Mọi ngượi lựa chọn Blackberry vì sao có đáng k?...

jnodance
5/6/2012 4:43Phản hồi: 435
Tôi sử dụng blackberry từ năm 2008 với chiếc đầu tiên là 8100 .. tôi đến với BB tật sự tình cờ khi thấy 1 người bạn tôi sử dụng 8100 với chiếc trackball kì lạ làm tôi hứng thú cho đến nay tôi đã sử dụng qua khá nhiều từ 8120 8700 8900 9000 9700 đến 9860 không biết là một thói quen hay sao mà tôi lại lựa chọn blackberry nhưng phải nói thật bên cạnh chiếc BB tôi có sử dụng qua các HDH khác như ios Androi Wp7 .. để mà nhận xét một chiếc smartphone theo ý kiến của mình BB đứng cuối cùng ( tôi cũng là người dùng BB không phải anti ) .. Tại sao?

Trong khi các HDH khác muốn check mail hay vào social Network rất đơn giản down app về sử dụng wifi hay 3g tùy thích với BB thì sao đăng kí Bis/Bes phí đăng kí cao , dung lượng tốn , pin tốn ..không có bis/Bes thì phải tìm cách sử dụng với smartmail hay các phần mềm nào đó nhưng cũng chỉ đc một phần không thể bằng các HDH khác nhiều khi mất sóng không push dc mail thật khó chịu ngay cả FB hay chat cũng phải đăng kí tại sao bỏ tiền ra mua Dt lại phải chịu một mức phí cao để sử dụng các chức năng chính của nó ... tôi dùng sim mobi đăng kí gói 99k/month dùng 7 ngày hết 80k dung lượng ...thật sự mức giá của nó có khác gì truyền hình k+ như mọi người phàn nàn ..rồi lại phải cài đặt Service Book để sử dụng .. tôi dùng 9860 hay các BB khác đang vào bằng wifi thì bị đứt rồi lại dùng internet trực tiếp bằng 3g ở chỗ có wifi . Hqa tôi có một hợp đồng nhưng lại không push được mail vì hết BIs/Bes .. thật sự càng ngày càng thất vọng với BB ... có chăng còn luyến tiếc vì thiết kế nam tính vào tiện lợi... thật sự nói là DT doanh nhân nhưng mấy ai hiểu được doanh nhân ở chỗ nào push mail ư , Stock ư , quản lí tài chính hay lướt web xem tin tức tất cả thua xa các hdh khác... ai không đồng ý với tôi có thể tự kiểm chứng .. Mail hay web hay các phần mềm doanh nghiệp trên androi hay ios ko hề thiếu ...và hơn nữa còn tiện dụng hơn khá nhiều ... Có phải trả một phí dịch vụ nào để dùng các chức năng đó không ?... Hiện nay tôi đã sắm thêm một chiếc I4 để làm việc còn chiếc 9860 có chăng giờ chỉ dùng nghe gọi ....
435 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác nhận xét khá chính xác ......... nhiều ng đến với BB có thể do thương hiệu ........ trước khi ra đời cao BB cũng hữu dụng , hiện giờ thì kg thể so bằng với các dòng cao cấp khác được ........
@sangcaos Cái gì cũng có nguyên nhân của nó.Mỗi dòng có 1 cái hay riêng và hướng đến 1 nhóm đối tượng khách hàng khác nhau
sống ở trên đời có chi là hoàn hảo
Với 1 học sinh như mình,1 bé 8820 là đủ(cả về giá lẫn về chất)
Tuy dùng hàng 2nd nhưng nhờ bb mà mình bít đc thế nào là smartphone.
Vào lớp những con e71 72,hàng tá cảm ứng Samsung,chụp hình 5,6,7,8 chấm...cũng phải nể bb 8820 của mình một phần vì tính hiệu dụng trong học tập và giải trí(phần này sợ mọi người k tin nhưg mình có thằng bạn dùng e72 cứ mượn 882 của mình xem video và chơi nintel,bắng angrybird-os 4.5 thì các bác biết rồi đấy).Chưa kể đến những thằng Iphone trẽ trâu nữa
H là đang trào lưu tablet,mình cũng đag góp lúa để rước 1 em pl(ngon bổ rẽ)
Còn về những dòng cao hơn thì mình...chịu
Những bber đag chờ đợi bbx,bác chủ cố chờ xem rồi khi đó đưa ra lời phán xét cuối cùng chưa muộn
thân;)
ro.dthiep
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thusinhbatbuom Bạn hs này rất khách quan đó.
Mình cũng ủng hộ quan điểm về vấn đề dùng bb trong học tập và công việc rất hay với bàn phím Qwerty hàng đầu của em nó. Nhưng phải cái mặt trái như bác chủ thớt bài này phàn nàn thì cũng đúng thôi. Thôi thì mỗi người một góc nhìn, một nhu cầu. Em vẫn đang đợi bb 10 xem thế nào.
x4tnvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thusinhbatbuom Bác nói đến loại no cổ dùng s40 s60 thì đúng là.bác chuyển qua s3 đi.sau đó cho e ý kiến.

My N110i 4G LTE @@
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
bác nói cũng đúng đó, giờ mình cũng chờ wp8 ra là chia tay con 98 luôn, 1 kỷ niệm toàn xấu với 9800 =]
jnodance
TÍCH CỰC
12 năm
mình theo dõi và đóng gop trong theart BB này cũng đc 3 năm rồi ... không phải nói láo nhưng hầu hết những gì cơ bản về BB mình đều biết ... 1 kết luận BB ngoại trừ cái giá thành khá rẻ ( vì VN là mua của China ) chứ mua chính hãng thì cũng không rẻ lắm .. hiệu năng của nó đưa ra không có gì là đáng kể ... nhưng dù có dùng thêm mình vẫn phải cầm theo một chú BB cứ như là thói quen vậy
@jnodance bạn đã dùng BES chưa ? khi nào dùng BES rồi thì mới biết tại sao mà phó chủ tịch HDQT cua Apple hay trợ lý ngoại trưởng Anh hoặc ông nọ bà kia của các công ty đang làm mưa làm gió trên thị trường Smartphone mà vẫn phải đút túi một con BB . push mail bây giờ có thể không còn quá khủng khi tốc độ pull mail của các máy HDH khác là cũng rất ấn tượng nhưng để quản lý email công ty trên thiết bị di động thì chưa có ai làm được như Server BES của RIM. với mình BB luôn là cái để ưu tiên khi lựa chon để mua điện thoại. một con IP chỉ loè được người dùng bình thường khi cho thấy cũng có thể nhận và gửi email với đa tài khoản. nhưng giữa push và pull là cả một sự khác biệt lớn. mình thực sự chỉ tiếc cho mego của Nokia khi nó có thể trở thành một HDH tuyệt vời mà không được chăm chút chu đáo.
bb à,xưa như diễm rồi 😆)

Sent from my SGH-I897 using Tinhte.vn
hihi thực ra ai dùng ng đó cảm nhận thôi.bác thất vọng vì nó làm hỏng việc của bác.nhưng ng khác thì đang vui mừng vì nhờ có bb mà ai đó vừa giải quyết đc 1 vấn đề j đó chẳng hạn.hihi e ở giữa nhé.bác viết thế này chỉ làm tín đồ BB thêm buồn thôi.ví dụ như e đây 😔(
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
@alexzai anh bạn này ghiền bb quá nên chả biết gì thế nhỉ =] , meego của nokia và wp của MS tích hợp fb sâu vào trong danh bạ hay hơn hẳn bb rất nhiều, riêng con n9 của tôi còn tích hợp luôn hẳn sky nữa nên có thể sky với bạn bè trong list dễ dàng =] . Bản thân tôi từng sử dụng bis thì thấy nó vẫn hao pin hơn bt nhiều , và cực kỳ ghét cái thông báo của fb vì hễ chút là báo có tin mới phiền hà vô cùng, thà chấp nhận xài ios , wp ấy khi nào cần coi thông báo fb nó tiện hơn .
alexzai
TÍCH CỰC
12 năm
@hsthpt Anh bạn phát ngôn đừng nói người khác kiểu chả biết gì như thế. Mình có không biết thật thì nghe cũng ngứa tai lại còn biểu lỗ cảm xúc cười vào mặt người khác. Mình nghĩ là bạn đang cười vào mặt chính mình thì đúng hơn. Dùng fb trên bb mà k biết tắt notification?Mà cái đó nó chỉ báo khi bạn comment vào tường của ai đó hoặc ai đó kết bạn. Chứ nó chả đi báo khi bạn bè của bạn đang thảo luận 1 chủ đề mà bạn không tham gia. Vậy thì nó phiền hà ở chỗ nào?Mình cũng đã dùng qua hd7 đúng là phát biểu vừa rồi không để ý nhưng điều mình nói về fb trên bb không hề sai cái hơn của wp7 chỉ là nó tích hợp ảnh vào ngay picture hub lên tiện comment hơn và cả cái chat nữa. Nói chung noti và quản lý thông báo mỗi cái có 1 cái hay riêng nhưng nhiều người vẫn thích cách quản lý thông minh trong phần messages hơn là livetile trên WP.Còn ios thưa với bạn là nó cũng đẩy thông báo về máy đấy nhưng chậm hơn thôi không phải mất công vào check đâu ạ
@phuonghou Là thiết bị giải trí
ellen123
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrlehoainam92 Nói như bác thì mình thấy k hợp lí lắm bác ạ,thứ nhất,chả ai dùng BB vì thương hiệu cả,người ta dùng đơn giản vì thuận tiện cho công việc,bác đã bh đi làm ở một công ty mà ở nơi đó BES only chưa?Lúc đó thì những chiếc smp của bác có phục vụ công việc bằng chiếc BB không? Thứ hai bác nói dùng BB là lạc hậu,bác có biết rằng chính phủ Mĩ thậm chí là Barack Obama cũng đang sử dụng BB không,thậm chí cả trong lĩnh vực giải trí nghệ thuật,rất nhiều nghệ sĩ cũng dùng BB đó bác ạ 😁.Thứ ba bác thử tìm cho mình một hệ điều hành mà tính bảo mật của nó cao hơn BB xem?.Thú thật với bác,nếu BB10 ra thuần cảm ứng thì Bold 9900 là chiếc điện thoại cuối cùng mình sẽ mua của BlackBerry!Vì BB sinh ra là để phục vụ nhu cầu công việc,chứ k phải để mang tính giải trí!Ngồi nhà giải trí ra tiền thì ok khỏi phải bàn,nhưng vẫn phải cắm đầu đi học đi làm tiêu tiền bố mẹ thì đừng bình luận ai lạc hậu!cầm điện thoại đẹp nhưng đầu rỗng tuếch,công ăn việc làm k có thì chẳng ai đánh giá là người tiên tiến đâu :D.Thân!
jnodance
TÍCH CỰC
12 năm
mình nêu ý kiến khách quan khi sử dụng bb khá lâu và cũng trải nghiệm các hdh khác mình cũng là tín đồ bb như bạn mà ... 😃 nhưng cái gì cũng phải thực tế không lí nào Rim bên bờ vực sụp đổ như hiện nay mà k có lí do
Đối với nhu cầu của mình thường xuyên dùng email thì BB OS6 trở lên + BIS (có hỗ trợ gõ đc TV) là nhu cầu như cơm ăn nước uống rồi!
Luffy95
TÍCH CỰC
12 năm
Đơn giản là thích bb bởi vì đam mê thui. 😆
Đã thử qua cả IOS và Android nhưng cuối cùng vẫn quay về BB.Giờ chỉ máu em 1 Tablet thôi.
tommykp
TÍCH CỰC
12 năm
vì cái bàn phím mà thôi 😃
love24h
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tommykp đúng cũng chỉ tại cái bàn phím,dùng androi ios vẫn thích hơn,nhưng khổ nhắn tin nhìu !
@tommykp bác này nói chuẩn
em dùng bb cũng chỉ vì bàn phím của nó
không đt thoại nào có thể sánh với bb về khoản này
yêu một cái gì đó thì chỉ cần nhận ra một điểm mạnh của nó thôi
còn cái khac không quan tâm
😁
Mổi người một trình độ và một nhu cầu sử dụng Đt khác nhau bạn ah.
Có thể với bạn là thiếu, nhưng với một số người thì nó quá đủ...
Mình ko phủ nhận các Cty lớn mua BlackBerry cho nhân viên của họ chủ yếu để Push Mail và duy nhất 1 chức năng đó, còn những công việc khác, họ làm trên Ipad hoặc là Iphone, Android Devices....
Còn những bạn khác đang tự cho mình là tín đồ, yêu thích BlackBerry gì đó thì mình đoán 80% chỉ là thấy máy lạ, khó xài, mua về vọc, khi mò mẩm dc một cái gì đó lý thú thì cảm thấy rất mãn nguyện. Và tất nhiên cái gì khó mà làm dc sẽ góp thêm một phần yêu thích hơn, tự nhận mình là tín đồ... ( một từ thường nghe trong Forum BlackBerry)
Nhưng mà cái đó là 1 cái tiêu cực khủng khiếp, bởi vì có những cái đơn giãn người dùng BlackBerry phải mò mẩm, tìm tòi mới ra, trong khi trên những Hệ điều hành khác thì nó dường như quá dể dàng. Vậy thì chúng ta rỏ ràng đang tốn quá nhiều thời gian để tìm hiểu về những thứ mà đối với người ta là bình thường...

Không biết có đụng chạm ai không, nhưng mà mình đang nói lên suy nghĩ của bản thân. Hiện giờ mình cũng đang xài BlackBerry 😁.
Hisko
TÍCH CỰC
12 năm
mình xài BB cũng từ 2007 rồi , kinh wa hầu hết các dòng

tóm gọn chỉ như thế này : xài quen rồi chẳng bỏ đc 😃

các tính năng mình cũng vọc gần hết , những jì cần tìm hiểu thì cũng đã hiểu gần hết , dạo này gần như ko có hứng thú với BB nữa 😁
thực chất nói đi cũng phải nói lại, ở VN các nhà mạng mình chưa hộ trợ đầy và chất lượng các dịch vụ cần có của BB nên mới sảy ra các phiền toái và khó chịu như vậy chứ như ở các nước phát triển, các nhà mạng mạnh thic có xảy ra trường hợp như vậy đâu.
Mỗi ng 1 quan điểm, tùy cảm nhận thui.
khi thay đt chắc vẫn nghĩ đén BB đầu tiên, có nhiều tiền thì làm 2, 3 HĐH chơi.
jnodance
TÍCH CỰC
12 năm
có nhiều bạn bảo bb khó vì phải vọc khó dùng 😆 theo mình các bạn chưa xài qua các hdh khác rồi mình thấy BB dễ dùng nhất thì đúng hơn .. thấy dễ xài thì làm cái room cook cho androi xem như nào
Lựa chọn BB vẫn là 1 lựa chọn đúng nghĩa thực sự với công việc.
-1 -
Ngon bổ rẻ. ( Như 1 chiếc 87 có thể đáp ứng khá nhiều vấn đề: Check Mail lướt Web OK còn game nữa. Với tầm tiền của 1 em 8700 các máy khác HDH khác có mang lại được không )
-2-
Giá chát ở các dòng máy đời cao. ( Có đầy đủ các chức năng cần thiết chụp ảnh quay phim ).
-3-
Nước ngoài không biết phí BIS/BES thế nào chứ ở VN mình thì đúng là chát thật. Mình vẫn lựa chọn dùng các PM free. Và hài lòng 1 em BB.
Trước kia dùng đời thấp chưa có điều kiện đời cao lên hay vọc vạch và mơ ước. Khi lên đời cao rồi thì có cảm giác chán BB. ( Vẫn có cái gì đó muốn cầm 1 em 87 hơn mà chưa hiểu )
Minh thi van dang cho em 9320 ra la xux luon. Gio van dang dung 87
tuanhuy0301
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác nói đúng.. cái bất lợi của bb là cái bis bes đó, chi phí để sử dụng quá cao. và 1 phần do nhà mạng nữa. nhưng đc cái này mất cái kia nên chịu thui bác à 😁. bb nhắn tin nghe gọi + ios hay android chơi game lướt web là ok :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019