chủ yếu đi xe đạp 6 năm nay rồi bạn. Thực tế hay ko là ở mình thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019