[Thủ thuật WP] Sao lưu và phục hồi dữ liệu không cần mở khóa lập trình viên

bk9sw
10/9/2012 18:8Phản hồi: 73
[Thủ thuật WP] Sao lưu và phục hồi dữ liệu không cần mở khóa lập trình viên

Một trong những nhược điểm lớn của Windows Phone 7.5 so với các nền tảng di động khác là người dùng không thể sao lưu/phục hồi các nội dung như tin nhắn, ứng dụng và thiết lập hệ thống. Thực ra thì vẫn có giải pháp sao lưu không chính thức nhưng chỉ có thể thực hiện trên những thiết bị đã được mở khóa hoàn toàn (Full Unlock) và dĩ nhiên là không đơn giản cho người dùng bình thường. Vì vậy, mới đây thành viên @MarcHoover thuộc diễn đàn xda-developer đã giới thiệu một công cụ sao lưu/phục hồi đơn giản, không cần mở khóa máy, không am hiểu nhiều thủ thuật với tên gọi WP7 Easy Backup Tool.

WP7 Easy Backup Tool cho phép:
  • Sao lưu tin nhắn;
  • Sao lưu ứng dụng (dữ liệu ứng dụng, save game, v.v...);
  • Sao lưu registry và thiết lập người dùng;
  • Sao lưu hệ điều hành (bao gồm cả những bản cập nhật firmware).
Điểm hạn chế duy nhất của công cụ là nó không cho phép bạn sao lưu các tập tin đa phương tiện như nhạc, phim. Tuy nhiên, bạn có thể dễ dàng đồng bộ những nội dung này với Zune nên đây không phải là vấn đề quá lớn.

Cài đặt:

Trước khi tiến hành sao lưu/phục hồi, bạn cần phải tải và cài đặt một vài ứng dụng cần thiết dưới đây:

Sử dụng:

1. Sau khi cài đặt 2 thành phần đầu tiên là Zune (nếu chưa có) và Windows Phone Support Tool (theo đúng phiên bản 32 hoặc 64-bit), bạn tiến hành giải nén tập tin WP7 Easy Backup Tool. Công cụ này không cần cài đặt nên bạn có thể nhấn đúp vào tập tin Wp7EasyBackup.exe để chạy.

2. Trước khi tiến hành sao lưu, bạn sẽ cần phải sao chép mọi bản lưu trước đó mà Zune đã thực hiện trong quá trình cập nhật OS sang một vị trí khác bởi khi tiến hành sao lưu bằng công cụ trên, nó sẽ ghi đè lên bản lưu cũ. Vị trí của các tập tin sao lưu là %localappdata%\Microsoft\Windows Phone Update (chép đường dẫn và dán vào khung định hướng của File Explorer).

3. Cho máy kết nối vào máy tính qua Zune, chạy Wp7EasyBackup.exe. Lúc này màn hình sẽ hiện ra như sau:

Backup - sao lưu hệ thống bao gồm tất cả dữ liệu (ứng dụng, tin nhắn, OS) ngoại trừ nội dung đa phương tiện trong Zune (nhạc, phim, ...)
Restore - phục hồi hệ thống với dữ liệu đã sao lưu;
Cancel - đóng ứng dụng.

4. Trong trường hợp này, mình chọn Backup để tạo bản sao lưu dữ liệu. Bạn tiếp tục nhấn vào nút Backup và các thao tác còn lại sẽ được thực hiện tự động. Lúc này, điện thoại sẽ được trả về màn hình cập nhật firmware.

Nếu có thông báo lỗi hiện ra, chúng ta chỉ việc bỏ qua và nếu bị treo khi sao lưu, bạn chỉ việc tháo pin máy và lắp lại (reboot).

Quảng cáo

5. Sao lưu thành công.

6. Nếu muốn phục hồi, bạn kết nối điện thoại với máy tính và chọn Restore. Công cụ sẽ trả lại bản lưu gần nhất. Vì vậy, nếu sao lưu nhiều lần thì bạn nên cất riêng các bản lưu như hướng dẫn tại bước 2.

*Trên Mac, Windows Phone Connnector đã tích hợp sẵn tính năng sao lưu/phục hồi nên bạn không cần phải dùng thêm ứng dụng ngoài.

73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

madam77
TÍCH CỰC
12 năm
Quá hay ,đã có cách khắc phục rồi ,các thành viên xda Tài thật
randyiu16
ĐẠI BÀNG
12 năm
rất bổ ích không lo mất data 😁
hay quá nhỉ
Èo, phải chi có sớm hơn tí, vừa reset máy
yeusaigon
TÍCH CỰC
12 năm
Chúc mừng các bác đang dùng WP7.5 !
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
... cái cơ bản mà giờ mới có ...
Trong các Os thì có thể nói là Wp phức tạp nhất!!!
@HoangPigg Bạn cầm trên tay 1 con rồi sẽ có cảm nhận thực tế, còn pp unlock thì unbuntu cũng đc, win cũng đc, chờ bạn dùng wp rồi giao lưu sau. ;))
@HoangPigg Cái đó để những người sử dụng phát biểu chứ không phải dành cho người đọc báo rồi phát biểu. :-j
@tuấn anh 37 Cầm thì mình có cầm rồi,HD7,SS Omnia 7,Lumia 900 mình mượn mấy thằng em về nghịch rồi...mình đâu có nói là dùng chán,giật hay lag gì đâu mà bạn bảo "cảm nhận thực tế"
@HoangPigg Thôi, khi nào dùng rồi biết, nói nhiều mệt chả được gì.
wp nhiều thứ hay ho nhỉ, j chứ có nhiều thứ để vọc thì sẽ dễ thành công
chơi Winphone 7. máy tính cũng phải xài Win 7
Làm ngay thôi, máy dạo này hao pin quá, chán gê
Chúc mừng các bác wp nha .
bài viết rất hữu ích 😃
pirates30
TÍCH CỰC
12 năm
bác ơi em hỏi . Cái nay em back up con Mozart rồi em restore sang cho con Lumia 800 thì có đc ko :S
ribboncmc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Như mình dùng Lumia 900 mà treo máy thì làm sao?! LOL
@ribboncmc nhấn giữ nút power 10s là xong
Dang cho 7.8 co cai nay doc cung do buon
hqviet
CAO CẤP
12 năm
Đợi chờ WP8 ra, WP7 thấy chán rồi.
HeoIuL
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ðoc qua thây cung co ve rac roi phet (sao tinhte dao nay ko viet telex dc nua,ca laptop va wp7 deu ko viet dc)
yoyo307
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác nào biết cách sao lưu nhạc k?
Mỗi lần e cắm máy vào thì nó lại mất hết nhạc (HTC trophy)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019