Kỹ Thuật 4: Giảm nếp nhăn trên mặt

hafoto
5/3/2012 10:20Phản hồi: 50
Kỹ Thuật 4: Giảm nếp nhăn trên mặt
Giới thiệu: Xin bạn đọc lưu ý tên của kỹ thuật này là "giảm" nếp nhăn chứ không phải là "xóa" nếp nhăn. Ví dụ như bạn muốn áp dụng kỹ thuật này lên một người độ tuổi trung niên, bạn chỉ muốn làm họ nhìn trẻ đi 10 năm chứ không phải nhìn "teen" (trường hợp ngoại lệ khi tôi áp dụng kỹ thuật này lên chân dung tôi, tôi thường hay làm giảm đi khoảng 20 năm để tự sướng, hi hi...). Alright enough chit chat, let's begin....

Ảnh sau được dùng để minh họa cho kỹ thuật này

Step 1: Bấm Control - J để copy một layer mới của ảnh gốc
Trên Toolbox, chọn công cụ "Healing Brush".

Step 2: Di chuyển chuột lên vùng da đẹp không bị nhăn, giữ phím ALT và nhấp chuột để chọn vùng làm mẫu. Sau đó di chuyển chuột lên vùng nếp nhăn và vẽ (xóa) đi vùng nhăn. Đừng lo nếu vùng nhăn đi hết vì ta vẫn còn layer gốc ở dưới, việc phải làm bây giờ là xóa sạch nếp nhăn 😆). Trên ảnh, tôi lấy mẫu ở vùng dấu hoa thị và vẽ từ ngoài vào trong ngay vùng nếp nhăn.

Làm tiếp tục như vậy (nhấp chuột giữ phím ALT lấy mẫu vùng da đẹp và vẽ lên vùng bạn muốn giảm nếp nhăn) đối với những vùng còn lại (ngay dưới mắt và đuôi mắt).

Step 3: Đối với nếp nhăn trên trán. Bạn dùng công cụ "Patch Tool" (trên cùng menu với "Healing Brush Tool"), khoanh vùng nếp nhăn, cho chuột vào bên trong vùng chọn, di chuyển vùng chọn qua vùng có da đẹp và nhả chuột. Photoshop sẽ copy vùng da đẹp và đắp nếp nhăn ngay (how neat, huh?).

Tiếp tục với nếp nhăn còn lại trên trán

Quảng cáo

Step 4: Cuối cùng, bạn giảm Opacity của layer copy (layer 1) để lộ ra một phần nếp nhăn của ảnh gốc ở dưới (bạn muốn chủ đề của bạn trẻ bao nhiêu năm là quyền của bạn 😃))). Trong hình này tôi giảm 60%

Lưu ý: Để rời vùng chọn bạn dùng lệnh Control - D

Kỹ Thuật 5: Cách Làm Mũi Nhỏ Gọn (kỳ tới)
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đúng là lừa tình quá đi nha...thảo nào chị em thích được chụp ảnh chứ đâu biết là để đẹp còn nhờ bàn tay ma thuật của PS
nonamed
TÍCH CỰC
12 năm
Phù thủy pts là đây

Gửi từ SGH-T959 của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
atro027
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay thiệt cảm ơn bác nhiều nha.. bài viết rất bổ ích
chờ cái làm bụng 6 múi mak ko có :p
cái này cũng giúp ít cho mấy tay chụp ảnh lắm nek 😁
Sao lại ko nhỉ,làm 6 múi cũng ko khó mà @@
tuanung93
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thongtg_2007 kiếm cái ảnh thằng lực sĩ có bụng 6 múi mà ghép zô là dc mà
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
cám ơn các bác dấ hương dẫn nha, nhiệt tình thật
Cái này rất hay, về PTS cho mama mình là hết xảy luôn, từ trước giờ các chiêu xài healing, clone stamp , patch đều dùng hết, nhưng cái vụ nhân đôi layer thì chưa làm bao giờ nên thành ra nhìn pic hơi bị giả tạo 1 tí
Thanks mạnh cho chủ thớt vì cái Ctrl+J 😃
ặc nhân đôi layer là bước cơ bản nhất mà bác, có j sai bác k thích xoá cái layer copy đj là đc hehe
ducanh8691
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thực ra Ctrl+J không có tác dụng gì về giả hay thật. Đây chỉ là 1 bước làm để không đụng tới bản gốc của ảnh, khi cần có thể tắt layer và bật layer để so sánh giữa ảnh mình đã sửa và ảnh nguyên bản. Và còn chức năng nữa khi mình tạo mặt nạ mask cho ảnh... Em chỉ biết dùng chứ không biết miêu tả rõ ràng cho người khác hiểu. Hehe 😃)

---------- Post added at 10:51 PM ---------- Previous post was at 10:50 PM ----------

Còn nhiều cái hay lắm, cơ mà cũng phức tạp lắm lắm ^^

---------- Post added at 10:54 PM ---------- Previous post was at 10:51 PM ----------

Còn nhiều cái hay lắm, cơ mà cũng phức tạp lắm lắm ^^
moilon5b1
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng giống bạn đó ^^ đúng là pts phải dựa trên kinh nghiệm và khả năng sáng tạo 😃) rõ ràng là cùng một mục đích sử dụng nhưng mỗi cách sẽ cho kết quả khác nhau 😃)
Nhiều cái hay quá mà mình ko biết ! 😁
Đừng tin vào những gì mình thấy 😁
falasa
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chuẩn bị tự sướng vài kiểu xem có hữu dụng không nào ;))
sheva370
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng là PTS thần thánh, xấu cỡ nào cũng làm cho đẹp long lanh được :spin:
Nguyennhahn
ĐẠI BÀNG
12 năm
thế này thì ko yêu phụ nũ qua ảnh dc rùi hjx
atnxh
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này rất đơn giản đối với người đã biết sử dụng photoshop, chủ thớt không thấy ghi phần mềm sử dụng nhỉ :adolf:
Photoshop chỉnh sửa ảnh thì rất goód, nhưng phải học rất nhiều, thanks chủ thớt
đừng tin vào những hình mình thấy mới đúng
Oánh dấu phát, Cần sẽ vọc, thank bác
ăn tiền là cái chổ này .
tút lên mới đưa mặt mình lên làm lich Calendar 2013 chứ
Dạo này lắm bài chỉnh sửa ảnh nhỉ
Haotakua
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dù đã biết nhưng vẫn vào thanks chủ thớt đã giúp các bạn chưa biết nhiều về pts 😁
Cái này các hãng Mĩ phẩm dùng nhiều này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019