Tiết kiệm pin cho Android với JuiceDefender

vuhai6
29/3/2012 4:37Phản hồi: 231
Tiết kiệm pin cho Android với JuiceDefender

Với những người sử dụng Android thì có lẽ thời gian hoạt động của máy là một vấn đề được quan tâm hàng đầu. Phần lớn các thiết bị Android có thời gian sử dụng pin không được tốt và cũng chính vì thế chúng ta có rất nhiều các phần mềm ra đời với mục đích tiết kiệm pin. JuiceDefender là một trong những phần mềm như vậy, nó tự động thiết lập thông số hệ thống để tối ưu thời gian dùng pin cho máy. Đây là một phần mềm không mới, tuy nhiên nó khá hay và chủ đề này được lập ra để anh em có thể thảo luận tập trung về vấn đề này.

Ngoài JuiceDefender thì trên Google Play Store còn có các phần mềm khác có tính năng tương tự như GreenPower, 2x Battery - Battery Saver ... Tuy nhiên để cho đỡ rối thì chúng ta chỉ nói về 1 phần mềm mà thôi. JuiceDefender cũng có đến 3 phiên bản khác nhau, bài viết này sẽ nói đến bản dễ dùng nhất là phiên bản miễn phí, bản Plus và Ultimate với nhiều thiết lập hơn xin phép để dành một bài viết khác chi tiết hơn.

Phiên bản miễn phí của JuiceDefender hỗ trợ các cấu hình Balanced và Aggressive, cung cấp khả năng kiểm soát giới hạn kết nối dữ liệu và lịch đồng bộ. Phiên bản Plus (1,99 $) mở rộng tùy chỉnh cho cấu hình Aggressive và thêm tùy chỉnh cho lịch đồng bộ. Phiên bản Ultimate (4.99 $) có thêm các chức năng như AutoSync (Tự động đồng bộ), Screen Timeout (Hẹn thời gian tắt màn hình), Screen Brightness (Điều chỉnh độ sáng màn hình) và bổ sung nhiều tùy chỉnh lịch đồng bộ. Nếu thiết bị đã được root, phần mềm này cũng cho phép bạn kiểm soát tốc độ CPU, GPS và chuyển đội giữa chế độ mạng 2G/3G.

Để dùng JuiceDefender miễn phí thì rất đơn giản, thực hiện các bước:
  1. Vào Play Store tìm JuiceDefender và cài vào máy
  2. Chạy JuiceDefender chọn enabled. Thế là xong
Bản miễn phí có 2 cấu hình cho bạn lựa chọn là Balanced và Aggressive. Ngoài ra thì bản miễn phí cũng chỉ quản lý được kết nối là Mobile data, vì thế trên lý thuyết bản Plus hay Ultimate sẽ tiết kiệm pin hơn. Với kiểu quản lý của bản miễn phí, thời gian sử dụng pin của bạn tăng thêm khoảng 50%

Cấu hình Balanced: Với cấu hình này, kết nối Mobile data sẽ tự động tắt đi khi màn hình của điện thoại tắt. Cứ mỗi 15 phút thì kết nối sẽ được kích hoạt để đồng bộ dữ liệu (email, lịch ...)

Cấu hình Aggressive: Giống với Balanced ở chỗ màn hình tắt thì nó cũng tự động tắt Mobile Data. Tuy nhiên khác chỗ là cứ 30 phút thì kết nối sẽ được kích hoạt để đồng bộ. Cấu hình này khác một chỗ nữa là khi pin còn quá ít thì kết nối sẽ không được kích hoạt ngay cả khi màn hình được mở. Tiết kiệm pin tối đa.

Với người dùng bình thường, chỉ đơn giản là enable phiên bản miễn phí là xong. Nếu bạn muốn nhiều hơn thế thì có thể dùng bản Ultimate, sẽ có một bài viết khác chi tiết hơn về phiên bản có trả phí này.
231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thegioia
TÍCH CỰC
12 năm
tks bác, bài viết bổ ích.... để mình down về thử
Nangha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không dùng android nhưng cũng vote
manzzzzz
ĐẠI BÀNG
12 năm
trước có dùng mấy phần mềm tối ưu thấy cứ nói thế thôi. đến lúc dùng thì vẫn chả có gì thay đổi lắm
còn mặt trái của cái này là gì vậy
verybeo
TÍCH CỰC
12 năm
@J_Android là nó chạy ngầm 😆 tốn thêm 1 ít ram
movado_38
TÍCH CỰC
12 năm
@verybeo và thêm một ít năng lượng bin nữa!
cách để đt đỡ tốn bin là cắt hết các kết nối mạng vd,3g,gps,bluetoot và các app chạy ngầm khi không cần sử dụng chúng!
pirates30
TÍCH CỰC
12 năm
@J_Android em dùng mấy phần mềm nhắn tin qua 3g như whatapps. nó ko còn push mesenger cho mình nữa .😔(( gỡ ra khẩn trương ><
@movado_38 Mình hầu như chỉ dùng MTB đọc sách. Có app nào cho phép khóa không cho chạy bất cứ app nào trừ 1 app được chỉ định không nhỉ?

Ví dụ mình bật Kindle, tất cả các app khác khóa hết, toàn bộ máy vào trạng thái tiết kiệm tối đa, không kết nối, không chạy linh tinh cái gì cả.
@J_Android Mặt trái là các hãng sản xuất ít đi động lực để phát triển pin dung lượng cao.
ko có android để test
chưa thấy gì nổi bật trong app này cả... đang xài bản ult của bác dao915.... đc vài hôm... cũng đang tìm hiểu thêm mong là sẽ có hiệu quả hơn...
hoangtuan90
ĐẠI BÀNG
12 năm
@wingflyfly bạn có bản unt à?có thể cho m xin link đc ko??
@hoangtuan90 http://www.tinhte.vn/threads/1061217/ link đây bạn nè
acc adam.xike vào nhớ thx bác đạo nhé ^^
@wingflyfly acc cua bac dao915 không vào được nữa bác ak. Buồn quá. Em muốn dow ban untilmate mà không được.
cũng vậy à . tiết kiệm đối với nhũng bác bật wifi 3G và GPS liên lục thôi . em thì tắt hết khi nào xài mới bật nên nó chả giúp ích gì
minoan
CAO CẤP
12 năm
@HoLyNight công nhận, cài một thời gian thì xóa vì nó chả có tác dụng gì đối với mình
@HoLyNight Đúng thế bác ah
cuong.pm
TÍCH CỰC
12 năm
Bài này hay, e đang tìm PM này cho e Note, thanks bác 6 ngón.
Cung dung nhieu pm kieu nhu vay nhung cung khong thay thay doi nhieu lam. Du sao cung thank bai viet chia se cho ae. Dow ve dung thu xem then nao
cũng chả ăn thua...đã cài bao app rồi mà vẫn ko cải thiện đc nhiều.
Mới mua cái nexus, và cũng chạy theo dùng app tiết kiệm pin và hiện mình đang dùng Easy Battery Saver thấy cũng có sự khác biệt. Phần mềm Juice Defender này nghe tiếng lâu r nhưng mà hnay mới bắt đầu sử dụng,cũng chưa biết như thế nào. Ai dùng lâu r cho mình ý kiến và cách set up với. Cám ơn
Không biết có cải thiện được ko @@
😔 Đối với mình thì app này chả tiện gì cả, cứ sài xong tắt hết 3G, Wifi là xong, đồng bộ lắm làm gì.
dr.TrongTo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrcarl1988 Nhiều người cần đồng bộ, như mình dùng gochat nên online cả ngày
nghia6392
ĐẠI BÀNG
12 năm
CHo hỏi là cứ sau 15p tự động đồng bộ là sao, mình ko muốn đồng bộ cái gì từ mail về hết cả 🤔, ko danh bạ lại rối hết cả lên
tốt nhất là chạy ít ứng dụng ngầm, chơi game ít và vào mạng ít hoặc bằng wi-fi, tắt chế độ rung hiện thị để mức trung bình là dùng đc 2 ngày mà đến cả 3 ngày chứ bộ
@UltraMedia09 đại khái là giáo sư xoay đang nghiên cứu pin nên bác phải từ từ
luckyboy03
ĐẠI BÀNG
12 năm
nó chỉ tiết kiệm đc phần nào. Khi bạn ít sử dụng đt ( chủ yếu là nghe gọi) thì sẽ thấy nó hiệu quả. Còn nếu bạn chơi game, dùng mạng, coi fim thì save nhiêu đó cũng chẳng xá gì
Dadung qua 1so app tiet kiem dien kieu the nay nhung minh thay co ve em s2 ko cai thien dc gi nhieu,dang dung go power master. Jo biet phan mem nay co toto hon ko de thu trai nghjem
Dùng cho bộ giả lập Andorid trên PC đc ko chủ thớt 😃
dùng thử coi thế nào đã

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019