Black Hat 2012: Apple lần đầu tiên trình bày các công nghệ bảo mật trên iOS

tungnt1108
24/7/2012 17:26Phản hồi: 93
Black Hat 2012: Apple lần đầu tiên trình bày các công nghệ bảo mật trên iOS
Dự kiến tại hội nghị Black Hat, Giám đốc Bảo mật của Apple - Dallas De Atley sẽ có buổi thuyết trình nhằm chia sẻ, trao đổi về các công nghệ bảo mật hiện có trên nền tảng iOS. Mặc dù từng tham gia rất nhiều sự kiện liên quan đến bảo mật ứng dụng và thiết bị nhưng đây là lần đầu tiên kể từ năm 1990 Apple tổ chức một phiên thảo luận với nội dung như trên.

PC chạy HĐĐ Windows và các smartphone sử dụng phần mềm Android là những mục tiêu thường xuyên bị hack nhưng các vụ việc tương tự liên quan đến Apple mới thật sự gây được chú ý. Riêng năm nay Apple đã chịu ảnh hưởng nặng nề về mặt hình ảnh khi hơn 600000 máy tính dùng hệ điều hành Mac nhiễm botnet Flashback và mới đây tính năng “mua trong ứng dụng” (in-app purchase) trên các thiết bị chạy iOS phiên bản 3.0 trở lên bị hack, điều này giúp hãng có cái nhìn khiêm tốn hơn về hơn về khả năng bảo mật trên sản phẩm của mình. Thông qua buổi thảo luận Apple hi vọng sẽ phát triển được mối quan hệ tốt đẹp và nhận được sự hỗ trợ tích cực từ cộng đồng hacker. Trước đó cả Microsoft, Google đều đã thực hiện điều tương tự lần lượt trong hai năm 1998 và 2010.

Tổ chức lần đầu tiên vào năm 1997, Black Hat là dịp để các nhà quản lý thông tin và nghiên cứu bảo mật hàng đầu thế giới giao lưu, học hỏi thông qua việc chỉ điểm các lỗ hổng bảo mật và chia sẻ các kỹ thuật hack mới. Bên cạnh đó hội nghị cũng sẽ có các phiên đào tạo kỹ năng bảo mật được giảng dạy bởi các chuyên gia uy tín. Black Hat 2012 đang được diễn ra tại khách sạn Caesra Place ở Las Vegas (Mỹ).

Nguồn: Blackhat, Bloomberg, Cnet
Ảnh: Besttechinfo
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phoenix198x
ĐẠI BÀNG
12 năm
Apple đang làm cuộc cách mạng mới 😁 nhiều cái hay quá 😃 mình rất thích sản phẩm của apple
@phoenix198x Chắc đọc được cái tiêu đề rồi vô comment đây
@phoenix198x =))
Bảo mật hơn... an toàn hơn
mà hack thì vẫn cứ hack...
Wins đã bao nhiêu năm rồi sửa suốt mà vẫn bị hack
thì Mac mới vài năm làm gì ko bị
duchuykun
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kentkoo Bác nói Mac mới ra đời vài năm à :| bắt đầu xây dựng năm 1980 và năm 1984 là có thế hệ Mac OS đầu . Còn Windown thế hệ đầu tiên vào năm 1985 nhé :|
@kentkoo Chưa hiểu ý bác?
@duchuykun Và đi trước thế nhưng apple lại đi sau windows 15 năm về bảo mật. Lý do rất đơn giản là vì bây giờ Mac os mới có chỗ đứng so với windows ngày xưa vừa ra đã có chỗ đứng nhất định.
P/s: bạn đừng viết nhầm windows thành win "down" nữa nhé.
duchuykun
ĐẠI BÀNG
12 năm
@__D@rk_VIP__ Không hiểu chỗ đứng của bạn là sao. Mac OS không phổ biến hơn Windows là do apple không bán nó như microsoft. Hơn nữa các máy Mac đắt hơn nhiều so với máy chạy windows và lại không đa dạng về cấu hình nữa. Còn về bảo mật, 15 năm gì mình không biết nhưng mọi người vẫn thừa nhận rằng Mac OS ổn định hơn windows rất nhiều (lí do là cơ chế quản lí app nó tách biệt với hệ điều hành v.v...) và mình sài macbook cũng không dùng tới phần mềm antivirus. Còn windows bảo mật cỡ nào thì khi ko có phần mềm chống virus của hãng thứ 3 cũng bị virus xơi tuốt còn như nếu dùng thì không tính là windows bảo mật hơn nhé ;))... win 8 chưa biết thế nào vì mới ra đây thôi. p/s mac os có kis và kas cũng là phần mềm chống virus hãng thứ 3 nhất nhì thế giới đó
@duchuykun Hãy đọc rồi hiểu cho kĩ, bài viết này là chỉ trích Apple đầu quân muộn cho đội ngũ bảo mật và để đến mức bây giờ phải bắt đầu với con số "1". Đội ngũ hacker mũ đen này đã được microsoft và google chú ý từ lâu rồi. Họ không kiêu căng để mà tự cho mình vào vũng lầy như apple bây giờ. Bài viết này đã nói giảm nói tránh đi nhiều từ "nóng" nên không thực tế bằng bài viết trên các báo. Còn vấn đề tại sao Mac không phổ biến bằng Win thì đó là do chiến lược kinh doanh của mỗi bên thôi. Nếu cậu quá đòi hỏi ở người tiêu dùng thì xin mời cậu hãy nhận lấy phần còn lại, tôi sẽ nhận phần ít hơn nhưng tôi sẽ được đa số.
Lần sau hãy đọc kĩ các comment ở dưới để hiểu rõ hơn.
Chắc mấy vụ vừa rồi bị hacker tìm ra lỗ hổng, hack mua ứng dụng koo mất tiền, apple cảm thấy xấu hổ quá, nên mới xem xét lại đây mà!!
vikingno1
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trước đây Mac ít người dùng nên các hacker ít quan tâm, chứ bây h thì còn phải học Microsoft nhiều
Đang nói về iOS nhé, các bác đừng nhảy sang Win với Mac,
iOS JB rồi thì còn bảo mật nữa không nhể :eek:
@nhatientri Liên quan tới Mac trong đó nữa đấy ợ
thangvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
ủa, tại sao lại gọi là Black Hat??? Phải gọi là White Hat chứ nhỉ? Black Hat là chỉ hacker mũ đen, tức là kẻ xấu mà?:eek:
@thangvh Cái này là Hội nghị an ninh Hacker Mũ đen thì phải là Black Hat là đúng rùi 😁
Chắc toàn cao thủ tập trung lại đó nhỉ. Hay apple đánh bom liều chết giết hết tất cả hacker

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
M.A.T
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giờ hack ko phải phá mà hack xong nhận tiền :d
Thắng phá bao giờ cũng dễ hơn thằng làm
hakaji
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hypous Đừng nhầm lẫn, trong CNTT, phá khó hơn làm đó.
@hypous Câu hay nhất trong ngày, nhiều tên cuồng cứ nghĩ hacker là "anh hùng" trong khi những người làm công tác phòng chống thì ko ai biết tới. Một phần cũng vì phim ảnh tác động tới tâm lý con người.
Bởi thế mà nhiều tay ăn không ngồi rồi lên mạng tìm tòi cách phá phách mà thực chất cũng ko hiểu gì, người ta bảo làm A thì làm A mà ko biết tại sao.
Xin nhắc lại lần nữa: CHỐNG BAO GIỜ CŨNG KHÓ HƠN PHÁ
@chickenhead 😃 sai bét. Thằng nào trình cao hơn thì thằng trình thấp hơn nó khó =]=]=]=]=].
shensai_1
TÍCH CỰC
12 năm
@hypous nguy hiểm .......
Trích lại câu nói nổi tiếng của SJ:
"Không có gì là không thể "
Vì thế đừng quá tự tin
Tổ chức ở lasvegas nhiều bác cũng mất kha khá $
bài viết lại dùng từ giảm tránh rồi bên mấy diễn đàn khác là táo thối hạ mình đi tham gia hội nghị .Trước cứ tinh tướng cho cố vào giờ khổ thân người ta đã nói đã là con người thì ko có gì là tuyệt đối nên đừng có rêu rao mình là vô đối
bài viết lại dùng từ giảm tránh rồi bên mấy diễn đàn khác là táo thối hạ mình đi tham gia hội nghị .Trước cứ tinh tướng cho cố vào giờ khổ thân người ta đã nói đã là con người thì ko có gì là tuyệt đối nên đừng có rêu rao mình là vô đối.
PS:trình bày công nghệ bảo mật làm quái gì nó hack hết cha rồi mới trình bày kéo lại sỹ diện là mày hack do tao nói cách mở khóa àh
123445666
ĐẠI BÀNG
12 năm
@heniken111 bác cũng nên đọc lại toàn bộ comment và bài viết ở phía trên, nó ko chỉ đề cập đến iOS cho iphone mà còn đề cập đến Mac OSX bị trojan xâm nhập, và bác bên trên đã nói rõ là phần mềm dành cho máy MAC( ko phải iphone) bác mới là ng` ko chịu đọc bài viết và ko hiểu comment mà chỉ vào phán bừa... nên phân biệt iOS và Mac OS nhé
heniken111
ĐẠI BÀNG
12 năm
@123445666 đã xin lỗi vị ở trên và tôi đính chính lại tôi chảng đả động gì tới mac os (vì tôi chưa dùng bao giờ) vì thế đừng lôi mac os vô đây
123445666
ĐẠI BÀNG
12 năm
@heniken111 mình đang nói về bài viết và việc bác nói về mình, hơn nữa cái cm này mình viết trước khi có cm của bạn
@hellsing82 ý mình nói ở đây là ko phải chuyện mất bò mới lo làm chuồng như một số bác ở đây nói mà là chuyện ng ta trình bày việc bảo mật để có niềmt in người tiêu dùng,bạn trích dẫn không liên quan gì đến câu mình nói
nhiều bợn fan ảo tưởng về apple quá nhỉ

@bumbm Em ảo bao giờ hả bác 😔 em không phải ifan.
@QuocDung336 Hihi 😃
@bumbm Ghét bác 😁:D😃:p:p
loveyouhp
ĐẠI BÀNG
12 năm
toàn pro ở đây,ốp c4 vào hội nghị là xong,hôm sau lên báo 90% hacker pro trên thế giới đã ra đi,lo gì nữa. :p
@loveyouhp còn lại 10% nó trả thù mới đáng sợ bạn à, táo muốn ốp c4 thì fải tính toán làm sao cho die hết 100% cơ
123445666
ĐẠI BÀNG
12 năm
@loveyouhp PRO tụi nó ngồi nhà xem live bạn ah, tham gia nghe mấy ông ấy chém gió làm gì, thẳng nào làm gì 1 chtrinh` bảo mật chả tự coi mình vô đối vấn đề là có ai quan tâm đến hay ko thôi -,-
Tinh tế mà 😃😃
Hội nghị này để Apple tìm exploit trên 10.8 & iOS6 nhanh chóng. Các bác hacker thì nhận tiền, Apple thì fix, patch...
pqd1910
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nói chung là kết mỗi cái phần cứng của Apple thôi, chứ phần mềm dùng chán phèo, không có gì đặc sắc cả.
iOS vừa ra cũng bị JB ngay ngày hôm sau rồi, nay mai iOS6 chắc cũng vậy thôi. Về công nghệ bảo mật thì Apple chỉ là trẻ mới lớn thôi !
blackcatzz
ĐẠI BÀNG
12 năm
@pqd1910 Apple sản xuất phần cứng hồi nào vậy =)) Cụ thể là bác thích cái "phần cứng" nào do Apple sx 😆
mac os tào lao mía lao. dùng mac os chẳng khác nào 1 tay cầm chuột còn tay kia tự bóp mạnh cái phần nằm riêng biệt, giữa 2 chân của mình =]]

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019