Hướng dẫn up FW đầy đủ kèm video cho các dòng wave - 575/723, W1/2/3

kenjilolip0p
21/6/2012 15:45Phản hồi: 88
Hướng dẫn up FW đầy đủ kèm video cho các dòng wave - 575/723, W1/2/3
Thực ra topic hướng dẫn up FW cho Wave không mới nhưng đã quá cũ và còn chưa có 1 số máy dòng thấp hơn như 575/723 nên hôm nay mình lập lại topic mới này, có kèm cả video hướng dẫn. hi vọng sẽ giúp được ae

Trước khi tiến hành up fw bằng MultiLoader chung ta cần chú ý vài điều sau nhé :

1: Muốn up muti máy ít nhất phải còn trên 35% pin

2: back-up lại dữ liệu thông qua Kies như "contact", "memo", "calendar", "photo", "music", "video"………………

3: Nếu là lần đầu tiên bạn tiến hành up fw thì các bạn cần phải kích hoạt kết nối Wave - PC ở chế độ Samsung Kies ( các lần kế tiếp không cần thiết ) .

4: Máy tính cần tắt bớt các ứng dụng khác và phần mềm diệt virut , tránh trường hợp treo máy vì việc load fw hơi nặng .

5 : Cấu hình máy tính tối thiểu : CPU 2.6GHz - Ram 512Mb - 2G free disk - WinXP2 trở lên .

CLIP HƯỚNG DẨN

Những thứ cần chuẩn bị khi bắt đầu tiến hành :

Quảng cáo

- Cáp usb theo máy - Samsung Kies ( phải cài sẳn trên máy ) - FW ( bản mình cần up ) - Ứng dụng MultiLoader V5.65 .

LINK TẢI MULTILOADER + KIES

• Phần mềm KIES download tại : ĐÂY
  • Phần mềm MULTILOADER 5.65 download tại : ĐÂY
  • Phần mềm MULTILOADER 5.67 download tại : ĐÂY (dành cho wave 3 )
MỖI THỨ ĐIỀU SẲN SÀN , GIỜ CHÚNG TA BẮT ĐẦU THÔI .

- Giải nén file FW ra 1 thư mục nào đó , nhớ k bỏ ra màn hình chính nhé .

- Chạy chương trình Multiloader 5.65 ( wave 3 dùng Multiloader 5.67 )

- Tắt máy wave

Quảng cáo

- [ wave 1 - 2 ] : Nhấn kết hợp 3 phím cùng lúc --> Khóa màn hình - phím Nguồn - Giảm âm lượng & giữ trong vài giây đến khi màn hình máy wave hiện ra dòng tin " Download Mode " .

- [ wave 575 - 723 ] : Nhấn Nhấn kết hợp 3 phím cùng lúc theo thứ tự --> Giảm âm lượng --> chụp hình --> phím Nguồn - & giữ trong vài giây đến khi màn hình máy wave hiện ra logo hình mũi tên với cái điện thoại .
- [ wave 3 ] : Bạn không cần tắt nguồn , cắm cáp USB kết nối Wave 3 với PC, mở Multiloader (Chọn sẵn các File trong FW). Nhấn Port Search là máy tự động đưa về Dowload mode mà ko cần dùng phím cứng.

- kết nối máy wave với pc bằng cap usb

- Giờ thực hiện các chọn lựa trên bản Multiloader sau đây :

1 / Tích chọn ô LSI trong phần Control ( nếu là wave 1 - 2 , còn wave 575 - 723 thì tích chọn ô BRCM2153 wave 3 tích chọn ô MSM7*30)
2 / Tích chọn ô Full download
3 / Tích chọn ô Boot và dẫn tới file ... BOOTFILES
4 / Tích chọn ô Assm -->\ amss.bin
5 / Tích chọn ô Apps -->\apps_compressed.bin
6 / Tích chọn ô Rsrc1-->\ Rsrc
7 / Tích chọn ô Rsrc2-->\ Rsrc2
8 / Tích chọn ô Factory FS-->\FactoryFs
9 / Tích chọn ô CSC-->\CSC
10 / Tích chọn ô SHP APP-->\ShpApp

(FW nào có file fota thì chúng ta tích chọn vào để up, FW nào ko có file fota thì bỏ qua ... )
Bỏ trống 3 file sau cùng gồm Tune - ETC - PFS ( riêng WAVE 3 chúng ta tích chọn thêm ô DSP1 , nếu có file PFS thì chúng ta củng cần phải tích chọn vào ...)

11 / Tích chọn ô Port search. Khi thấy ô COM hiện lên Ready-LISMORE thì OK. Thông thường máy tự nhận được sau khoản 8 giây
12 / Tích chọn ô Download

HÌNH SAU KHI TÍCH CHỌN Ô CỦA WAVE 1 - 2
Click this bar to view the original image of 784x540px.
HÌNH SAU KHI TÍCH CHỌN Ô CỦA WAVE 575 - 723
HÌNH SAU KHI TÍCH CHỌN Ô CỦA WAVE 3
Click this bar to view the original image of 893x733px.

Quá trình download mất khoảng 15 phút tùy thuộc vào PC của bạn , ( giai đoạn đầu tiên, chừng 3 phút , có thể máy sẽ không có tiến triển nào hết. trong giai đoạn này cứ thấy chữ Port search và Download mờ đi là vẫn đang chạy. ) chờ chạy hết các file trên Multiloader sẽ báo All file complete , máy điện thoại tự khởi động lại , Lúc này màn hình sẽ hiện thành màu xanh & chạy các dòng chử , đó là quá trình nhận ổ , fw , đĩa, font ..... đến lúc này thì chúng ta có thể yên tâm rút cáp ra . máy sẽ khởi động lại lần nữa chờ máy khởi động xong rồi chúng ta nhập ngày tháng – ngôn ngữ vv………….xong chúng ta thoát ra màn hình chính và bấm vào bàn phím nhập các code sau*#5239870*# --> nhánh số 2 --> pass nhập *#27236*# chọn vùng XEV nếu bạn cài fw châu á ( mặc định khi up xong máy sẽ là KOR ) nếu đã là vùng XEV thì chúng ta bấm luôn ok , còn nếu cài FW châu âu các bạn chọn vùng là XEU nhé , ( riêng up fw bada 2.0 thay vì nhập code *#5239870*# --> nhánh số 2 --> pass nhập *#27236*# chọn vùng CSC thì các bạn thay bằng code dưới đây * # 272 * [chèn giờ thật tế hiện trên màn hình vào ] # để chọn vùng CSC nhé . ) máy sẽ khởi động lại lần nữa …………..chờ cho khởi động xong vậy là chúng ta đã hoàn thành quá trình up fw bằng muti rồi đó .

Khắc phục 1 số lỗi khi up FW

Nếu sau khi up fw hoàn tất máy tự khởi động lại và hiên báo lỗi " file fota is not installed " tức bản fw bạn up có file FOTA mà bạn đã k tích chọn ... cách khắc phục , bạn rút pin ra và cho máy trở về chế độ " Download Mode " sau đó vào chương trình Multiloader chọn Master Rom và tích chọn file FOTA xong Port search --> Download , khoản 5 giây là up xong . giờ chúng ta rút pin ra và gắn lại vào , xong mở nguồn chờ máy nạp xong các chương trình rùi tự khởi động lại là hoàn tất .

* Rút pin khỏi máy
* Rút cáp
* Lắp lại pin
* Nhấn 3 phím như nêu trên
* Cắm cáp vào
* Trên bản Multiloader chọn " Differences Only " , rồi tích vào ô mà mình dính lỗi sau đó kick vào Downlaod như bình thường

Đối với các bản FW k đây đủ cách up có 1 số thay đổi :

ACE DÙNG WAVE 3 CHÚ Ý

WAVE M210S CHÚ Ý
Wave m210s phân phối tại thị trường hàn quốc tuy có ngoại hình như em Wave 2 nhưng bên trong chipset khác nên anh em tuyệt đối k up fw của wave 2 cho em ý nhé , k là phải mang ra tiệm can thiệp phần cứng !!!

forum.mysamsung.vn
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cho mình hỏi 1 chuyện, sau khi up FW xong thì máy phải để ở chế độ Masstorage thì chương trình KIES mới nhận được máy, còn nếu để ở chế độ Samsung KIES thì chương trình không nhận, cứ báo là đang dò thiết bị. và nếu để bình thường ở chế độ Masstorage không mở KIES thì cắm vào máy tính nhận được Wave và trong đó có 2 mục là thẻ nhớ và điện thoại, còn nếu để ở chế độ samsung kies thì nhận được 2 folder (1 thẻ nhớ và 1 là của dt), nếu để ở chế độ samsung Kies thì trong mục other của thẻ nhớ mới có mục __@@bada_application@@__. Lúc trước khi up FW thì ngược lại! vậy có bị lỗi gì không? cách khắc phục nếu là lỗi!
tvtuanrimf
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sau một thời gian tìm hiểu, tối qua đã Up thành công máy Wave 5753 cho bà xã, công nhận Rom mới cho máy chạy nhanh và giao diện đẹp hơn, quản lý và cài đặt tiện ích hơn...
Mong các bác Up thành công cho mình hoặc người quen của mình.
Mình up fw S5750EZTLD3 cho cái Wave 575
http://www.mediafire.com/?zuv3o4q2xedn9

Khúc cuối bấm *#272*giờ máy# thì nó ra BRI với KOR, nên chọn cái nào nhỉ mọi người.

Theo mình... đoán thi cái FW trên là của Hongkong thì chọn KOR - Korea, còn BRI - Britain thì cho bản EU ... phải không.

// hỏi ngu, các bác đừng chửi....
vohphuong
TÍCH CỰC
12 năm
@fascistkid B chọn KOR
bạn ơi giúp mình với sao mình chạy được một đoạn là nó báo eror not open series rồi ko chạy nữa. Xog là die phone luôn.
có ai giúp mình với , mình dùng wave 7233.
Các bác cho em hỏi cách này có làm được cho wave 3 Hàn Quốc không ạ?
@HoangNguyen441989 theo mình nghĩ là đc nhưng quan trọng là rom ở đâu ra, sợ không chung rom với quốc tế đâu ban
tanpro8xx
ĐẠI BÀNG
12 năm
các bác ơi ! cho tớ hỏi chút nha, khi mình úp bada 2.0 pin yếu có úp được ko vậy ? máy tớ dạo này pin yếu cứ tắt nguồn bật lên là báo hết pin rồi.chán quá😔 !!!
bác nào cho tớ biết mới !
xin chân thành cám ơn !
@tanpro8xx tốt nhất pin nên kha khá ,yêuc của bạn là 15% à ? nên để pin xanh up FW tốt hơn bạn à. còn máy bạn cứ tắt bật lên báo hết pin thì kiểm tra lại pin, lau chỗ tiếp xúc pin với máy. nếu k đc xạc đi r up luôn
@tanpro8xx Bạn kiếm cục pin khác kiểm tra xem tại pin hay tại máy bạn 😃
Pin yếu quá up xong ko khởi động được ý chứ, thậm chí lỗi máy - pin có lần mình up thấp nhất 20%.
video hướng dẫn nhìn chẳng thấy gì hết, mình đang dùng DXJF3 nghe nói phải úp qua DXJEA thì up làm sao nhỉ , ko thấy ai chỉ bước này hết , ai biết chỉ mình với
@thienlongpc77 Là bạn dùng Multiloader - up FW DXJEA 😃
Nhưng mình ko rõ ý bạn, bạn đang dùng DXJF3, bạn thích lên 2.0 thì ko cần dùng Kies, cứ dùng Multiloader nâng thẳng DXLD1 cho nhanh bạn à ;)
@LIENHUONG mình chỉ muốn up lên 1.2 thôi
@thienlongpc77 Vậy cậu up DXJID rồi up bản XXJJ9 dùng cậu nhé, trước mình dùng Bada 1.2 thấy FW này là ổn nhất. Nhưng ko có tiếng việt.

Hoặc cậu cần TV thì cậu up DXKE1 luôn cậu này:
http://www.mediafire.com/?rvn5hkbnkcdxx
Máy bị lỗi bật nguồn ko nên thì có up fw đc ko? Toàn thấy hướng dẫn khi máy còn chạy ngon thui à !!
@mrtieuphong Bật nguồn ko lên có thể do hết pin cậu ơi, cậu sạc pin cho máy rồi ấn phím tùy chọn để đưa về Download Mode dành cho dòng máy cậu xem.
Ko phải là hết pin đâu bạn ak. Máy mình bị treo khi bật nguồn chỉ nên hình chiếc điện thoại và cái mũi tên chỉ vào đt thôi, mình làm thao tác bấm phím đúng rùi nhưng máy ko hiện chữ download mà hiện màu xanh da trời ùi chuyển sang xah lá cây. Hjxhjx. Chắc máy toi rùi !!!!
thanks
minh up xong 575len batda 2.0 nhung ngon ngu englis lam the nao de co TV
@chaydidau bản 575 là bản châu âu nên chỉ có tiếng anh bạn à
minh up xong nhưng van bi loi phong tiếng việt, ko vô đọc báo đc các bác co cách nào khắc phục ko?? giup voi
sao mình Nhấn kết hợp 3 phím cùng lúc --> Khóa màn hình - phím Nguồn - Giảm âm lượng & giữ trong vài giây mà không xuất hiện Download Mode vậy các bạn?
@thaianhtuan1992 Bạn dùng máy j vậy bạn 😃
Nếu là 575 hay 723 thì phím bấm khấcve 1 2 3 ;)
@LIENHUONG s8500 bạn ah. nhưng giờ được rùi, thanks bạn nhé!
tanpro8xx
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy wave 1 của tớ cững bị lỗi ko vào được ss app rồi. chán !
tanpro8xx
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy tớ cững gt 8500 nè. giờ bị lỗi ko vào được ss app. ko biết tớ úp lại rom có được núa !
@tanpro8xx Vậy là lỗi FW, bạn up lại FW khác bạn nhé 😃
tanpro8xx
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hj. ù thank cậu nhé. tơ sẽ úp lại fw thủ xem.
em có 723 đây đang dùng 1.0 mà ko có máy tính hic bác nào có chút time ko hộ em cái em rất rất cám ơn và thuốc nước nhiệt tình ạ hic hic
@ducmy_89 bác ở đâu? mình ở vũng tàu mất rùi
@thaianhtuan1992 hyhy bác đợi em đặt vé bay vào với bác nhé :d e đag ở hn bác à
@ducmy_89 oh. đi du lich đi. hee
tanpro8xx
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tiền mua vé máy bay từ hn đến vững tàu cả đy cả về cững hơn cả tiền mua máy mới 723 bác kia rồi.
sao tớ cài k đc vậy? 😔(((
@Nana_Phạm Bạn nói rõ hơn bạn nhé 😃
@LIENHUONG bjo máy tớ nó hiện lên hình 1 cái điện thoại và 1 cái máy tính có hình tam giác ở giữa 😔(
@Nana_Phạm À, lỗi do up FW chưa xong 😃
1. Bạn tháo pin, lắp lại rồi sạc cho máy 1 lúc
2. Sau đó đưa máy về Download mode rồi up lại bạn nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019