Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft chính thức ra mắt mạng xã hội mới So.cl

uhraman
21/5/2012 4:3Phản hồi: 221
Microsoft chính thức ra mắt mạng xã hội mới So.cl

Như vậy, sau nửa năm thử nghiệm, cuối cùng Microsoft cũng chính thức khai trương mạng xã hội mới của mình, So.cl (đọc là Social). Đây là mạng xã hội kết hợp chặt chẽ giữa tính năng tìm kiếm nội dung và chia sẻ sở thích. Điểm khác biệt nhất của So.cl so với số còn lại là người dùng có thể chia sẻ các kết quả tìm kiếm của mình cho người khác một cách rất dễ dàng. Bên cạnh đó, người dùng cũng có thể sử dụng chức năng Video Party mới để cùng nhau khởi tạo/tập hợp/chia sẻ các video sau đó thảo luận và trao đổi vấn đề.[prebreak][/prebreak]

Bên cạnh comment như trên Facebook, dưới mỗi bài post của So.cl còn có sự hiện diện của một nút mới tên là Riff. Giải thích tính năng của nút này trên blog, nhóm phát triển nói rằng khi người dùng thấy một bài post hay trên trang người khác và muốn dẫn dắt/bàn luận/sáng tạo một góc nhìn khác, một ý tưởng khác có liên quan thì người dùng sẽ muốn tách ý tưởng của mình ra một chủ đề riêng nhưng vẫn liên kết với bài ban đầu. Riff ra đời nhằm giải quyết đòi hỏi đó của người dùng với chức năng tạo liên kết giữa hai bài post. Microsoft mô tả tính năng này như là “một cách mới để tương tác và ứng biến với nội dung”.

Tương tự như “+1” trên Google+ hay “like” trên Facebook, So.cl cũng có nút hình mặt cười với cùng chức năng. Tuy nhiên, tin buồn cho những ai yêu thích chia sẻ ảnh trên mạng xã hôi là So.cl chưa cho upload ảnh lên trang web, nhưng Microsoft có nói rằng họ sẽ bổ sung sớm tính năng này trong thời gian tới. Thông tin thêm về So.cl có thể đọc lại bài trước đây của Tinh tế về mạng xã hội này từ lúc nó còn ở giai đoạn beta.

Hiện tại, Socl đã cho phép tất cả mọi người đăng nhập bằng tài khoản Facebook hoặc Windows Live tại địa chỉ So.cl. Hãy khám phá và chia sẻ trải nghiệm của mình cùng với Tinh tế các bạn nhé.

Nguồn: BusinessInsider, Cnet
221 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

:O k vào đc, so.cl đúng k
// search google rồi vào qua kết quả của google thì đc.Đăng nhập bằng tk facebook và bh nó báo đợi mail mời tham gia
@o0_iam_0o_me chưa hỗ trợ sao mà bác, hiện nay mới thử nghiệm ở một số trường đại học ở mỹ thui, hnào phát hành e làm 1 xuất:d
@alfa_romeo_bg Báo nào đó bảo là đang thử nghiệm ở mấy trường đó là dịch ko chuẩn đó, hồi bêta mà bk9sw viết (bài cũ) thì mới đang test ở mấy trường đó à. Mình hôm qua vào bình thường, h cugnx vào bình thường mà. Chỉ là nó đang bị nghẽn (chắc thế) nên ko cho người dùng mới vào thôi.
@uhraman đúng rùi:d,thanks b, mình đã đọc lại, htrc vào thì ko đc nhưng bjo thì ok rùi
đăng nhập bằng tk hotmail, nhưng mà chưa quen, khó sử dụng quá😁
quanbau
ĐẠI BÀNG
12 năm
sờ.cl 😁
chắc ko đọ dc facebook đâu
songoku
TÍCH CỰC
12 năm
@quanbau chưa thử sao biết được , hiện tại FB là bá chủ nhưng tương lai biết đâu chừng có 1 núi khác cao hơn rồi sao
@nguyenlinh712 bạn invite cho mình với......sod_xlll@yahoo.com
@hoalamvan done 😃
Bạn check nhé
dcgiao
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quanbau like sờ.cl của bác
hay, để thử xem sao
Dogmatix
TÍCH CỰC
12 năm
ra lắm mạng xã hội làm gì nhỉ? log in vào hết các mạng thôi cũng mất thời gian, chưa nói chi tới đọc và cm 😃
hungvt216
ĐẠI BÀNG
12 năm
Test thử cái xem sóc l này thế nào 😆
bắt mình sign in bằng acc Fb hoặc Windows Live,Fb thì đang bị chặn .WL thì ko có ...Là sao?sao ko cho người ta tự reg cơ chứ?
@star05 ban oi facebook o viet nam khong bi chan nua dau minh dung trinh duyet chrome van vao facebook binh thuong ma
@Hoangthang95 mình vào bằng ff thì vẫn phải đổi host
nqhuy90
TÍCH CỰC
12 năm
@star05 So.cl của Microsoft, Live cũng của Microsoft. Thế bắt login bằng acc Live là đúng rồi mà.
tido2707
ĐẠI BÀNG
12 năm
sợ cái lồng :rolleyes:
thienc
ĐẠI BÀNG
12 năm
caí này giống như Metro ở Win 8 nhỉ
huydak76
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhanh lên kẻo hết..có gì hay ho ko thì ko bít.cứ zô xem sao
Sign in with Facebook 😁
K có gì mới lạ lắm
mamtrung
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hik, thì ra social... :p
Hổm đầu xem, em cứ băn khoăn: tại sao lại là Sok cả loz nhỉ? Ặc ặc.... :eek:
:mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad:
tungjty
TÍCH CỰC
12 năm
ủa sao mạng xã hội của MS lại có thể đăng nhập = account Fb vậy ta ???
@tungjty 1. Vì đây ko phải là mạng xã hội hoàn toàn độc lập, nó phát triển và sống dựa vào mạng xã hội khác, đặc biệt là cùng vs công cụ tìm kiếm Bing của MS.
2. FB thì cũng có cổ phần của MS trong đó nên hoàn toàn bt 😃
ngtienvan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tungjty Cái này là OpenID, cũng như yahoo có thể đăng nhập được bằng tài khoản google, hay facebook. Điển hình như tinhte bạn cũng có thể đăng nhập bằng facebook được. OpenID giúp cho những người ko cần đăng ký tài khoản chỉ cần có 1 tài khoản hỗ trợ Open ID và trang web hỗ trợ OpenID là bạn có thể đăng nhập thỏa mái đến bình luận, trao đổi hay viết bài. Thằng Sol này nó cho đăng nhập bằng FB là nó tận dụng được rất nhiều thành viên có sẵn của FB đó bạn. Đây cũng là 1 lợi thế
@tungjty có j lạ đâu , 1 số mạng xã hội việt nam cũng dùng Tài khoản Face , mới nổi phải vậy thôi 😃
doki
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tungjty Chắc lại thông tường rổi.
Có thêm tính năng Riff cũng hay, mở rộng các ý kiến cùng lĩnh vực cho người dùng dễ dang theo dõi hơn.
qababy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không thèm thử luôn, FB còn thỉnh thoảng mới vào
Chắc cũng như gg plus 😆
đoán là rồi cũng tịt thôi 😃
Phải xếp hàng đợi cho vào... thật là giống Google+ quá đi.
@cuhiep Mạng xh so.cl là sản phẩm của team Fuse Lab. Đường link này có rất nhiều ứng dụng rất hay, anh có thể review cho mọi người
http://fuse.microsoft.com/page/projects
@cuhiep Bác Hiệp cho em email, em invite cho. Chỉ còn 3 slot thôi 😃
@cuhiep ý bác là xếp hàng xong thành phố ma hả 😆
Tham gia ngay thôi , luôn ủng hộ M$

Maf cho mình hỏi sao gmail vào = PC k đc thế ? Mình vào = đt thì đc @@
@bancuocdoi Bạn xem trong PC cài đặt ngày giờ đúng chưa?
liệu có thành công khi mà mạng xã hội có thể nói là đã bão hoà 😔
@kendy04 Mạng xã hội của Microsoft thì tất nhiên là sẽ có giao diện trực quan hơn rồi. Ngoài ra bạn có thể vào phòng thí nghiệm Fuse Lab để tạo một bài báo về mình hay là cách bố trí của trang😁
http://fuse.microsoft.com/page/projects

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019