Panasonic công bố Lumix LX7, PnS cao cấp với ống kính f/1.4-2.3, chụp ảnh liên tục 11fps

Duy Luân
18/7/2012 6:52Phản hồi: 99
Panasonic công bố Lumix LX7, PnS cao cấp với ống kính f/1.4-2.3, chụp ảnh liên tục 11fps

Ngoài việc giới thiệu Lumix G5, hôm nay Panasonic giới thiệu thêm hai mẫu máy ảnh ngắm chụp khác là Lumix LX7 và FZ200. LX7 có ống kính zoom quang 3,8x với khẩu độ rất lớn, f/1.4 cho tiêu cự 24mm và f/2.3 ở mức 90mm, hơn hẳn so với con số f/2.0-3.3 của người tiền nhiệm LX5. Chiếc máy ảnh này sử dụng cảm biến chỉ 10,1 megapixel nhưng sử dụng chung bộ xử lí hình ảnh Venus Engine VII FHD với Lumix G5, hứa hẹn cho ra ảnh chất lượng cao, độ nhiễu thấp. Tốc độ chụp liên tục tối đa 11 khung hình/giây cũng là một điểm mạnh của LX7. Xung quanh ống kính có thêm một vòng chỉnh khẩu độ để hỗ trợ thao tác nhanh hơn khi ghi hình. Hiện chưa có giá bán và ngày ra mắt của Lumix LX7.

Panasonic cho biết thêm rằng ống kính của LX7 có 11 thành phần, ghép thành 10 nhóm. Trong số đó có 5 thấu kính phi cầu (tổng cộng là 9 bề mặt phi cầu), bao gồm luôn cả một thấu kính phi cầu hai mặt tán xạ thấp (Extra-low Dispersion). Hãng nói LX7 là chiếc máy ảnh đầu tiên của mình được tích hợp hệ thấu kính cao cấp như trên, giúp hạn chế đến mức thấp nhất hiện tượng biến dạng và quang cao cũng như đem lại một phông nền mượt mà cho ảnh. Lớp phủ Nano Surface Coating giúp giảm sự phản chiếu của ánh sáng ở toàn dải khả kiến (bước sóng 380nm-780nm).

Cảm biến của LX7 là loại 1/1,7" độ phân giải 10,1 megapixel với tỉ số tín hiệu/nhiễu là 1,5dB, tốt hơn so với người tiền nhiệm LX5. Do đó, hình ảnh cho ra rõ ràng và đẹp hơn khi thiết lập ISO cao. Nước ảnh, mức độ chuyển màu và dải tương phản động cũng rộng hơn, đẹp hơn khi chụp trong môi trường ánh sáng có sự chênh lệch lớn. Bộ xử lí hình ảnh Venus Engine mới cùng với hệ thống Intelligent NR (Noise Reduction) giúp tối ưu hóa việc khử nhiễu cho từng vùng của bức ảnh. Giống với G5, chức năng Multi-process NR cũng xuất hiện trên LX7 để xử lí nhiễu theo nhiều bước khác nhau để đạt kết quả tốt.

Cấu hình của Panasonic Lumix LX7:
  • Cảm biến: 10,1 megapixel CMOS, kích thước 1/1,7"
  • Bộ xử lí hình ảnh: Venus Engine VII FHD
  • ISO tối đa 12.800
  • Có ổn định hình ảnh quang học
  • Ghi được ảnh RAW, RAW+JPEG, hỗ trợ HDR, Panorama
  • Ống kính: LEICA DC VARIO-SUMMILUX 24-90mm f/1.4-2.3
  • Tốc độ: nhanh nhất 1/4000 giây
  • Chụp ảnh liên tục: tối đa 11 khung hình/giây ở độ phân giải đầy đủ, 5 khung hình/giấy nếu có AF
  • LCD: 3" độ phân giải 920.000 điểm ảnh
  • Có nhiều chế độ chụp với hiệu ứng màu phong phú
  • Có chế độ iA (Intelligent Auto) và iA+ tự động nhận biết cảnh chụp để chọn cấu hình tối ưu
  • Quay phim Full-HD 1080p, tốc độ 60fps (AVCHD) hoặc 30fps (MP4)
  • Ghi âm theo hệ thống Dolby® Digital Stereo Creator, tính năng Wind Cut để giảm tạp âm
  • Phụ kiện: ống ngắm OVF, filter adpator, các loại kính lọc, flash rồi, bao da, pin DMW-BCJ13

99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Liên tục 11fps với một chiếc compact :O, mình đoán chắc là nó chỉ shoot chứ ko focus lại
@Góc nhìn Chuẩn.
Continuous shooting specs are impressively high; 11 fps at full resolution with focus and exposure fixed,

thay đổi focus giảm còn 5
or 5 fps with tracking AF, compared to the LX5's 2.5 fps.
@Góc nhìn Focus lại cũng được 5fps đó bác.
Camera của phone chỉ đe doạ được các compact cùi. Chứ còn các compact đỉnh với thông số khủng thế này thì còn lâu lắm lắm 😃
daohuuke
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quangduc89 lại 1 anti iphone^^
FerrariFXX
ĐẠI BÀNG
12 năm
@daohuuke ??? Mắt chỉ nhìn thấy được chữ iphone thôi à? Bó tay nhờ.
@daohuuke Bác cho e hỏi có chữ iphone nào trong bài viết của e ạ?
Nhiều bác chả chịu đọc kỹ mà cứ phán cứ thánh vậy o_O
Ko biết con LX7 này có ăn đc Sony RX100 lens Carl Zeiss T* F1.8 ko nhỉ
Con này đẹp quá! lại có cấu hình ngon, ra mắt chắc phải cả chục triệu đây.
leonheart
TÍCH CỰC
12 năm
kết em này rồi nha... có vòng chỉnh khẩu tay nữa sướng ghê.
cấu hình ngon, máy đẹp. kết cái lens
Ôi đệc, khẩu 1.4, 11fps, khủng long compact à :eek:
Reltih
TÍCH CỰC
12 năm
@huutai_pasion 1.4 của compact chứ có phải 1.4 như DSLR đâu.

Dù sao cũng hơn em Canon mới giới thiệu thì phải.
@Reltih kích thước 1/1,7" nữa nè, để bán ra rồi trải nghiệm xem sao chứ công bố này chưa biết đc
haxua83
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Reltih Nghĩa là sao ạ? khẩu còn có sự khác biệt giữa Compac và DSLR ạ?
máy này thực sự ấn tượng đấy, các bạn có thể vào link dưới để xem sample image từ trang web uy tín dpreview.com:

http://www.dpreview.com/galleries/reviewsamples/albums/panasonic-lumix-dmc-lx7-preview-samples
minhtoyou
TÍCH CỰC
12 năm
haizzz, đành đẩy e LX5 đi vậy :-<
lytrn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình hình là e muốn mua 1 cái máy chụp hình nhìn nó hầm hố tý, giá tầm 3tr5 trở xuống thôi . Ae tư vấn giúp em với
Em đã chấm được 2 con là Kodak Z5010 và Fuljifilm s2940 giá tầm tầm nhau. Cho em hỏi 2 máy này chụp ra sao vậy, có đẹp không. Lần đầu tiên mua máy chụp hình cho gia đình nên cũng kỳ vọng lắm ^^
Đây là link e đã tìm được giá rẻ ae tham khảo:
Fujifilm s2940
http://www.walmart.com/ip/FujiFilm-...h-Bonus-8GB-SD-Card/20919684?findingMethod=rr
Robot or human?
walmart.com

và đây là z5010
http://www.amazon.com/Kodak-EasyShare-Z5010-Digital-Camera/dp/B005KG3NSK/ref=cm_cmu_pg__header
Cám ơn ae nhiều
haingan01
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lytrn Khi nào bác lấy 1 trong 2 em pm em với em cùng muốn lấy 1 tầm tiền như bác vậy
lytrn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@haingan01 Tình hình là hỏi quài mà không ai tư vấn nên còn phân vân lắm
iptran68
TÍCH CỰC
12 năm
chụp bằng em LX5 đã mê rùi, LX7 thì phê lòi mắt! @@
Mình đã từng sử dụng LX3 của Panasonic, phải nói rằng dù đã lên tối DSLR nhưng khi chiêm ngưỡng LX7 thì mình vẫn ao ước sở hữu nó thêm lần nữa.
leonheart
TÍCH CỰC
12 năm
@theoriginalstuffs mình cũng như bác lên tới dslr rồi mà nhìn em lx7 này kiềm lòng ko đặng 😁
lesud
TÍCH CỰC
12 năm
vãi thật, F 1.4, con LX5 của mình giờ thành đồ cổ rồi
1.4 thì ko biết có xoá phông được ko nhỉ, thấy có vòng chỉnh tay kìa ;))
FerrariFXX
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thế này LX5 hạ giá rồi :p. Vẫn thích máy compact để thuận tiện đi lại, chụp ngon thế này thì còn gì bằng, lại chờ đợi.
Quá ngon rồi, niềm đam mê lại trỗi dậy 😆
tntuyenbn
ĐẠI BÀNG
12 năm
oạch f 1.4. e đang dùng con canon a3100 cùi. nhìn em này mà thấy tủi
Chuẩn bị lên Top máy ảnh Compact bán chạy nhất nước Mỹ đây :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095