[12/5] FPse Android - Giả lập hoàn hảo Games Playstation 1 + WEBS & APPS TẢI ROMS.

dttung80
29/4/2012 16:17Phản hồi: 662
[12/5] FPse Android - Giả lập hoàn hảo Games Playstation 1 + WEBS & APPS TẢI ROMS.
Playstation 1

Logo PS1 quen thuộc một thời với những Games 3D nổi tiếng dòng Final Fantasy, Soul Edge, Resident Evil, Fighting Force, Grandia, Winning Eleven, Tenchu, Tomb Raider...

Cá nhân tôi là một trong những người đã thử PS1 trên dòng máy PentiumII Pen 300Mhz cho đến PenIII 800Mhz và bây giờ là Pentium IV và hơn nữa.

Một thời đam mê kỳ cạch cùng các Plugins, Soft render, OpenGL, Direct 3D, Hardware Accelator plugins... từ thời máy chạy giật đùng đùng phải bỏ bớt sound, giảm độ phân giải... Từ đời ePSXe 1.5 đến version cuối cùng là 1.7.1. Kỳ cạch Việt hóa - English hóa.

Một thời không thể quên.

Tôi đã sử dụng HD2 Tmobile là dòng máy Android gần như mạnh nhất tại thời điểm mới ra HD2. Trên căn cứ đó tôi đã cả Psx4droid và FPse từ rất sớm để chạy game trên HD2 từ ngày còn Software Render hình vỡ vụn. Bây giờ đã hỗ trợ Direct 3D trên Mobile. Coi như là một tầm mới cho PS1 trên Mobile.

Như đã hứa với bên Fpse.net và với anh em Tinhte, hôm nay xin viết 1 topic hướng dẫn về FPse và tất cả những gì mình biết để tạo lại 1 sân chơi chung về PS1 cho những Gamers đam mê PS1 và đam mê công nghệ.

LINK DOWNLOAD FPSE 0.11.19 (UPDATE POST #2) :

YÊU CẦU MÁY ROOTED ĐỂ CR*CK FPSE
- CHƯA ROOT VẪN CÓ THỂ CHẠY Ở CHẾ ĐỘ DEMO !
662 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
UPDATE:

9/5 : BACK TO FPSE 0.11.19 (+BIOS FILE) :
6/5 : FPSE 0.11.22 FULL CR*CKED ( REMOVED AND DISCONTINUED) :

03/05 : FIXED LINK DOWNLOAD FPSE 0.11.19 (+ BIOS FILE) :

YÊU CẦU MÁY ROOTED ĐỂ CR*CK FPSE
- CHƯA ROOT VẪN CÓ THỂ CHẠY Ở CHẾ ĐỘ DEMO !
WEBS & APP DOWLOAD TẢI ROM PS1

5/5 : UPDATE WEB TẢI ROM PS 1
04/05 : UDATE APP TẢI ROM PS 1
@dttung80 2 cai phan mem down rom game ko kick vao tai duoc ban oi
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@thainhattam Edit bài rồi cái Forum nó tự remove link. Đã sửa lại rồi nhé. 😃
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm

FPse for android
FPse for Android is the fastest and most compatible PSone emulator for handh...

Pse là chương trình giả lập Game Playstarion 1 (Gọi tắt là PS1) cho điện thoại Android,​
Phát triển bởi​
SCHTRUCK & LDCHEN
Thương hiệu Playstation bản quyền thuộc về Sony.

Trước khi bắt đầu. Ta làm quen với một vài khái niệm được sử dụng trong Giả Lập PS1

I. ĐỊNH DẠNG FILES :
1. File BIOS:
- File Bios tạm hiểu là file giải mã PS1 dùng để Save/Load games. Có thể load file mà không sử dụng File Bios nhưng không Save/Load được.​
- File Bios có dạng scph100x.bin, yêu cầu load file Bios trước khi chạy game.

2. File Image :
- File Image được hiểu là file Hình Ảnh của đĩa CD PS1, như máy PS1 ta phải đưa đĩa vào để chạy, thì với PS1 trên phone ta phải đưa file Images vào để chạy.​
- File Image được tạo bằng cách copy đĩa PS1 vào thành file đặc trưng bằng cách sử dụng các chương tình ISO.​
- File Image có nhiều định dạng, phổ biến là BIN, ISO, IMG...​
- File Image đã được copy và upload lên mạng rất nhiều, có thể chọn game yêu thích để tải về.​

3. File Plugins - Là các file hỗ trợ sử dụng để chạy chương trình.​
- GPU Plugins : Updating...​
- SPU Plugins : Updating...​
- PAD Plugins : Updating...​

4. Các dạng file khác.
- File Skin là file hình ảnh cho Gamepad, tức là tùy biến thay đổi hình ảnh các nút bấm trên màn hình.​
- File Config là các file cấu hình được lưu.​

II. TRẠNG THÁI - STATES:
Fpse lưu Save/Load theo trạng thái bộ nhớ lúc chơi game, Save/Load lúc nào cũng được nên có tên gọi là STATE - KHÁC VỚI SAVE TRÊN MEMORY CARD.

1. Save state : SAVE GAME - Thời gian SAVE theo giờ của máy.​
2. Load state: LOAD GAME.​

Điều này rất quan trọng, ví dụ tại STATE của bạn vì một lý do nào đó bị lỗi âm thanh Sound, thì khi load lại cũng không có âm thanh.

Lời khuyên : Sau khi load game state, nên kiểm tra lại xem có âm thanh hay không, tránh trường hợp sau này cứ save đè lên thì tất cả các Save states sẽ mất âm thanh.

Ghi chú : Trong một vài Games, ví dụ như Final Fantasy VIII, Load State sẽ không phát được đoạn film movies của Games - Load Game từ Save Point trong Game mới có Movies. Sau này chắc chắn có người hỏi tại sao FF8 phát đoạn film bị lỗi.
Khi nào có sửa lỗi này mình sẽ cập nhật

III. KIỂU HIỂN THỊ GRAPHIC MODE :
Có 2 kiểu hiển thị là Software Mode/Hardware (HW) Mode - .​
1. Software Mode : nôm na là chạy trên bộ driver đồ họa của Android.​
2. Hardware Mode hay gọi là 3D : là sử dụng bộ Plugins đồ họa nền tảng OpenGL để khai thác thế mạnh của Card Đồ Họa Mobile.​

- Software thì chỉ cần máy tốc độ khá, RAM nhiều, Bản ROM tốt là chạy rất tốt, nhanh - Nhược điểm là hình không đẹp.

- Hardware/3D yêu cầu tốc độ chip và Card Đồ Họa tốt, chạy chậm hơn nhưng bù lại hình ảnh đẹp, sắc nét - Có khi còn đẹp hơn nhiều khi chơi PS1 trên máy ngoài hàng games.

IV. HƯỚNG XOAY MÀN HÌNH - ORIENTATION
1. Portrait - Màn hình dọc.

2. Landscape - Màn hình xoay ngang.

V. BÀN PHÍM - KEYBOARD:
1. (On screen) Overlay keyboard - Bàn phím trên màn hình.

2. HW keyboard - phím cứng, các nút trên phone.

VI. ...
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@thainhattam Bạn phải có WIFI.

- Bạn ấn BACK hoặc MENU trên máy, vào CONFIG/MISC chọn Download OpenGL plugin nhé.​

- Sau khi download xong chương trình sẽ hỏi bạn phải khởi động lại Fpse, bạn chọn YES hoặc OK rồi mở lại Fpse.​

Lưu ý : File SAVE GAMES của Softwares Mode không tương thích với OpenGL Mode và ngược lại nên không SAVE/LOAD lẫn được nhé.
@thainhattam Nó ở MISC, kéo xuống dưới sẽ thấy dòng download opengl plugin
ht55cd3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thks bác. Mình cũng thích app này lắm. Bác việt hóa đc thì tốt
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@ht55cd3 VIỆT HÓA LÀ CÔNG VIỆC RẤT ĐƠN GIẢN.

Tạm thời chưa nói đến chuyện Việt Hóa vì những lý do sau :
- Đàu tiên là vì giao diện chương trình chưa thống nhất. Bên FPse vẫn đang sửa đổi.
- Thứ hai nữa là trước mắt chúng ta đang gặp phải vài vấn đề vướng mắc về Graphic và License chưa giải quyết xong.

Lúc nào xong sẽ tính đến chuyện VIỆT HÓA.

P/s : Đang test FPse bản mới v 0.11.22
ht55cd3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dttung80 E test được 3 ngày rồi, bác test thử xem có phải nó có lỗi này không nha. Khi load game liên tục thì đến lần load thứ 3 thì không loadd đc nữa, save cũng vậy. Thỉnh thoảng bị FC nhưng FC có lẽ do máy e yếu. Còn 2 lỗi trên thì e nghĩ do app.
@ht55cd3 Bản 0.11.22 mình vẫn bị check
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@TRuoNG2352811 Bị check từ bản 0.11.20 rồi, chả thấy ông Hcker nào ý kiến. Tớ cũng muốn thử xem cái check của nó như thế nào mà bận quá. 😔.

Xài đỡ 0.11.19 đi, đọc Changelog ở post #5 mấy bản mới không có gì hay hơn đâu.
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
SỬA LỖI KHÔNG CHO PHÉP CÀI ĐẶT VÌ THIẾU BỘ NHỚ :
PART 2 : HƯỚNG DẪN CẤU HÌNH TỪNG BƯỚC VÀ GIẢI THÍCH CHI TIẾT

ĐANG CẬP NHẬT....

1/5 : DOWNLOAD GAME IMAGE FILE TEST :
THÔNG TIN CẬP NHẬT - UPDATE INFORMATION/ CHANGELOG :
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
Giữ chỗ.
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@thainhattam Không hẳn vậy đâu, update ảnh trang 1 rồi kìa.
không có huong dẫn thì lam sao mà chơi đây ???
Đợi.....😁

...bản chất tốt nhưng dòng đời cứ đẩy....
Giữ chỗ để spam chém gió... máy mình dùng chip 1ghz core ..GPU tegra 2 ram 512 có chơi giả lập dc Playstation 1 ko...

Minh rất thix và nhớ game dàn trận ở trên Playtation 1 á..giờ được chơi lại thì ko còn gì bằng..
à có giả lập dc cả playtation 2 ko bro..neu được thì sướng quá..

cảm ơn bro nhé..khi nào cần chỗ post của mình thì nói mình xoá nhé
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
NÓng quá, với lại bận test cái Fpse bản mới, tối mình sửa nhé.

:D

1Ghz Core, Ram 512, Tergra2 chạy khá tốt ở chế độ 3D nhé. :D

Máy còi hơn thì phải chạy Software đấy ! :D
@dttung80 vậy ngồi hóng chờ bạn post hướng dẫn và phần mềm giả lập Playtation1 ...tối ni là có rồi à bạn..

còn vụ Playtation 2 thì bạn làm được không
@dken02 ps2 thì khi nào điện thoại 4 core chạy xung nhịp 5ghz, gpu mạnh cỡ Nvidia GTX260 thì mình nghĩ là có thể. Còn hiện tại cứ chơi ps1 đã. hehe 😁
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@dken02 Đang bắt đầu cập nhật rồi. 😁

Các bạn có câu hỏi gì cứ post đi để mình viết.
mình muốn hỏi là bios có tác dụng hay chức năng gì trong máy PS1 cũng như giả lập FPse 😁
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@TRuoNG2352811 ĐÃ viết ở trên post #2. bạn chịu khó cuộn lên trên đọc nhé. 😃
@dttung80 tức là bios chỉ liên quan đến save và load thôi, sao mình đọc đâu đấy thấy bảo là cái bios 7xxx.bin gì gì đó tốt hơn nhỉ 😃
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@TRuoNG2352811 Thực ra mình mới thấy Bios chỉ có 3 loại file dạng : scph1001.bin , scph1000.bin, scph7502.bin

1 cái của USA một cái của JAPAN và của gì nữa, nhưng thực ra chưa có phân biệt được khác nhau ở đâu.

CÁi nào cũng xài được tốt cả.
@TRuoNG2352811 đó là bios scph7502 mình đã test rồi k có j khác cả, chỉ dùng save với load thì có j để mà khác đây
cpu 1ghz ram 512 ke/o dc khong bac (dang o net ko viet dc TV)
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@banchat9x Nói chung cấu hình tầm 1Ghz, RAM 512Mb là chơi được khá tốt ở chế độ 3D rồi.

Còn mượt nữa hay không còn tùy thuộc thêm vào Card đồ họa của máy điện thoại nữa. Lần sau các bạn nên nói tên máy để tiện tra về GPU Card Đồ Họa.
Rất hoan nghênh và mong chờ, S2 có chơi đc ko nhỉ, mình thử rồi nhưng chả chơi đc, chả bít lỗi ở đâu
@boycuoi bạn dùng i9100 hay 9100G hay máy nào, bạn mô tả lỗi không chơi được để mọi người trợ giúp
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@boycuoi S2 cấu hình còn mạnh hơn HD2 nhiều, hỗ trợ cả Dualcore. BẠn thử nói hiện tượng không chơi được ở điểm nào? Hiện tượng ra sao?

Mình đã thử FPse trên cả Android 2.3.x và Android 4.0.x đều chạy tốt cả.
Bác cho em hỏi, game pad hay dual shock 3 có dùng đc để chơi ps1 này ko ạ, pm này có hỗ trợ tay dual shok 3 ko ạ, bác chơi thử chưa, có nhạy ko? Đang định sắm 1 tay 1tr về chơi. hjhj 😁
@dttung80 loại Dualshock 3 tay cầm ps3 ý, nghe nói chơi đc qua bluetooh nhưng chưa thấy pro nào dùng. Mua 1 tay ps3 cũng đắt 1tr cơ, ko pít chơi ngon ko?
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@tuoitre1803 Không nên, PHone là phone, Còn nếu đã dùng tay cầm ps thì nên chơi trên máy tính.
Bạn ra hàng café/trà chanh mà ngồi cầm tay game thế trông không đẹp mắt lắm.
Cùng lắm bạn mua 1 cái bàn phím ngoài Bluetooth cho Smart Phone - giá khoảng 400-500k. To đúng bằng cái phone.
@dttung80 mua bàn phím đấy hả đâu hả anh? Thỉnh thoảng nghịch nghịch vs thằng em cho vui thôi.
@tuoitre1803 Không biết bàn phím đấy có nút điều hướng để chơi game không nhỉ, mấy cái nút lên xuống trái phải giống gamepad ấy, có thì good quá 😁
38.5 *C Nóng quá rồi chủ thớt...:mad:
cho mình xin cái link dơn full file .apk với trang web down file bios của game về chơi với
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@wabiwabi Mình up link sau.

Tạm thời bạn tải ở đây nhé : http://www.tinhte.vn/threads/1188042/
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm

Giá 350k - Mỗi tội xa.
Thông tin chi tiết :
http://mattroisangtao.com/vi/spct/id464/Mini-Bluetooth-Keyboard/

Chỗ này gần nhưng bán 500k.
http://dangcap9x.com/view-mini-wireless-bluetooth-keyboard-for-ipad-iphone-4-4g-ps3/835.html

Các bạn có thể tìm thêm trên Google.
Có vẻ như bàn phím này không có nút điều hướng, không sao. Có thể set nút điều hướng được. Tốt nhất là trước khi mua nên thử set nút chạy tốt hãy mua.
@dttung80 Sao ở web dangcap9x lại có dòng này ở cuối bài nhỉ
"It's not support for Android 2.x.
PS3,Mobile phone,mac,ipad are not included."

Mà không biết có kit gắn cái này với phone không, như thế mới cầm chơi game được chứ 😁
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@TRuoNG2352811
Hỏi thêm cái này nữa chắc là ổn.

Mini Bluetooth Wireless Keyboard sử dụng tốt với nhiều thiết bị như Laptop, Desktop có bluetooth, tablet(android & window base) , ipad , iphone (3,3GS,4) , smartphone(android, window , Symbian OS) , Sony PS3. Mini Bluetooth Wireless Keyboard tương thích với hệ điều hành Mac, Windows(2000,XP,Vista,win7), Linux, Windows mobile 6 trở lên, Android 1.6 trở lên*, Symbian S60 V2 trở lên.
Cái typetop 2 có vẻ ổn đấy, không biết có lắp được phone khác không hay chỉ lắp được iphone, có lẽ về phải chế
md07
TÍCH CỰC
12 năm
Dual core 1g2, ram 1gb, gpu power sx540. Choi ngon game chronic cross. Nhung bat qua open gl go do thi lag lam, nhung hinh anh rat dep

Sent from my XT910 using Tinhte.vn
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@TRuoNG2352811 Ở VIDEO SETTINGS thì FRAME LIMITER mới là ĂN BỚT FRAMES. FRAMES SKIP thực ra không phải là ĂN BỚT FRAME, ta nên hiểu là LOẠI BỎ FRAMES THỪA.

Cái này mình đang test nên chưa kết luận, kết quả có vẻ KHÁ TỐT.

BAn cứ thử trước đi rồi cùng thảo luận.
@dttung80 Mình dùng opengl nhé. Đặt FRAME LIMITER ở mức 60fps(frame per second). Còn FRAMES SKIP không cho tùy chỉnh, chỉ có thể enable hoặc disable.
Khi chơi tekken 3, FRAMES SKIP disable thì đạt 40-45fps, FRAMES SKIP enable thì đạt fps 55-60 --> cảm giác nhanh hơn
Theo mình biết thì là như sau: với FPse, trong 1s, 60 khung hình liên tiếp được vẽ ra sẽ cho ta cảm giác chuyển động mượt mà. Quá 60 sẽ có cảm giác bị nhanh, thấp hơn sẽ có cảm giác bị chậm.
FRAME LIMITER có tác dụng giới hạn số khung hình được vẽ ra trong mỗi giây là 60(ví dụ mình đặt là 60). Nếu không đặt FRAME LIMITER, thì với những trò nhẹ mà máy mạnh thì máy sẽ tận dụng hết sức mạnh để vẽ ra số khung hình nhiều nhất có thể trong 1s, khi đó có thể vượt quá 60 và bạn sẽ chơi trò chơi ở tốc độ nhanh hơn so với tốc độ thực. Tức FRAME LIMITER sẽ tính toán làm sao để trong giây đầu tiên chỉ dựng đến khung hình 60, giây thứ 2 dựng tiếp khung hình 61 đến 120...
FRAMES SKIP: nhiệm vụ của FPse là phải dựng được 60fps để đảm bảo đúng tốc độ trò chơi. Nhưng với máy có gpu yếu hoặc trò chơi nặng về đồ họa, thì sẽ không đủ khả năng dựng được 60 khung hình trong 1s. Khi đó ta sẽ kích hoạt FRAMES SKIP. FRAMES SKIP có chức năng bỏ đi 1 vài frame trung gian không dựng để giảm tải cho gpu. ví dụ frames skip sẽ bỏ đi các khung hình chẵn, tức là khi dựng xong khung hình 1, máy sẽ không dựng khung hình 2 mà dựng luôn khung hình 3, cứ thế trong 1s máy chỉ phải dựng 30 khung hình nhưng vẫn đảm bảo được đã dựng đến khung hình thứ 60 và đảm bảo tốc độ trò chơi. Nhưng do bỏ đi vài khung hình trung gian nên sẽ gây cảm giác không mượt mà
md07
TÍCH CỰC
12 năm
@TRuoNG2352811 Tuy game ban oi. Co game bat open gl chay muot lam. Nhung cai chrono cross hoi nang nen lag mot chut
Sent from my XT910 using Tinhte.vn
@md07 Uh đúng rùi, cái game này nặng nhưng không nên dùng frames skip 😃
chủ thớt dùng dt gì vậy, nếu là S2 thì cho mình hỏi về cái Open GL với, nói chung là app chạy vẫn ok, nhưng mà mình download cái này về rồi chơi thì ko đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019