11 mẹo sử dụng ghi chú trên iPhone bạn đã biết hết chưa?

Lê Huyền Vân
28/8/2020 7:37Phản hồi: 91
11 mẹo sử dụng ghi chú trên iPhone bạn đã biết hết chưa?
Các bạn có hay sử dụng đến trình ghi chú trên điện thoại không? Mình hay có thói quen ghi chú dù là trên bất kể chiếc thoại nào, Android hoặc iOS. Trình ghi chú trên iPhone có khá nhiều tính năng hay ho đi kèm với khả năng đồng bộ hoá cao nên đối với mình nó hữu ích.

Qua mỗi bản cập nhật iOS, ứng dụng Apple nói chung và Ghi chú nói riêng đều bổ sung thêm các chức năng mới. Mình sẽ liệt kê 11 điều thú vị trên trình Ghi chú của iPhone mà có thể có nhiều thứ bạn chưa có thời gian khám phá nó.

1. Tạo các thư mục

Ở trang chủ của ứng dụng Ghi chú người dùng có thể tạo các thư mục tương tự như OneNote và Evernote. Việc tạo và sắp xếp các thư mục theo chủ đề khác nhau sẽ phần nào đó giúp bạn dễ dàng tìm kiếm các ghi chú khi cần, trông cũng gọn gàng hơn. Bạn cũng có thể lựa chọn vị trí lưu cho các ghi chú đó để dễ dàng đồng bộ khi dùng trên thiết bị khác.

2. Ghim ghi chú ở trên cùng

Với những ghi chú quan trọng nhất của mình, bạn có thể ghim nó lên vị trí đầu tiên để dễ dàng nhận thấy. Sử dụng tùy chọn Ghim ghi chú của Apple bằng cách: Mở ghi chú mà bạn muốn ghim > Nhấn vào biểu tượng dấu 3 chấm phía trên cùng bên phải > chọn Ghim ghi chú.

3. Khoá ghi chú

Ứng dụng Ghi chú của Apple cho phép bạn bảo vệ những thông tin của riêng mình khỏi việc xâm phạm từ người khác. Bạn có thể bảo vệ bằng mật khẩu với bất kỳ ghi chú nào bằng cách sử dụng tuỳ chọn Khoá bên trong. Thao tác tương tự ở trên, mở ghi chú mà bạn muốn ghim > Nhấn vào biểu tượng dấu 3 chấm phía trên cùng bên phải > chọn Khoá ghi chú.

4. Sử dụng Haptic Touch để mở nhanh các tính năng

Tính năng này mang đến sự tiện ích không hề nhỏ. Tại một ghi chú bất kỳ, bạn có thể nhấn và giữ chúng để truy cập nhanh các chức năng như Ghim ghi chú, Khoá ghi chú, Chia sẻ ghi chú, Gửi bản sao, Di chuyển hoặc Xoá. Thao tác rất ngắn gọn mà không cần phải vào menu riêng biệt nào.

Ngoài ra, ngay tại biểu tượng ứng dụng Ghi chú ngoài màn hình iPhone, bạn có thể sử dụng Haptic Touch để tạo nhanh một ghi chú, mở một danh sách việc cần làm và còn nhiều tính năng nhanh khác.

5. Xem ghi chú dưới dạng khung hình hoặc danh sách

Apple cung cấp một số tùy chỉnh chế độ xem ghi chú trong ứng dụng. Ngoài việc xem danh sách các ghi chú như mặc định bạn có thể chọn chế độ xem thư viện để xem sơ qua được nội dung của ghi chú nhanh hơn.

Quảng cáo

Để thay đổi chế độ xem, tại bất kỳ thư mục nào, tại trang chủ bạn bấm vào biểu tượng dấu 3 chấm phía trên cùng bên phải > chọn xem dưới dạng khung hình/ danh sách.

6. Thêm bảng trong Ghi chú

Trong ghi chú của mình, bạn có thể tích hợp các bảng để ghi chú một cách khoa học hơn. Chạm vào biểu tượng dấu cộng (+) góc bên phải màn hình > bấm vào biểu tượng bảng. Bảng 2x2 sẽ hiện ra, tại đây bạn có thể tùy chỉnh thêm hàng/cột hoặc xóa hàng/cột khi chạm vào biểu tượng dấu ba chấm ở bảng.

Bên cạnh đó bạn thậm chí còn có thể chuyển đổi văn bản thành bảng, để thực hiện: bôi đen văn bản cần chọn > bấm vào biểu tượng bảng. Ngược lại, chuyển bảng trở lại thành văn bản: Đưa con trỏ vào bảng có sẵn > bấm vào biểu tượng bảng ở menu > chọn Chuyển đổi thành văn bản.

7. Thêm ghi chú vào màn hình chính

Trên iOS 14 Apple cho phép người dùng chèn widgets vào màn hình chính để nhanh chóng truy cập và dễ dàng quản lý ứng dụng đó. Để chèn tiện ích ghi chú trên màn hình chính, nhấn giữ tại màn hình chính > chạm vào biểu tượng dấu cộng (+) góc màn hình > chọn Ghi chú > Chọn Thêm tiện ích.

Quảng cáo

8. Soạn ghi chú ngay từ màn hình khoá

Để nhanh chóng thêm một ghi chú mới từ màn hình khoá của iPhone, chúng ta cần bật tính năng truy cập ghi chú từ Màn hình khoá và thêm Ghi chú trong Trung tâm điều khiển. Mở Cài đặt > Ghi chú > Truy cập ghi chú từ Màn hình khoá > Luôn tạo ghi chú mới. Sau đó quay lại Cài đặt > Trung tâm điều khiển > Tuỳ chỉnh điều khiển > thêm Ghi chú. Từ bây giờ tại Trung tâm điều khiển, bạn có thể tạo ghi chú mới nhanh chóng mà không cần mở khoá điện thoại.

9. Sử dụng Dark Mode (Chế độ tối)

Giao diện của ứng dụng Ghi chú phụ thuộc vào giao diện mà bạn chọn cho iPhone. Để sử dụng chế độ tối, đi vào Cài đặt > Màn hình và độ sáng > Chọn giao diện tối. Lưu ý Chế độ tối chỉ có thể được bật trên iPhone iOS 13 trở lên.

10. Lưu trữ ghi chú trên thiết bị

Theo mặc định, mọi ghi chú trên ứng dụng Ghi chú sẽ được đồng bộ hóa iCloud. Tuy nhiên iCloud chỉ cung cấp 5GB dung lượng cho bạn, với dung lượng ít ỏi này nó sẽ nhanh chóng đầy bởi ảnh, video và các sao lưu khác của iPhone. Trong trường hợp như vậy, bạn có thể lưu trữ các ghi chú trên thiết bị.

Mở Cài đặt > Đi tới Ghi chú > Bật tùy chọn Tài khoản “Trên iPhone". Lưu ý rằng các ghi chú này sẽ chỉ lưu trên thiết bị mà bạn đang sử dụng, các thiết bị Apple khác dù cùng một ID Apple cũng không thể truy cập ghi chú.

11. Tích hợp Siri

Tính năng này khá thú vị và hữu ích tuy nhiên đáng tiếc tiếng Việt vẫn chưa được hỗ trợ, nên chỉ có thể dùng tiếng Anh hoặc các ngôn ngữ khác mà Siri hiểu. Nếu cần note lại những thông tin như tiếng Anh, hãy đọc câu lệnh cho Siri “Hey Siri, take a note”. Trợ lý ảo này sẽ ghi lại các ghi chú mà bạn nói thành văn bản, sau đó nó sẽ được tự động thêm trong ứng dụng Ghi chú.

Ở trên là một vài chia sẻ cho mọi người về những tính năng hữu ích của ứng dụng Ghi chú iPhone. Qua mỗi lần cập nhật, Apple lại cải thiện ứng dụng để người dùng có được trải nghiệm tốt nhất. Anh em có thường xuyên sử dụng tính năng này khôn, khám phá nào thú vị cùng chia sẻ nhá!
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhiều tính năng hay quá. cảm ơn mod !
@quangthegtvtk49 Chú cũng hay xài ứng dụng Note của iPhone à? Trên K1 thì xài cái gì? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 trên k1 em có xài đâu, chỉ để nghe gọi thôi 😁
@quangthegtvtk49 Ầy dzô, sao ko cài ứng dụng Keep của Google? Thử liền đi chú, quá tuyệt luôn 👍
Tay Mod Vân cầm iPhone đẹp hơn Note
@aws hi
@aws Ha ha nịnh đầm cũng là thể hiện tính văn minh lịch sự. Nhưng coi chừng gấu nhà hay gấu....nuôi nó oánh bỏ xừ. Sợ nhất gấy mẹ vĩ đại hahahahahahahaha
11 tính năng mà biết mỗi ghim. Cảm ơn bạn
@trung76 hi
Cũng khá hay ho á chứ!!!
LongLak
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng hay, cám ơn mod
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
4 năm
nên có thêm bài
các phím tắt cho apple note trên macbook gống word

mình thì hay dùng apple note, ngoài thiếu chức tags, keywords ra còn lại rất hài lòng. notes + spotlight là quá đã
@Hieu 7⃣ Từng vài lần thử Note của Apple nhưng ko thấy đã bằng Keep 🤓
Hiện chỉ xài ghi chú này, tiện lợi nhanh chóng đủ xài và có khoá 😁
pphongict
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 đúng rồi, Keep dùng ngon, nhưng trên iphone ko phải chính chủ nên đồng bộ với máy tính ko tốt lắm. Note không có chức năng thông báo như keep
@pphongict Ko đồng bộ tốt với đồ của Apple à? Mình xài cả Macbook & iPhone, iPad đây, đồng bộ gần như tức thì mà 🤓
pphongict
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 e ngồi máy tính (máy WIn) , tạo nhắc nhở có thông báo . thì iphone nó ko thông báo, vì phải mở app keep lên nó mới đồng bộ. trước e dùng androi thì nó đồng bộ trong nền luôn. bác dùng cùng họ nhà nó nên chắc nó đồng bộ ngầm luôn.
Mình chỉ dùng tính năng cơ bản là ghi thôi.
ghi chú của tôi 😂
@The_Hobbit_AK Đệch, ai ko biết tưởng bác là doanh nhân, hay làm bên IT
@crazysexycool1981 Hàng tuyển chọn cho anh em xem đỡ tốn thời gian 😂
@The_Hobbit_AK Hơi bị hữu ích đó bác!
@The_Hobbit_AK Sensor hay unsensor thế bác 😆
Mình dùng khá nhiều tính năng của note đồng thời sync cả trên điện thoại và macbook, xin phép chia sẻ thêm 1 điểm mà mình thấy khá hay ngoài các tính năng mod @Lê Huyền Vân chia sẻ
1. Tạo check list công việc (dùng cá nhân): liệt kê công việc, công việc nào hoàn thành sẽ tick chọn xong.
2. Cái hay là note công việc này có thể chia sẻ với các bạn khác trong team, thành 1 bảng công việc chung và mọi người có thể update ngay khi hoàn thành phần của mình, mọi người còn lại nhận thông báo realtime ngay khi có cập nhật mới (đương nhiên là phải dùng iphone 😃 )
3. Owner có thể phân quyền chỉ cho xem hoặc có quyền chỉnh sửa đối với từng người, mỗi người sẽ được chọn 1 màu riêng, ai cập nhật chỗ nào sẽ gắn liền với màu của người đó
@crazysexycool1981 đúng rồi anh, note này của apple 😃
@Thanh. Nguyen Hoang Nhat A đã thử nhưng ko ưng bằng G.Keep, hơn nữa đồng bộ cứ kiểu gì á: xài iPhone, iPad, Macbook đều chung tài khoản iCloud mà ko thấy hiển thị mỗi khi tạo mới hoặc bổ sung, chỉnh sửa 🤐
@crazysexycool1981 ngộ vậy anh? chứ em vs bà xã ở nhà chơi note nhiều hơn imess nữa 😃
@Thanh. Nguyen Hoang Nhat Trước đây A từng thắc mắc trong các bài viết liên quan đến Note của Apple mà ko thấy ai khắc phục giùm được! Mở trong Mail lại thấy nó đồng bộ trong đó 🤐
Quá hữu ích, thks
Có một tính năng rất hay đó là: CHUYỂN NỘI DUNG GHI CHÚ thành NHẮC NHỞ.
Sau đó, mở nhắc nhở ra, có 1 icon để truy ngược về lại vị trí của ghi chú.

Đại ..tiện lợi 😁
Đã xài hàng apple thì phải có mẹo mới xài nổi.
Lã H Hải
ĐẠI BÀNG
4 năm
@angle_squall ???
Lưu lại nghịch sau 😁
Thấy bộ công cụ nhắc nhở, ghi chú, lịch của apple tốt mà ở công ty phải dùng máy win nên phải dùng bộ công cụ của MS, đau lòng
@hoanganh2710 Theo mình thấy, xài Keep vẫn ngon & đã hơn 🤓
ducondimemay
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình hay tạo nhắc nhở bằng Siri, sync với To-Do trên windows luôn, rất tiện
Cũng hay, cám ơn bạn
Dùng ss note chỉ dám từ xa nhìn cười thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế