14 mẹo hữu ích cho Android 2.3

Duy Luân
8/2/2011 16:3Phản hồi: 67
14 mẹo hữu ích cho Android 2.3
Android 2.3 không chỉ cải tiến về hiệu năng hoạt động mà Google còn bổ sung nhiều tính năng thú vị cho hệ điều hành mang tên Bánh gừng (Gingerbread) này. Sau một thời gian sử dụng, mình có một vài mẹo muốn chia sẻ cùng mọi người. Hi vọng nó sẽ giúp chúng ta tận dụng tối đa chiếc điện thoại của mình để phục vụ cho đời sống hằng ngày.

1. Dấu hiệu phát sáng khi cuộn (gọi là Visual Cue): báo hiệu bạn đã cuộn đến đầu hoặc cuối của danh sách. Bạn không thể tiếp tục duyệt lên hay xuống.

2. Màu của biểu tượng trên thanh thông báo: Những biểu tượng trên thanh Notification sẽ chuyển sang màu xanh khi bạn thiết lập kết nối tự do đến Google. Bình thường, chúng sẽ có màu trắng.

[​IMG] [​IMG]

3. Điều khiển bằng giọng nói: bạn có thể ra lệnh cho máy tự thực hiện một số thao tác bằng cách nhấn vào biểu tượng micro kế hộp thoại tìm kiếm hoặc nhấn phím micro trên bàn phím (cứng/ảo). Bạn sẽ được hướng dẫn một số lệnh cơ bản. Tuy nhiên, mặc định Android 2.3 chỉ hỗ trợ tiếng Anh, chưa hỗ trợ điều khiển bằng tiếng Việt.

4. Tất cả mọi thứ bạn đã tải về bằng trình duyệt sẽ được tổng kết trong ứng dụng Download Manager. Bạn có thể tìm thấy trong nơi liệt kê ứng dụng (App Drawer). Đây là điểm cộng lớn cho Google khi tích hợp ứng dụng này vào Android 2.3

5. Xem nhanh tất cả ảnh trong một nhóm (stack/folder) của ứng dụng Gallery bằng cách dùng hai ngón tay đặt lên folder đó và kéo rộng hai ngón tay về hai phía của màn hình. Bạn sẽ thấy hình ảnh "chạy" từ ngón tay này sang ngón tay kia rất đẹp mắt, mượt mà lại nhanh chóng nữa.

6. Chọn và cắt dán nhanh chữ trong trang web bằng cách nhấn giữ lâu vào đoạn chữ bạn định sao chép, dùng hai thanh giới hạn chữ để chọn vùng và nhấn vào vùng vừa chọn là đoạn chữ đó tự động được chép vào clipboard. Giờ thì bạn có thể dán nó vào bất kì vị trí nào bạn muốn. Với ứng dụng Gmail, bạn phải vào Menu > More > Select Text.

7. Chuyển điện thoại của bạn thành điểm phát Wifi bằng cách truy cập vào Settings > Wireless & Networks > Tethering & Portable Hotspot. Cẩn thận với dung lượng tải nhé, 3G ở Việt Nam đắt tiền đấy!

8. Hiệu ứng tắt mở màn hình mới: tương tự như khi bạn mở hay tắt TV đèn hình cathode. Có thể bật lên trong mục Settings > Display > Animation. Chọn All animations.

9. Trong Gingerbread, bạn có thể nhấn kết hợp phím Shift với một chữ cái bất kì để viết hoa chữ cái đó. Có thể dùng cho cả bàn phím cứng lẫn bàn phím ảo (trên các máy hỗ trợ cảm ứng đa điểm).

Quảng cáo

10. Truy cập nhanh các kí tự đặc biệt như số, dấu câu,… bằng cách nhấn và giữ bất kì phím nào có một kí tự nhỏ hay dấu …

11. Khi không cài đặt Angry Birds, hãy unmount thẻ nhớ trước khi tải lại ứng dụng này từ Market. Để unmount thẻ nhớ, bạn hãy vào Settings > Storage > Unmount SD card.

12. Muốn tiết kiệm pin, tắt 3G khi không dùng bằng cách truy cập vào Settings > Wireless & Network > Mobile Networks. Bỏ chọn ở mục Data enabled và chọn mục Use only 2G networks. Khi nào cần dùng đến mạng Internet 3G, bạn hãy thực hiện ngược lại.

13. Kiểm tra mức độ tiêu thụ năng lượng bằng cách vào Settings > About phone > Battery Use. Tại đây, bạn sẽ biết những thành phần nào của hệ thống đang dùng bao nhiêu phần trăm pin. Nhấn vào biểu đồ lược giản trên cùng của màn hình, bạn sẽ được thấy biểu đồ chi tiết về thời gian tiêu thụ điện của các chức năng như Wifi, màn hình mở, máy vào trạng thái nghỉ, sạc,… kể từ lần khởi động máy gần nhất.

14. Chỉnh máy về chế độ tự điều chỉnh độ sáng màn hình theo độ sáng môi trường. Việc này không chỉ giúp bạn tiết kiệm năng lượng mà còn đỡ hại mắt khi dùng máy trong thời gian dài. Để chỉnh, bạn vào Settings > Display > Brightness. Chọn vào ô Automatic brightness. Đồng thời chỉnh luôn thời gian tự tắt màn hình ở mục Screen timeout. Nên để khoảng 30 giây là hợp lí.

Chúc mọi người vui vẻ với thiết bị Android của mình.

Quảng cáo

67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dorian
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hữu ít thật! CẢM ƠN BÁC NHIỀU NHÉ ;)
mobile123
TÍCH CỰC
13 năm
cho em hỏi galaxy s có 2.3 chưa ah
Thích nhất phần stack/folder và download.
Trông hình của bác thì bác cũng dùng NO. Sao con của em chưa thấy nó lên 2.3 nhỉ. Em đợi OTA mà chưa thấy. :| Xin bác chỉ giáo
Chỉ có phần 1.2.4.7.8.9 theo mình thấy là mới ở 2.3 . còn các cái còn lại thì từ 2.2 đã có rồi
6260
ĐẠI BÀNG
13 năm
em đang xài 2.3 , sao cài Angry Birds vào là báo lỗi không chơi được . bác nào chỉ giúp em với
silut7
TÍCH CỰC
13 năm
Không hỗ trợ giọng Việt, tìm bằng tiếng Anh thì cũng 5 ăn 5 thua với người Việt, mong sớm có hỗ trợ! 😃
Đồ công nghệ nên xài ENG hơn vì tiếng Việt dịch có chuẩn dc đâu +_+
Thích nhất cái download manager, thật tiện dụng

---------- Post added at 01:34 PM ---------- Previous post was at 01:30 PM ----------

Chẳng có máy móc nào mà nhận dạng đc tiếng Việt đâu bác ơi.... Phong ba bão táp cũng chẳng bằng ngữ pháp Diệc Lam mà 😃)

Á à ã ả ạ, cá cà cả cã cạ, lá là lả lã lạ.... Lols
Bác này nói hơi nặng rùi. Còn em thì thấy nươc mình có mấy người có cái tính đấu đá bảo thủ như mấy bác đâm ra phá hoại. Topic về mẹo sử dụng của người ta có công làm ra cho anh em tham khảo mà đọc toàn thấy các bác cãi nhau. Mỗi ngôn ngữ đều có cái hay và cái khó riêng nhưng Tiếng Việt chúng ta chưa có hổ trợ vì độ thông dụng của nó chưa cao thôi, mấy bác cư đâm đầu cãi nhau làm gì thế. Dù chưa có adroid 2.3 dùng nhưng vẫn thank bác chủ top😃
Thế theo bác thấy 1 chú tiếng Việt viết không rành mà mở miệng ra là chê tiếng Việt thế này thế nọ thì ngồi im mới là không phá hoại à? Mình cũng có ý như bác thôi. Bao nhiêu thứ tiếng nó phức tạp thế mà vẫn được hỗ trợ thì trước sau gì tiếng Việt cũng sẽ được thôi. Còn những ai không tin thì chỉ 1 câu thôi:" Chờ mà xem":throwball:
hoanghaithu
ĐẠI BÀNG
13 năm
trời nóng nực làm chai dr thanh hay trà xanh 0 độ cho nó mát đi bác 😁 bác trên kia nói cũng có đúng, cũng có sai ( vd như phát âm chữ C đấy, tiếng Việt k cũng là "cờ", "xê", "xi" rồi :D ) bác góp í tích cực quá đâm ra nhiều lúc nó .. hơi tiêu cực :D
ĐÚng là k có j là k thể, nhưng tiếng Việt thì chắc là phải đợi lâu lắm đây ;))
hoanghaithu
ĐẠI BÀNG
13 năm
"Li-băng, Sip, Cô-oét, Arập-xê-ut" là đọc theo tiếng Việt đấy chứ bác, đọc kiểu này cho ng nc ngoài nghe thì k biết họ có hiểu k nữa, nói j đến cái máy 😁
P/S : bác k nên gay gắt quá về cái vấn đề chính tả vì đến cái đài truyền hình quốc gia nó còn nói k ra hồn nữa là nói j đến ng khác :D điển hiển là " FAN HÂM MỘ " mỗi lần nghe mà thấy bùn cười. Bác mà khó chịu, cay cú vì cái vấn đề này thì chắc khi bác ra ngoài đường, bác mà gặp mấy đứa 9x choai choai thì ... ;))
Hình như chỉnh auto brightness hao pin hơn mà?
buihungkb
TÍCH CỰC
13 năm
đúng đó, auto hao hơn để min brightness
buihungkb
TÍCH CỰC
13 năm
#5 chỉ áp dụng cho gallery 3D thôi mà, mấy bản rom cook cái có cái không, đưa vào đây làm ji?
mà cái gallery 3d cũng nặng nề và chậm vãi, ghét nhất lúc nằm nghiêng nó cứ bị nghiêng đi
arcwin
CAO CẤP
13 năm
Em nghĩ hại pin còn hơn hại mắt he he cứ để dùng cho nó sướng. Pin hỏng còn mua được chứ mắt kém thì tối nằm với vợ tắt điện thì biết sao đây 😁
Nằm với vợ mà tắt đèn rồi thì ngói cũng như tranh, cứ thế mà phang thôi cần gì tới mắt. :d
chưa có 2.3 cho galaxy S
Anhbien
TÍCH CỰC
13 năm
2.3 này ho tro nhung may nao roi ae
bác chủ xài dt j` vậy................................................
bmw_125i
TÍCH CỰC
13 năm
Tiện đây mình xin đóng góp chút tiện ích về 2.3 (bản CM7 trên MS nhé các bạn :p)
15. Khóa xoay màn hình trên thanh Statutbar:
Bạn có thể vào Setting => CyanogenMod =>Interface => Widget buttons => Tích vào Orientation, từ đây bạn sẽ thấy biểu tượng khóa xoay màn hình trên thanh bar. Đối với những ai đã dùng hệ điều hành iOs của Apple tin rằng sẽ rất thích chức năng khóa xoay màn hình, rất tiện khi chúng ta nằm để vọc máy cả buổi.
buihungkb
TÍCH CỰC
13 năm
cái này có bản có bản không, nhưng tất cả fw của android đều có chức năng khóa xoay ( display>auto rolate screen ) chẳng qua hơn thua cái widget thôi 😃
Những Topic như thế này làm cho những người dùng Galaxy S nóng ruột không chịu được. 😔
emptyzero91
ĐẠI BÀNG
13 năm
máy cái chủ topic đề cập hình như trên 2.2 đã có roài mà @@ đang xài sl28 + rom cook nên có >"< - đợi em 2.3 ra để cải thiện tốc độ galaxy s thôi nhìn nexus s ham nhưng đu theo không nổi sợ điện giật thôi mình đợi galaxy s2 ra nó rớt roài mình hứng vậy :showoff:

---------- Post added at 12:39 PM ---------- Previous post was at 12:36 PM ----------

dùng auto cho lành bác ơi để min nhiều khi ra ngoài nắng lại vào chỉnh tiếp , còn xài widget máy nặng vả lại thằng sam sung cho con sensor mà mình hôk xài cũng phí nhỉ ^^

---------- Post added at 12:40 PM ---------- Previous post was at 12:39 PM ----------

đúng đó bác ợ ^^ mà lên mạng search rom cook 2.3 cho 2.2 về hưởng thụ cái cho đỡ nóng trong người bác ơi từ từ hóng 2.3 ra
mục 3,12,14 đã có từ 2.2

---------- Post added at 01:12 PM ---------- Previous post was at 01:09 PM ----------

có cái extend power control có xái widget chỉnh độ sáng ở 4 mức là đủ xài tùy theo môi trường chứ auto chạy ko chính xác đâu
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
đánh dấu nè..có lúc sẽ cần đến, lại lôi ra nghiên cứu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019