Chạy Windows Mobile 6.1 trên một máy Windows Phone 7, tại sao không?

Vladikox
22/5/2012 6:4Phản hồi: 103
Chạy Windows Mobile 6.1 trên một máy Windows Phone 7, tại sao không?

Trước đến nay, chúng ta thường nghe rất nhiều về việc chạy một hệ điều hành (HĐH) khác cho chiếc smartphone của mình, và hầu hết xu hướng đều đi theo việc cài thêm 1 HĐH có hiệu năng tương đương hoặc tốt hơn, mới hơn so với HĐH gốc trong máy. Ví dụ điển hình nhất của xu hướng này có thể nhắc đến chiếc HTC HD2, một thiết bị vốn chạy Windows Mobile 6.5 đã lỗi thời có thể nâng cấp lên Android 4.0.4 và Windows Phone 7.5. Nhưng đã bao giờ bạn nghĩ đến việc "hạ cấp" HĐH cho máy của mình hay chưa? Dark Force Team cách đây ít lâu đã trình diễn khả năng chạy Windows Mobile 6.1 trên các máy Windows Phone 7 (thế hệ 1) sử dụng chip Qualcomm.

Theo đoạn video trên, DFT đã chạy Windows Mobile 6.1 ngay trên nền Windows Phone 7 của chiếc HTC 7 Pro. Trong quá trình chạy, bạn hoàn toàn có thể nhấn Back ra ngoài, hoặc nhấn đè phím back để mở giao diện đa nhiệm như bình thường. Phiên bản Windows Mobile 6.1 này có kích thước chiều dọc nhỏ hơn kích thước màn hình một chút để dành khoảng trống cho 3 phím điều khiển ảo (tương ứng với 3 phím Home, Windows và Back trước đây). Việc khởi động WM6.1 này cũng đơn giản như mở 1 ứng đụng WP7, không cần phải reboot lại máy.

DFT đã cho thấy khả năng xem phim hoàn toàn mượt mà và chơi game với FPS lên đến 30 khung hình mỗi giây khi chạy WM6.1 không kém gì trên máy thực. Để có thể làm được như video trên, máy bạn yêu cầu phải đang sử dụng ROM đã mở khóa hoàn toàn (fully unlocked) và sử dụng chip Qualcomm QSD 8x50.

Cho đến giờ, DFT vẫn chưa cho download công khai bộ cài đặt của bản Windows Mobile 6.1 này, nhưng hy vọng chúng ta sẽ được tiếp xúc với nó một ngày không xa. Và mong mọi người tham gia bình luận lưu ý phân biệt những gì chúng ta có thể làm và những gì chúng ta nên làm. Tất nhiên không có ai lại nghĩ nên hạ một máy WP7 xuống WM6.1 để sử dụng. Những gì chúng ta nói đến ở đây là khả năng có thể làm được hay không mà thôi.

103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chĩ hi vọng hd2 up dc wp8 apolo ^^!
trongduc689
ĐẠI BÀNG
12 năm
chẳng để làm gì ko thích wp
bb7290v
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trongduc689 Thế thỳ m biến đi chỗ khác X-(
ước gì cái WP7 nó chạy đc win xp...
Quay ngược thời gian ;)
@mr.hnt chỉ là muốn trải nghiệm thôi bạn à
prin77
CAO CẤP
12 năm
@mr.hnt Trở về với tuổi thơ...😁
nhiều app winmo vẫn hay, thêm cái 6.1 này vô thì càng vui
chienhm
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này để nghịch cũng hãy ra phết đó 😁
cái này chắc chỉ tham khảo thôi chứ chắc ko ai ứng dụng 😁
docomo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái Win 7 đang dùng quen mà giờ cài win 2000 với MS-dos chắc cầm búa đập quá :eek:
giao diện cũ của winmobile một thời mình mê mẩn
Dark Force Team quả là thiên tài,nhờ họ mà con HTC HD2 sống mãi với thời gian.
hix,bán HD2 rùi,tiếc ghê
Wm 6.1 hơi cùi so vs Wp 7.5. Đó là điều dĩ nhiên,song nó lại nhẹ hơn lên ngon và mượt hơn
tuanthat
TÍCH CỰC
12 năm
@pro744 Thôi đi bố, có mà mượt hơn bằng mắt!
@pro744 bác này nói ko theo công nghệ chút nào. win 7 tối ưu hơn nên mượt hơn bác à. win 6.1 chạy như con rùa so w win 7😔
@pro744 nhưng ứng dụng này chỉ đơn giản là giả lập WM6.1 nên vẫn cần Wp7.5 chạy nền --> về cơ bản vẫn là WP7.5
cũng là một trò nghịch vui mà 😁
Dùng smartphone có một thú vui là cài các thể loại, ép xung. Ngày xưa dùng N900, HD2 nghịch đủ kiểu. Thế mới vui chứ :D
Cái tin này lâu lắm rồi. Chạy đc mấy ứng dụng việt của wn cũng hay
He he he, mình thì có máy chạy winmob 6.5 mà chả bao giờ đụng đến! Cảm thấy khó dùng sao í 😔
lostangel
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chạy được Win mobile 6.1 để chạy máy cái ứng dụng skyscape của y học, chứ win 7 phone nổi tiếng vậy mà chả có cái ứng dụng y học nào ra hồn cả. Đúng là chán thật.
bước lùi à?
baolong2426
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu em htc mozart của mình mà cài đươc mêgo và apolo thì mới đáng chơ đợi,hehe,nhưng mong chờ nhất là apolo
thedeepain
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hạ về 6.5 để chơi Age of empire, độc luôn=) cái này Android cũng chưa có hihi
@thedeepain Hix , mình đang xài 6.5 nè! Mình ko biết là có game đó cho 6.5. Bạn chia sẻ cho mình game đó đc ko? ;)
@Tran Quyen hehe mình nhớ hồi đó còn cài full bộ Starcraft port từ phiên bản desktop qua nữa cơ. Đem loè thiên hạ. Nhưng nặng lắm, mấy trăm mb lận, cấu hình máy cũng phải cao, vd như HD2 hay TG01.
@Vladikox Mình xài SamSung B7320 ah! Thấy Ram cũng cao! Dọc hơn 1,5 năm rồi. Ko biết còn gì để mình khám phá và dọc nữa hay ko? Máy xài bản Standand nên còn nhiều hạn chế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019