Panasonic ra mắt ống kính Lumix G X Vario 12-35mm f/2.8 cho máy m4/3

Didu
21/5/2012 5:36Phản hồi: 29
Panasonic ra mắt ống kính Lumix G X Vario 12-35mm f/2.8 cho máy m4/3

Panasonic hôm nay đã giới thiệu ống kính với khẩu độ cố định f/2.8 và dải tiêu cự 12-35mm dành cho dòng máy micro four thirds (m4/3) Lumix G-series. Lumix G X Vario 12-35mm f/2.8 (tương đương 24-70mm trên phim 35mm) là ống kính zoom chuẩn (standard zoom) chuyên nghiệp đầu tiên cho máy ảnh m4/3 có khẩu độ cố định f/2.8 (trước đó Panny có một ống zoom một khẩu cho m4/3 là 7-14mm f/4). Để giảm hiện tượng loá hình và bóng ma, Panasonic bắt đầu dùng lớp tráng phủ Nano (Nano Surface Coating) nhằm nâng cao chất lượng cho hình chụp. Ống kính 12-35/2.8 có 14 thành phần thấu kính được chia thành 9 nhóm, hệ thống 7 lá khẩu và trọng lượng 305 gram, tức chỉ bằng khoảng 1/3 so với ống kính 24-70mm cho máy DSLR của Nikon.

Đây cũng là một trong số ít những ống kính dòng Lumix G được gắn mác HD, chứng chỉ cho khả năng quay phim HD, bắt nét chủ thể trong khi di chuyển tuyệt vời cũng như hệ thống lấy nét êm và đóng mở khẩu êm ái giúp cho việc quay phim được thuận lợi và đạt chất lượng cao nhất. Panasonic cho biết sẽ bắt đầu bán ra ống kính 12-35mm dành cho máy ảnh m4/3 từ tháng 8 tới đây với mức giá dự kiến có thể lên đến 1.500 USD (Nikon 24-70mm có giá 1.889USD tại Mỹ).

Thông số chi tiết Panasonic Lumix G X Vario 12-35mm f/2.8:
  • Loại ống zoom tiêu chuẩn
  • Dải tiêu cự 12-35mm (tương đương 24-70mm trên máy phim 35mm)
  • Khẩu độ lớn nhất f/2.8
  • Ổn định hình ảnh POWER I.O.S
  • Ngàm Micro Four Thirds
  • 7 lá khẩu
  • Thấu kính 14 thành phần, 9 nhóm
  • 1 thấu kính UED (Ultra Extra-Low Dispersion) giảm hiện tượng quang sai
  • 1 thấu kính UHR (Ultra High Refractive)
  • Ống kính đầu tiên cho m4/3 có Nano Surface Coating
  • Khoảng cách lấy nét gần nhất 0,25m
  • Trọng lượng 305 gram
Nguồn: Panasonic
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

m43 quá troi ống, đã thiệt
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
tấm hình chụp cái ống kính đã thiệt
chất liệu build ống kính là gì nhỉ?
@gomchao cám ơn bác , e chắc chắn là ống này build rất tốt chứ ko phải build lởm
@hoangnguyen85 vâng, vì thực ra khi nhìn ảnh demo e rất sợ đây là ống kính Build từ chất liệu nhựa. Chưa kể đến bài viết cũng k nhắc đến chất liệu cấu thành nên lens. Dù sao số tiền bỏ ra mua lens cũng k nhỏ nên thực sự e rất hy vọng lens này xứng đáng vs số tiền mà nhà sản xuất đưa ra
@gomchao cái vấn đề chất liệu này phải chịu thôi , bây giờ hãng nào cung cắt giảm giá thành cả , Nikon Nano hoặc Canon L cũng dùng vỏ nhựa + ống kim loại . Giờ là bo tay cai vụ này rồi , ko như hồi trc !
@hoangnguyen85 vâng, chính xác là như thế, vậy nên mấy anh em chơi máy toàn chơi lens cổ, build kim loại, cầm nặng tay vẫn sướng hơn. Cầm vỏ nhựa, thấy giống mấy em lens KIT - k bõ bác ạ 😔
giá dự kiến cũng ấn tượng nhỉ.
12-35 có được xếp vào super wide ko các bác.
cuemkid
ĐẠI BÀNG
12 năm
12-35 mà trên Crop 2x thì tính ra cũng cỡ 24 70 thôi mà bác, tiêu cự bình thường.

Máy thì rẻ, ống thì giá trên trời 😃
nhin đã muốn mua rồi

---
ido Audio
David.Le
ĐẠI BÀNG
12 năm
Phải là "khẩu độ" mới đúng chứ.
beckxd
TÍCH CỰC
12 năm
chụp ảnh thế này mới phê nhỉ,
Reltih
TÍCH CỰC
12 năm
Giá khủng quá. Ống này cho 4/3 thì dĩ nhiên là nhỏ hơn nhiều so với cái Nikon kia, ko hiểu sao cứ so sánh như vậy.
Đúng là khẩu độ rồi. Nhưng nói là "khẩu độ cố định" thì cũng không chính xác. Khẩu độ tối đa cố định thì đúng hơn 😁
Pana tưởng mình có giá lắm nên hét cái giá rất là choáng... Olympus còn chưa dám hét cái ống 12-50 của mình lên hơn $500 nữa là. Nếu cái ống pana này khẩu lớn hơn 2.0 thì may ra có cái giá đó.
@fRenzy http://www.dpreview.com/news/2011/12/14/olympus1250EZ Olympus là ống này à ???? nó là f3.5-6.3 nhé

sao so với con này 1 khẩu 2.8 được !
@fRenzy bạn kiếm coi cái ống zoom nào mà khẩu mở đc hơn 2 thì mình gọi bạn là thánh... phán kiểu này thua bạn luôn.
@Gnoc Có luôn:

http://www.bhphotovideo.com/c/product/404517-REG/Olympus_261012_35_100mm_f_2_0_ED_Zuiko.html

http://www.bhphotovideo.com/c/product/546539-REG/Olympus_261011_14_35mm_f_2_0_ED_SWD.html

Nhắm chơi nổi thì chơi. 😔. cái này đúng là được voi đòi ... hai bà..
Reltih
TÍCH CỰC
12 năm
@binhpt Mình cũng mới biết có lens như vậy. Lens khủng thiệt, giá cũng khủng luôn.
@binhpt mở hơn 2 mà bro... ex:1.8, 1.4....
ước mơ có cái ống 24-70 mãi mà chưa có 😔(
Ống đẹp quá, nhìn sướng cả mắt
hic em mong em đợi vậy mà nó cho cái giá em buồn quá
cái này chụp ảnh cưới sướng phải bíết ấy nhỉ?
Build không được đẹp lắm, xấu hơn ống của Ni với Ca nhiều. Thích nhất là build của Sigma, có lớp nhung vặn rất sướng tay, tiếc là độ bền ko cao lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019