[Computex 2012] ASUS TAICHI chính thức ra mắt, máy tính xách tay với hai màn hình

vuhai6
4/6/2012 9:1Phản hồi: 219
[Computex 2012] ASUS TAICHI chính thức ra mắt, máy tính xách tay với hai màn hình
Một chiếc laptop với hai màn hình hoạt động độc lập? Nếu bạn nghĩ điều này khó mà thành hiện thực được thì đã đến lúc suy nghĩ lại. Không có gì là không thể và Asus đã hiện thực hóa ý tưởng này bằng sản phẩm mới mang cái tên TAICHI (Thái Cực Quyền). Màn hình chính của máy có kích thước 13.3-inch, trong khi đó màn hình cảm ứng phía trước máy có kích thước 11.6-inch. Cả hai màn hình sử dụng công nghệ Super IPS+ với độ phân giải fullHD 1920x1080. TAICHI sử dụng BXL Intel Ivy Bridge Core i7 với 4GB RAM, bộ nhớ SSD và wifi chuẩn N. Màn hình trước máy có thể hoạt động độc lập vì thế bạn có thể vừa làm việc vừa chia sẻ thông tin với người đối diện một cách dễ dàng.

Mặc dù có đến 2 màn hình nhưng TAICHI vẫn có thế kế rất mỏng đẹp, giống với người anh em
Zenbook. Ở chế độ laptop bình thường chúng ta sẽ có một chiếc máy 13.3-inch với bàn phím QWERTY đầy đủ cộng với trackpad. Với chế độ tablet thì màn hình cảm ứng đa điểm (10 ngón) kích thước 11.6-inch. Màn hình này cũng có thể hiển thị độc lập so với màn hình chính, điều đó cũng có nghĩa là hai người có thể dùng máy cùng một lúc. Ngoài ra máy còn có hai cổng USB 3.0, Micro HDMI, mini DisplayPort, camera 5-megapixel, ngoài ra nó còn được trang bị NFC.

Hiện tại chưa có giá bán cũng như ngày bán ra chính thức của sản phẩm này.

Nguồn: Theverge
219 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá khủng, asus lúc nào cũng có những ý tưởng độc đáo cả
@featherchickens Quá khùng thì có. Khi gấp máy lại, màn hình vẫn nằm ngoài. Vậy xước màn hình là không thể tránh khỏi.
lucas5x
ĐẠI BÀNG
12 năm
dư thừa
memo4148
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lucas5x Không phải dư thừa mà là cực kì vớ vẩn...
@lucas5x Chính xác, mình cũng nghĩ thế. Thay vì làm 2 màn hình thì làm 1 cái cơ chế xoay màn (hồi lâu vaio có 1 cái thì phải). Chứ 2 màn nhưng sử dụng trong 1 lúc chỉ có 1 cái thì cũng chẳng để làm gì
@G Seven 1/ bạn nên đọc kĩ lại tình huống rất thực tế mà tôi đưa ra. và thật sự tôi cũng bị quài. Xin lỗi hỏi bạn chứ bạn đã đi làm chưa. Đã bao giờ bị cái vụ mà dự án đột nhiên thay đổi và bắt buộc phải bàn lại nhóm trong giờ ăn trưa bao giờ chưa. Nếu bạn chưa thì tôi ko nói. Còn tôi thì bị quài.

2/ Bạn nghĩ sao mà khi ngồi ăn trưa trong nhà hàng mà lôi cái máy chiếu ra ?? ... Chổ đâu mà để. Còn dùng lap hay tablet thì bất tiện 1 chỗ là phải xoay tới xoay lui làm giảm tiến độ công việc. Chưa kể tới việc mất tập trung

3/ Nếu như ai đó cm nói là dư thừa thì cứ đi mà complain với các kĩ sư của Asus. Biết đâu họ nghỉ việc đễ cho bạn thế chỗ vì bạn hay hơn họ :rolleyes:....

4/ Như tôi đã nói, chẳng qua các bạn chưa nghĩa tới phải làm gì hoặc chưa nghĩ tới trường hợp cụ thể để sử dụng thì gọi như thế. Củng như ban đầu khi mà iPad ra đời, nhớ ko lầm có rất nhiều người nói rằng " dùng cái này thà dùng laptop còn hơn.... " Nhưng rồi sao, khi mà đả thấy ứng dụng thật tiễn của nó thì mới thừa nhận ===> Người ta làm là hướng đến môi trường làm việc quốc tế chứ ko phải chỉ dành riêng cho các kĩ sư ở VN nên các kĩ sư IT đừng có mà phán như là biết tất cả

5/ Về việc bảo quản, bạn gấp nó lại, thì nó giống như cái iPad rôi, bạn bảo quản iPad hoặc các tablet khác ra sao thì cũng bảo quản nó như vậy, cho vào bao. Và phần lớn bạn dùng khi ngồi trong xe là dùng như iPad, còn khi lên văn phòng thì bạn dùng như laptop hoặc tablet nếu thích. Như thế bạn đỡ mắc công xách 1 lần 2 thứ.

6/ Về việc trả tiền bản quyền, bạn biết cái gì mà nói. Bộ tưởng tiền bản quyền rẻ lắm hả, hay là xài free quen thói. Khi trả tiền là phải trả cho mổi sản phẩm.

Thí dụ Asus sản xuất 1 triệu chiếc thì trả cho MS 1 triệu chiếc đó + tiền bản quyền windows + tiền vật liệu sản xuất + tiền vận chuyển, +..... Chưa tính còn tiền quảng cáo .....
==> tự làm phép tính nhân.

Chứ đừng có mà nói về việc kinh tế ở đây. Nếu tính toán, tôi nói thẳng bạn đừng buồn, bạn chưa đủ mức hay để tính toán như các kĩ sư hoặc các nhà phân tích cho các tập đoàn lớn đâu. Hãy cứ im lặng mà học hỏi

7/ Mỗi cái người ta làm ra đều có mục đích riêng. Cái doanh số bán chỉ nói lên một đều duy nhất đó là lợi nhuận ròng của cty. Mà doanh thu của 1 cty thì đến từ rất nhiều nguồn khác nhau. Có thể doan số bán nó thấp. Tuy nhiên, chưa chắc nó vô dụng như bạn nói.

Tôi lấy thí dụ, có 100 chiếc nhưng chỉ bán đc 50. Và chỉ như vậy thì bạn nghĩ nó thất bại ==> về nhà học lại đi. Người nc ngoài ng ta mua sản phẩm ko phải để đú. Mà họ mua theo nhu cầu.

Sở dĩ chỉ bán đc 50 chiếc là vì nhu cầu của 50 người kia là thiết yếu và họ thấy cần thiết ==> Một sản phảm làm cho người tiêu dùng thấy cần thiết phải mua là 1 sp thành công chứ ko phải thất bại. Và rồi 50 ng mua nhận ra sự tiện dụng thì giới thiệu cho những người khác cùng mua. Đó mới gọi là chiến lược kinh doanh toàn cầu. Chứ ko phải chỉ vỏn vẹn nho nhỏ như bạn tưởng tượng

Do đó, đừng bao giờ nhìn vào doanh thu mà phán đoán, vì nếu doanh thu ảnh hưởng nhiều thì Nokia sụp lậu rồi, tại vì doanh thu của WP quá thấp so với mong đợi, và Nokia đã chi quá nhiều cho WP nhưng tại sao Nokia lại đứng vững.... Lấy đó mà học hõi và nghiên cứu thêm.

8/ Finally, những bạn nào mà nói nó vô dụng thì hãy suy nghĩ kĩ. Có thể nó vô dụng là đúng, nhưng mà có lẻ chỉ vô dụng đối với bạn thôi, còn đối với những người khác thì sao ==> That's called work culture

Mỗi nơi sẽ có 1 văn hóa làm việc khác nhau. Bạn đừng nghĩ nó vô dụng cho bạn thì cũng sẽ vô dụng cho người khác ==> không tiến bộ đc đâu ! Và bạn sẽ bị người ta cười vào đầu đó !

Nếu bạn vẫn cho rằng tôi nói bậy thì tôi cũng ko cần phải nói gì thêm nhiều tại vì bạn không chỉ giỏi hơn tôi mà còn giỏi hơn cả những kĩ sư ở Asus. Bạn nên liên lạc với Asus để trình bày vấn đề vì biết đâu cái ghế kĩ sư trưởng của System Design và User Experiences sẽ là của bạn. Lương khá đó $120,000 / annual. Chúc bạn thành công :p
@mylove8889 Nhưng xã hội này người ta hướng tới đa số. Nó không vô dụng với cái trường hợp bạn đưa ra thì ah` uh` bạn có lý. Cứ chờ doanh số bán chính thức thôi? "Không tiến bộ được" phải tuỳ vào cách mà người ta nhìn vấn đề. Còn nếu vin vào lý do là nó được chế tạo bảo các kĩ sư cao cấp hay gì gì đấy mà người dùng không được phép chê thì mình xin lỗi. Não bạn có vấn đề gì về tư duy và vốn sống rồi. Không ít sản phẩm công nghệ ngoài kia "được làm ra bởi các hãng nổi tiếng, kĩ sư giỏi, và được làm ra bởi một ý tưởng nào đó" nhưng doanh số bán sau khi xuất xưởng chả đâu vào đâu? Uh` những sản phẩm đó theo cách nhìn của bạn thì nó cũng hữu dụng đấy thôi. LOL. Mình thiết nghĩ những người như bạn mới chẳng bao giờ khá được ở cái xã hội này. 😃

Nhớ lấy và học hỏi tư duy này: "Chả có cái sản phẩm nào người ta làm ra mà không theo một ý tưởng nào. Nhưng đem ra thương mại hóa thì ý tưởng đấy phù hợp với bao nhiều người, bao nhiêu trường hợp mà nó thể hiện được hiệu dụng so với những gì đâu tư cho nó mới là thành công." Và đích cuối cùng đến của một sản phẩm thương mại hóa là người dùng, khách hàng. Vì thế nên chẳng có lý do gì để nói rằng các cá nhânkhách hàng hay người tiêu dùng không được đưa ra lời khen chê.

Mình đặt gạch cái comment này ở đây chờ cái doanh số bán thống kê khi mẫu này được phân phối chính thức nhé. Nếu ý tưởng trên đây nó thành công quá thì mình sẽ quay lại Edit thêm đoạn xin lỗi bạn. ;)
nhockken
ĐẠI BÀNG
12 năm
Acer cũng có lâu rồi mà. Dù không phải màn hình thế này. Nhưng con acer đó hợp thực tế hơn. Quên tên rồi
TNgBiz
TÍCH CỰC
12 năm
@nhockken 1 tập đoàn lớn không có ngu hơn bạn đâu. Ba5n an tâm về việc đó đi nha bạn. Sản phẩm tạo ra bao giờ cũng có lý do của nó. Dù nó có được sản xuất hay không đi nữa thì nó cũng có giá trị PR cho thương hiệu =)) hãy hiểu cho tới cùng, đừng vạch áo đễ người ta thấy mình ...
mấy con này mà lỗi win thì sao hả các bác
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
12 năm
có màn hình phía sau thế di chuyển or bảo quản cũng mệt đây 😃
@nutaro_2007 Thế mấy con tablet khác cũng fải xài mấy cái case đấy thôi...
hay nhỉ ,gấp lai thành máy tính bảng hả
bibo_huynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
it's a good idea...
thử tưởng tượng đang dùng mà có thằng ngồi đối diện chọc chọc vào cái màn hình, thì có bực không. Ý tưởng điên rồ quá, chắc lại vứt xó thôi,
@dinhvanbach ko biết khóa màn hình hay tắt màn hình kia đi à
ý tưởng quá hay luôn chứ ở đó mà chê, họp nhóm hay trình chiếu cho khách hàng cực kỳ tiện lợi, khi cần gập lại làm tablet
@dinhvanbach câu phán này mới đích thực điên rồ này
@dinhvanbach Mình nghĩ là tùy chỉnh hiển thị 1 lúc 2 màn hình thôi. Có nghĩa là có thể bật màn hình nào lên cũng đc, mở cả 1 cùng lúc cũng đc. Khi gập lại thì như 1 tablet. Cũng hay!

Trông bạn có vẻ thiếu tưởng tượng quá hay nói khác đi là nông cạn. hehe
@dinhvanbach nó nói là cũng có thể dùng tách biệt được 2 màn hình mà
ton pin
gập vào cko do tốn cku mo ra ton pin lam nhj???????/
"điều đó cũng có nghĩa là hai người có thể dùng máy cùng một lúc": 2 người chả bao giờ thích dùng chung cái gì, ai có ng ấy dùng, chung chạm là không tốt, thừa quá, không đẹp
favor_thien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thấy như vậy thì hơi dư thừa
Thà 1 màn hình cảm ứng rùi cái khớp nối có thể xoay 180 độ dc, thì hay hơn
2 màn hình giá nó đội lên, sao cạnh tranh nổi
CÁI NÀY ĐI DẠY KÈM, HAY HỌP HỘI THẢO NGON NGON
Không thích cái màn hình kiểu này lắm, chỉ tốn thêm tiền cho cái màn hình thứ 2 mà tác dụng thực tiễn không nhiều.
Thà làm một máy: Khi để riêng cái màn thì nó là cái Tablet 10.1 nền tảng AMR chạy Android (tiết kiệm điện), khi cắm vào cái dock nó là cái màn hình để thành cái laptop chạy windows x 86 để làm việc sẽ ngon hơn 😁
@Hoang_S Chạy 2 chip tiết kiệm lắm đó bác :D
@Hoang_S Làm xong MS nó vả cho vỡ mỒm
thích cái ý tưởng 2 in1 khá thành công của ASUS nhưng đứng về góc độ người dùng thì sẽ khá bất tiện khi sử dụng ở chế độ MTB bởi trọng lượng và bề dày với 1 em MTB như này khá là bất tiện so với những MTB chuyên dụng khác. Nhưng nói gì thì nói đã lai MTB và UltraBook thì như vậy là quá ổn rồi.
@Ng. Thành Trung So sánh cái cấu hình đã r hẵn so sánh với mtb, ở đây core i7, ram 4gb, ổ cứng lớn, chưa kể có card đồ họa, r 1 đống cổng kết nối, dày là dày thêm cái bàn fím vật lý, thử mấy mtb kia ráp thêm bàn fím vật lý vào coi có dày ko thì bảo.....
rồi lại tốn thêm 1 mớ tiền để che cái màn hình đằng trước lại khi không sử dụng bằng 1 cái gì đó của Khắc Tên chẳng hạn, không thì nó xước hay vỡ ra thì có mà méo mặt 😁
@xaxsina_delta Dán màn hình là xong đỡ lo xước.
Ý tưởng hay nhỉ.
tưởng tượng 2 người đang dùng, ng dùng như lap và góc mở màn hình là 100 độ, như vấy ng dùng như tablet phải cúi mặt xuống bàn để nhìn màn hình rồi, hoặc ngược lại? đúng không ae

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019