Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

e-bike - Xe đạp điện cho tương lai của Audi

El Ku
14/5/2012 3:42Phản hồi: 161
e-bike - Xe đạp điện cho tương lai của Audi

Diễn ra từ 16 đến 19 tháng 5 tại phía nam nước Áo, Wörthersee Tour 2012 là triển lãm lần thứ 31 dành cho các hãng xe thuộc tập đoàn Volkswagen như Audi, Bentley, Seat, Skoda hay Porsche. Hãng xe đầu tiên giới thiệu sản phẩm tại triển lãm lần này là Audi với chiếc xe đạp điện e-bike được phát triển cho tương lai. Audi sử dụng phần lớn các loại vật liệu nhẹ để chế tạo nên e-bike như cặp vành 26" được làm từ sợi carbon gia cường nhựa (CFRP) nặng 600 g và khung xe làm từ sợi carbon nặng chỉ 1.600 g. Do vậy, tính cả bộ pin thì trọng lượng toàn bộ của e-bike chỉ là 21 kg. e-bike sử dụng một động cơ điện có công suất 2,3 kW, tương đương 3 mã lực và mô-men xoắn lên tới 250 Nm. Cung cấp năng lượng cho động cơ điện trên là một bộ pin lithium-ion 530 Wh trọng lượng 5 kg được lắp bên trong khung, người dùng phải mất khoảng 2 tiếng rưỡi để sạc đầy bộ pin này từ nguồn 230 V.

Đáng chú ý, e-bike có tới năm chế độ lái giúp người điều khiển dễ dàng lựa chọn. Đầu tiên là chế độ chỉ dùng bàn đạp Pure, tiếp theo là chế độ Pedelec dùng sức mạnh từ động cơ điện giúp xe có thể đạt tốc độ tối đa 80 km/h và phạm vi hoạt động khoảng 50 đến 70 km. Cùng với đó là chế độ điện thuần eGrip, chế độ Wheelie dành cho những người thích bốc đầu và chế độ Luyện tập giúp xe duy trì một tốc độ cố định.

Ngoài những tính năng trên, e-bike còn có một số điểm nổi bật nữa như hộp số thủy lực chín cấp, hai phanh đĩa trước sau và một bảng điện tử nhỏ gắn trên tay lái. Hiện Audi chưa công bố thêm bất kỳ thông tin gì về chiếc xe đạp này.

Nguồn: Carscoop
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguyennamha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Kiểu này đi vào vũng nước ướt hết lưng !
@nguyennamha Bác chưa biết vỏ ruột xe chống bắn nước rồi.

Xe này tầm $30k là ít :-(
@nnkjsc bác nhầm cấu tạo khung xe đạp này với kim cương rồi( cùng là Cabon)
Datinhkhach
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có con này đi phượt thì phê phải biết ^^
@Datinhkhach Tôi sợ hết điện ko cắm sặc được, đạp mỏi phải biết.
@Datinhkhach Phượt hả bác!cái chỗ ngồi bé hơn lòng bàn tay đi phượt về là bị bệnh Trĩ đó bác:eek:
hầm hố nhỉ... cái này là Siêu Xe Đạp nè
XE VÃI THẬT.............
rất thích xe đạp nhưng đường hn thì có vẻ không hay lắm 😆
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tobe2405 Xe gì cũng thấy chê đường HN, chắc HN chỉ thích hợp với xe Căng Hải quá, HN xe đạp là nhất rồi còn chê.
quanhs
ĐẠI BÀNG
12 năm
"...vành 26" được làm từ sợi carbon gia cường nhựa (CFRP) nặng 600 g và khung xe làm từ sợi carbon nặng chỉ 1.600 g. Do vậy, tính cả bộ pin thì trọng lượng toàn bộ của e-bike chỉ là 21 kg..."
Bộ pin của em nó nặng nhỉ, tính ra gần 18kg rồi
@quanhs bạn đọc ko kỹ rồi ,bộ pin chỉ 5kg thôi
Mun.2m
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quanhs Trong bài ghi Pin chỉ 5Kg thôi, còn phụ tùng, động cơ nữa chi 🆒
@quanhs hình như còn có phần nào nó chưa ghi trọng lượng chứ ở dưới nó ghi pin có 5kg ah, mà siêu xe đạp công nhận đẳng cấp thật 😁 thằng lái xe công nhận dzử dzằn thật
@quanhs Xe đạp full carbon , nặng nhất chỉ có 4KG thôi , con này muốn tập thể dục thì pin ra
vnn009
TÍCH CỰC
12 năm
@quanhs Bộ pin có 5kg thôi, khung xe đạp chỉ tính phần đúc hoặc hàn liền khối thôi, chưa tính các bộ phận khác: group phanh đề đùi đĩa xích líp giảm soc ... như vậy cũng là rất nhẹ cho 1 xe đạp điện rồi.
Em này có giá chắc không dưới 15k $
audi giờ sản xuất cả xe đạp cơ ak!! ko biết giá có như "siêu xe" đạp ko nhỉ :eek:
n0th1ns4eva
ĐẠI BÀNG
12 năm
đúng là chiếc xe của tương lai, hi vọng lương chúng ta trong "tương lai" đủ để mua chiếc xe này 😁
Đc cái sạc nhanh 😃.
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
Dự đoán em này tầm trên 3k $ =]
@hsthpt Tầm 3k là mình chiến được =))
@hsthpt Xin lỗi bác chứ 5K em mua ngay ko suy nghĩ, nhưng mà . . . nằm mơ mới có giá đó 😁
@deathoralive xe đạp 3kUSD là bình thương thôi , đồ ráp , ở Vũng tàu tớ , đầy người ráp 1 chiếc MTB cả trăm triệu trở lên , còn đây là đồ nguyên bộ , đồ zin thì sợ không có giá dưới 5kUSD đâu 😃
kyo.92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hsthpt em nghĩ không dưới 8k đâu ạ 😃. Cứ xem xe của porsche sẽ hiểu thêm về giá của chiếc xe này. quá khủng.
@hsthpt 160 000 000 vnđ
Nhìn thích thiệt, chắc giá ko rẻ nhỉ...
fmu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ối zời ơi là đẹp, không biết giá bao nhiêu nhỉ?
Cái này về Việt Nam có khi phải có bằng ấy chứ. 80km/h @@
huydn200887
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tienlen116 Việt Nam chuẩn bị có bằng lái cho siêu xe đạp
Ko có bộ pin thí xách con này bằng 1 ngón tay luôn
Đẹp thế! Xe đạp mà như xe oto ấy nhỉ, các chế độ lái mới kinh. Chắc đèn báo hiệu lại là LED, phanh gốm,... Em này về VN chắc giá trên trời lắm. "Tương lai" nghe chừng đắt quá!
Đi một mình chứ chả đi "2" mình được, không lấy:p
@nguyenmanhnl Thích đi 2 mình phải có xe đạp đôi, ngoài ra chả có cái xe nào thiết kế cho 2 mình đâu bác ah
xe MTB này đẹp quá , về VN đi tập thể dục thì ai chống 😃
gía thế nào nhỉ, nhìn ngon quá, thèm quá :mad:
@hoanloc 160 000 000 vnđ
ducthuy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đây gọi là "xe siêu đạp" 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM