Buffalo bán ra router và bridge không dây đầu tiên dùng chuẩn Wifi 802.11ac

Duy Luân
14/5/2012 22:34Phản hồi: 58
Buffalo bán ra router và bridge không dây đầu tiên dùng chuẩn Wifi 802.11ac
WZR-D1800H (trái) và WLI-H4-D1300 (phải)

Buffalo hôm nay công bố rằng họ đã chính thức bán ra router không dây AirStation WZR-D1800Hbridge không dây (*) AirStation WLI-H4-D1300, hai thiết bị mạng dùng chuẩn Wifi 802.11ac đầu tiên xuất hiện trên kệ bán hàng. Với động thái này, Buffalo đã đi trước một bước so với lời hứa sẽ ra mắt thiết bị tương thích với Wifi ac trong nửa sau năm nay. Router và Bridge nói trên hứa hẹn tốc độ truyền tải lên đến 1,3Gbps nhờ sử dụng chip Wifi thế hệ thứ năm của Broadcom, đồng thời tương thích ngược với các thiết bị dùng Wifi a/b/g/n. WZR-D1800H có 5 cổng Ethernet, trong khi WLI-H4-D1300 chỉ có 4. Sản phẩm hỗ trợ chạy hai băng tần 5GHz và 2,4GHz cùng lúc nhưng Wifi ac chỉ hoạt động ở băng tần 5GHz. AirStation WZR-D1800H và WLI-H4-D1300 đều có giá là 179,9 USD và hiện đã có thể mua tại một số nhà bán lẻ trực tuyến như Frys.com và NewEgg.com.

(*)Bridge là phần cứng dùng để kết nối nhiều thiết bị không có tính năng Wifi vào mạng không dây hiện hữu, thường dùng để chia sẻ kết nối Internet hoặc truyền dữ liệu giữa các máy với nhau.

Xem thêm: Buffalo cũng đã trình diễn công nghệ Wifi thế hệ mới này tại CES.
Video thử nghiệm Wifi ac tại CES 2012.

Router không dây AirStation WZR-D1800H

Bridge không dây AirStation WLI-H4-D1300

Theo Buffalo (1), (2)
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ác. Không cần dây.
Có thiết bị đầu cuối nào hỗ trợ chuẩn này chưa các bạn?

thbinh
@binhth Nghe đồn là chưa bạn ơi
@binhth Bạn vào xem hình chứ không đọc bài ah !
Buffalo hôm nay công bố rằng họ đã chính thức bán ra router không dây AirStation WZR-D1800Hbridge không dây (*) AirStation WLI-H4-D1300, hai thiết bị mạng dùng chuẩn Wifi 802.11ac đầu tiên xuất hiện trên kệ bán hàng. Với động thái này, Buffalo đã đi trước một bước so với lời hứa sẽ ra mắt thiết bị tương thích với Wifi ac trong nửa sau năm nay.
orion3003
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xem phim qua wifi với cái này thì ko sợ giật.hehe
@orion3003 xem phim HD xài cáp quang phát Wifi chuẩn N thôi là đã vô tư rồi mà bác, nhưng nói zì thì nói chuẩn wifi AC này kinh thật, 1300mbs downloand 1 bộ phim chừng 10g mất chừng 8s ak, vãi hàng
ultimate
TÍCH CỰC
12 năm
@mr.nhoxsin
Các đồng chí này sao cữ nghĩ tốc độ cái Wireless là phải phục vụ cho kết nối Internet thế? Đến cái chuẩn B 11Mbs/s nếu ko thuê cáp quang còn chả có. Cái chuẩn này phục vụ chủ yếu mục đích chia sẻ local, như copy data từ máy này sang máy khác, chơi Games trực tuyến, xem phim HD cho nhiều thành viên trong gia đình hoặc cơ quan cùng lúc. Cứ nhắc đến speed là liên tưởng đến ngay Internet Speed, bó trym. 1300Mbs tức tốc độ tính theo MB là 162.5 MB/s. Tốc độ LAN cao nhất cho Home giờ là 1000Mbs tức 125MB/s mà thôi. Trừ tất cả tốc độ mọi thiết bị trong nhà đều dùng chuẩn AC thì khi copy mới đạt đc tốc độ kia, còn ko thì cứ cái nào thấp nhất làm chuẩn. (chưa kể cắm vào con Switch 100Mbs thì chả tác dụng gì, vì kịch cũng chỉ 15MB/s). Các thông số trên mới là lý thuyết, chứ thực tế 2 máy tính Card LAN 1000Mbs đấu thẳng nhau copy, tốc độ cũng chỉ lên đến 35-40MB/s mà thôi. Do còn phụ thuộc vào HDD . SDD có thể hơn.
chuột 74
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ultimate bác cho e cái link nhé,e đang định đổi ạ?
ultimate
TÍCH CỰC
12 năm
@chuột 74 http://www.tinhte.vn/threads/1218795/#post-17120484
nanguyen102
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ôi mình vừa mới mua TP-link nhìn mà thèm quá😃
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
nguồn cấp cho thiết bị nè là gì ?
bigthree
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã sài qua 2 em router buffalo và rút ra một kinh nghiệm là sẽ ko bao giờ mua sài nữa , sài rất hay bị disconect và ko ổn định
karltkkg
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bigthree bạn sài dòng nào thế ?
@karltkkg Ẹc em xài con G300 ổn định lắm,bác này ko biết review em nào mà kinh thế nhỉ
@bigthree Buffalo bán ở VN này toàn là đồ k rõ nguồn gốc, mua hên thì trúng hàng ok, xui thì trúng hàng lỗi =))
Tui có 1 con Buffalo xịn mua ở US đây cắm DSL chạy Wifi 24/7 có bị j đâu (xài mấy tháng nay rồi đó chứ)
@bigthree ko biết bác sài mạng gì và con buffalo gì mình sài 3 cái con đang sài con trực thăng 3 ăng tên cả 2 năm nay chưa bít rớt mạng là gì chỉ có dịch vụ rớt thì chịu
PS 24/7 nhé ngoài linksys e1200 đang sài cùng thì chưa thấy con nào chạy bền bằng nó
saigon3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bigthree Chuẩn không cần chỉnh !! Thằng Buffalo nầy không rỏ nó set thế nào mà cứ bị Die mãi .....
Giá chát quá 😔
Cái này quá đẹp ! Công nghệ cao, tính trang trí cũng cao .
@iphonespirit Bạn nói thiếu cái này nữa nè
"179.9 usd giá nó cũng cao nữa 😁"
Dù sao nó cũng chỉ là cái router. Tốc độ còn phụ thuộc vào cả tốc độ mà ISP cung cấp cho mình nữa mà :-<
huu_dat07
TÍCH CỰC
12 năm
@anhcanhd900 cái này thích hợp đường truyền cáp quang hoặc sử dụng trong mạng nội bộ, thấy hiệu quả ngay.
@huu_dat07 Nhà nào xài cáp quang,nhà có điều kiện thì xài con này là quá chuẩn😁
Nó chỉ là Router thôi mà, tốc độ mạng thì phải tùy thuôc vào ISP nữa chứ?????
zmazskg
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này rất thích hợp để phát wifi cho mạng internet ở Google 😆
Wifi của bufflo là chuẩn nhất rồi. Ổn định nhất trong các dòng wifi
Nhu cầu chưa cần thiết xài cái này 😃
@Từ Tôn Có cần thiết đi chăng nữa thì cũng chưa có thiết bị, laptop nào có chuẩn này cả.
Mà không hiểu sao chưa có thiết bị đầu cuối chạy chuẩn này đã ra cái router thế nhỉ
mạng của VN cùi như vậy thì có cục này cũng vô dụng
@nhq1485 thì dùng để share file trong mạng LAN cũng tốt vậy. nói như bạn công nghệ wifi như hiện nay đều là vô ích à. wifi n cũng đã tới 300Mbps rồi, mạng VN (cả mạng nước ngoài nữa) bao h đạt tới tốc độ này
anhthpc
ĐẠI BÀNG
12 năm
hình như theo mình được bít hầu hết các bf của việt nam toàn hảng dởm 😔 sài cũng chán lắm. QC tốc độ ghê lắm nhưng chạy phè phè, chép dữ liệu từ máy này qua máy kia mà thấy chán
@anhthpc Bác xài dòng nào vậy,em nghĩ BF đa số ở VN là hàng nội địa JAPAN thôi,hầu như ko thấy chính hãng
Em đang xài con G300 thấy tốc độ,khá nhanh và ổn định,còn cái vụ chép dữ liệu từ 2 máy thì cái cục của em hình như ko có chức năng đó nên ko test được
anhthpc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@alexxlee101 hj hj mình sài con buffalo Air Pro APN-300N con rùa to vật vã với 4 cái chân đó 😔 5Ghz vs 2.4Ghz, nhưng mình test chưa được tốt độ cao, được đúng khoản là hok bị rớt mạng bao giờ thôi. Mình của thương gia uy tín của tinhte lun chứ đâu, fullbox đó nha bạn.
Hình nó đây:
ultimate
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn biết ở đâu mà hay thế? Mua hàng thì phải biết chọn người bán mà mua nhé bạn. Nếu tham rẻ chọn hàng TRAY, cũ thì phải chấp nhận đi. Còn với hàng New inbox, nguyên seal mình đang bán thì bạn có thể mua về dùng nếu check ở đâu là hàng rởm như bạn nói mình trả tiền lại bạn + con Wireless đó luôn.

Nếu mua hàng Nội địa Nhật sẽ toàn dùng tiếng Nhật, Adapter chạy điện 110V.
Hiện Buffalo đã sản xuất tại Trung Quốc, website Buffalo-china.com. Buffalo là Brand Name của tập đoàn Milo. Thường model sx tại Trung Quốc sẽ có đuôi CH. Chẳng hạn G300N-CH-V2
@ultimate nhất chí,nó có cả tiếng ANH nữa,ăn thua mình cài FW cho nó thôi
haya
TÍCH CỰC
12 năm
@ultimate Vậy cho mình hỏi con Buffalo WZR-HP-G300NH v1 mình mua ở bên Nhật sao lại có giá tầm 4 triệu (có kèm WLI-UC-G300HP). Nếu loại bỏ các loại thuế cửa hàng thuê mặt bằng, tiền con WLI-UC-G300HP bán kèm theo trong box và thuế VAT khi mua hàng ở nước ngoài thì riêng con AP đó cũng ko có giá tầm 1 triệu như ở VN đang bán?

Thêm nữa, Bạn nói rằng adapter của nó chỉ xài được 110V vậy tại sao ở nhà mình cắm vẫn vô tư vậy?

Mình đã từng đi mua vài con Buffalo ở VN cho người thân, để ý thấy hộp nào cũng toàn chữ Trung Quốc fw tiếng Anh, trong khi hàng mình mua ở Nhật thì toàn là tiếng Nhật? Vậy cho hỏi hàng ở VN là lấy ở đâu? Nếu ko phải hàng của TQ thì sao trên box là tiếng TQ? Nhiều người ko biết cứ thấy chữ trên hộp thì cứ tưởng đó là tiếng Nhật.

Về kinh nghiệm xài hàng mua ở Nhật và ở VN (mấy con giá 700k-1tr ở VN ko có MIMO) thì mình thấy sóng vẫn y như nhau, khả năng phát sóng không như mong đợi và đâm xuyên kém (thua nhiều so với các AP của hàng xóm). Kinh nghiệm là sẽ không mua Bufflo nữa mặc dù chạy 24/24 trong suốt 3 năm chưa bị gì.
ultimate
TÍCH CỰC
12 năm
@haya Hp-g300nh mà quanh 1 tr là hàng tân trang rồi. Buffalo mà hộp có tiếng TQ là hàng của Buffalo China nhé bạn. Mình chuyên hàng này. MIMO thì giờ nhiều wifi giá tầm 5-700 cũng có như của tenda chứ ko cần phải đắt tiền. (Mà các bạn đừng chửi tenda naỳ nọ nhé, hàng chính hãng cũng tốt lắm đấy, nhất là trong tầm tiền, các bạn dùng chắc ham rẻ mua phải hàng rởm thôi).
merocazi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đẹp - Trâu - chưa rẻ
longdong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Buffalo thì ổn định khỏi phải nói rồi. Nhưng giá hơi rát
chào đón chuẩn WiFI mới,hy vọng sẽ nhanh chóng phổ cập tới tay người dùng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp