Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cứu gấp (về xử lý ảnh)!

brother7
4/1/2009 14:55Phản hồi: 12
Cứu gấp (về xử lý ảnh)!
Đám cưới thằng bạn.
Mình vác máy đi chụp (S2IS)
Amatuer thôi.
1 số tấm bị như thế này

Tình trạng thứ nhất: chụp chung với đèn của máy quay, cho tông ảnh như thế này

Tình trạng thứ 2: Chụp trong nhà hàng, thiếu sáng.

Mình để chế độ auto hết.
Đánh Flash cũng không lại cái đèn của máy quay.

Xử lý được không vậy các anh?
Chỉ em với.
Đừng cười em gà nhé. Hồi nào giờ chỉ chụp ngoài trời thôi.
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

brother7
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chuyển nhanh thật.
Mod làm việc nhanh thật đấy.
Nhưng mà không cho em ở box cafe thêm xíu không được sao? (vì cafe lúc nào cũng đông nhất) 😃
Vì em đang gấp mà.
Dù sao thì cũng xin lỗi về sự cố ý này.

Em đã chỉnh Auto Color trong PS, thấy khá hơn, chỉnh thêm sáng...
Nhưng không biết có cách nào hay hơn không. Chính quy hơn chẳng hạn.
Nhân tiện các anh chỉ dùm trong trường hợp như vậy thì chụp thế nào.
Cảm ơn mọi người.
Photoshop CS4 có phần chỉnh JPEG mà gần như chỉnh RAW. Bác cho mình xin hình gốc lên mạng hay vào email mình mình thử xem sao.

cuhiep@gmail.com
brother7
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đây là link hình gốc:
1: http://huynhanh.vn/public/neverdie/2/IMG_0003.jpg
2: http://huynhanh.vn/public/neverdie/2/IMG_0110.jpg
thank anh Hiệp trước nha

Nếu được thì anh góp ý cho em về kỹ thuật chụp luôn nha.
Nào giờ chưa chụp đám cưới nên gặp cảnh này không biết xử lý sao luôn.

Tớ sửa bằng lightroom 2.1, giảm màu nhiệt, giảm bão hòa màu cam, tăng sáng màu cam, tăng hue màu cam

brother7
ĐẠI BÀNG
15 năm
úp cái nữa vậy... dộ mai... mại dô...
em đã chỉnh hết rồi
nhưng cần anh em chia sẽ kinh nghiệm thêm
về xử lý ảnh và kỹ thuật chụp luôn ạ.
kinh nghiệm là khi chụp đám với máy không có đèn flash rời như Canon S2IS thì chỉ có nước nương theo đèn máy quay mà chụp cho an toàn. về chỉnh màu lại sau. nếu có tiền thì bạn chịu khó mua thêm đèn slave nữa thì lúc đó chủ động hơn nhiều.
brother7
ĐẠI BÀNG
15 năm
Vì đám cưới thời kinh tế mà, chụp dùm cho người ta chứ đâu phải em chụp chuyên nghiệp đâu.
Cảm ơn anh chia sẻ.
Lexus350
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác chụp vậy bảo sao bố chú rể không nhìn bác bằng con mắt uất hận thế kia ( tấm 1 ) khà khà 😁
Em đùa bác vậy thôi , chứ nhiều khi newbie đi chụp ảnh quay phim cũng buồn cười lắm . Ngày xưa em vác máy đi quay cho đám cưới ông bạn , quên béng mất không lấy cân bằng trắng ( white balance ) trước khi quay nên đám cưới giữa trưa mà tưởng như có thêm đèn cao áp sân Mỹ Đình chiếu vào ---> cô dâu chú rể mặt mày cháy trắng bóc , không còn ra nét nữa :baffled5wh: . Lại còn đợt thực hành quay phim , đến lúc quay xong quên không tắt máy , cứ thế xách về . Lúc về bật lên toàn thấy chân bước và bánh xe máy trên đường , ôi hết cả mặt :baffled5wh:
như Cuhiep đã biết, để chỉnh sửa những lỗi trên, nếu load vào Picasa cũng có thể hạn chế tương đối khiếm khuyết, trong đó có đủ chức năng làm tươi màu, hoặc có thể dùng auto colour, có phần chỉnh sáng toàn bộ ảnh (fill light) cũng như hight light. bức thứ hai khó chỉnh hơn do khoảng cách chụp hơi xa, trong phòng như vậy e là đèn flash của máy không cho hiệu quả cao được, muốn chụp trong nhà đẹp phải có thêm đèn để tăng độ sáng. Mình cũng đã đi chụp mấy đám hỏi và cưới rùi, ngoài trời thì ok nhưng chụp trong nhà phải cho vào pc chỉnh lại gần hết mới có ảnh đẹp được. thân!

mong nhận được góp ý của các pro!
He he, mà sao bác lại nhận lời chụp hộ đám cưới được nhỉ, các cụ dạy trên đời có 4 cái ngu thì 2 cái đầu tiên chính là liên quan đến đám cưới. Vụ này hỏng không làm lại được nên em chả bao giờ dính vào, cứ văn hóa văn nghệ chơi chơi, cái nào đẹp thì khoe, còn xấu thì xóa tiệt.
MRRIM
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thanks anh, thông tin rất bổ ích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019