Steve Ballmer nói về giá của Surface, tiết lộ Microsoft sẽ khác đi một chút trong tương lai

Duy Luân
16/9/2012 14:18Phản hồi: 195
Steve Ballmer nói về giá của Surface, tiết lộ Microsoft sẽ khác đi một chút trong tương lai
microsoft-is-still-searching-for-its-own-identity-in-the-post-pc-era.jpg

CEO Steve Ballmer của Microsoft đã tiết lộ thông tin về Windows 8 nhiều lần trong năm 2012 này. Mới đây, trong một cuộc phỏng vấn với tờ The Seattle Times, Ballmer đã không nói nhiều về những dự tính của hãng với hệ điều hành mới mà chuyển sang đề cập đến chiếc tablet Surface. Khi được hỏi về việc liệu Surface có dùng giá để cạnh tranh với iPad hay không, Ballmer nghĩ rằng "hầu hết mọi người sẽ không xem iPad là một thiết bị siêu đắt... Khi người ta cung cấp một thiết bị rẻ tiền, họ thường làm ít hơn. Thiết bị trông sẽ kém hấp dẫn hơn, rẻ tiền hơn". Mặc dù chưa có giá bán chính thức, Ballmer tin rằng Surface là "một sản phẩm rất cạnh tranh khi xét đến khía cạnh tính năng" và "300$ đến khoảng 700$ hoặc 800$" sẽ là mức giá hợp lý.

Ballmer nói thêm rằng khách hàng sẽ không sử dụng đến những chiếc máy tính bảng 7" (ông có đề cập đến chiếc Kindle Fire) để làm bài tập về nhà và những công việc của họ. Lý do là vì nó chưa đủ đáp ứng nhu cầu của người dùng. Người dùng chỉ thường sử dụng chúng để đọc nội dung mà thôi. Trước đây, Ballmer từng nói rằng Surface sẽ là sản phẩm được Microsoft sử dụng để thúc đẩy cho sự phát triển của Windows 8 khi hệ điều hành này ra mắt. Trong một số bài phát biểu khác, vị CEO cũng đã mô tả là Surface là "một điểm nhấn thiết kế" có thể "bán được vài triệu chiếc" khi nó lên kệ từ ngày 26/10.

Ballmer đã tiết lộ với The Seattle Times rằng Microsoft sẽ "khác đi một chút" trong tương lai. "Khi bạn nhìn xa, khả năng cốt lõi của Microsoft vẫn là phần mềm, (tuy nhiên trong tương lai), bạn sẽ nghĩ đến chúng tôi như là một công ty chuyên cung cấp thiết bị và dịch vụ". Ông cho biết phần mềm sẽ được dùng để chạy các máy móc cũng như những dịch vụ đám mây, tuy nhiên hãng sẽ có cách phân phối khác đến tay khách hàng.

Việc Microsoft bất ngờ nhảy vào thị trường PC, với chiếc tablet Surface của mình, đã bị hoài nghi bởi một số công ty (như Acer chẳng hạn). Microsoft từ lâu đã phải dựa vào các công ty OEM bên ngoài để có được những phần cứng tương thích cho phần mềm của mình, chính vì thế việc gia nhập làng máy tính có thể gây tổn hại về kinh tế cho những hãng khác. Tuy nhiên, Ballmer cho biết rằng Microsoft sẽ "không tự sản xuất tất cả mọi thiết bị". "Chúng tôi đã có những đối tác để làm thiết bị với phần mềm và dịch vụ của chúng tôi tích hợp bên trong. Công ty sẽ tiếp tục là người đi đầu trong việc này".

Ảnh: GSMNation
195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có thay đổi rồi sao?

...Khi được hỏi về việc liệu Surface có dùng giá để cạnh tranh với iPad hay không, Ballmer nghĩ rằng "hầu hết mọi người sẽ không xem iPad là một thiết bị siêu đắt... Khi người ta cung cấp một thiết bị rẻ tiền, họ thường làm ít hơn. Thiết bị trông sẽ kém hấp dẫn hơn, rẻ tiền hơn"....

Một cách nói của một Ceo có đẳng cấp.
Sức mấy mà mếch lòng ai.
@jack93 Chửi đổng GG đây mà.

ola ba ba
@jack93 hey! lão ta vẫn mag tiếng là "vạ miệng" nhất thung lũng silicon đấy!
vodanh_tk
TÍCH CỰC
12 năm
Anh Mi cũng rất nổi tiếng mảng lĩnh vực phần cứng rồi mà. Chỉ có điều Surface lần này thực sự nổi bật và có khả năng ảnh hưởng đến các hãng khác. Nên họ có ý kiến thôi 😁
Cố gắng lên!
Thay vì bán 500$ sợ bán được nhiều quá thì sẽ bán 800$ để giảm số lượng người mua 😁

Không có cảm tình với bác Windows này

Từ ngày giới thiệu tới ngày chính thức bán quá xa, làm cho độ hot của nó giảm đi rất nhiều rồi
@unlockiphoneatt Từ 300-700 hoặc 800 usd đấy bố.Đọc kỹ rồi hãy comment.Mà chính ông đang dùng Windows đấy chê cái gì.Làm trò
@scofield_17 Đang nói vui bác ạ. Bác làm gì nóng thế
Chỉ không có cảm tình với máy tính bảng chạy Windows chứ không phải chê bác ạ
mrtuyen1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
chờ cho surface ra mắt xem thế nào
Chuẩn không cần chỉnh, ít ai làm bài tập về nhà và các ứng dụng văn phòng trên máy tính bảng, lướt web, chơi game có lẽ là chức năng chính của MTB thì phải
@kelangbat Không chỉ ở vn 😃 Ở nước ngoài theo thống kê thì Ipad sử dụng phần lớn để làm việc đó bác 😃
@dihuta hehe!~ e đọc chưa kỹ lắm sr bác chủ nhé! hihi
@Dương Đăng Nên đọc kỹ và nghĩ kỹ hơn thì Tinh tế sẽ được tinh tế hơn 😃
@dihuta hehe! e sẽ rút kinh ngiệm! :p
vãi hàng 500 hoặc 600 đc rùi.800 dành cho bản x86 đi,chứ arm mà bán 800 chắt chết.
@teddy_pretty Surfacr RT 300 usd ma
@teddy_pretty RT là 300
Mong chờ e này từng ngày nhưng giá sẽ rất là chát ko thua gì ipad đâu😁
em này nge có vẻ mic kì vọng nhiều
chờ kỷ nguyên windows và windows phone
Giá cao thì ế luôn chứ ở đó chê người ta. Vẫn chữa thấy tính năng nào thật sự đặc biệt từ Window 8 RT.
ginkybo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phananhvusv thế ipad có tính năng nào đặc biệt không bác . nó vẫn đắt hàng ầm ầm kìa . nếu ipad có cái gì hay thỳ tôi nghĩ surface còn làm đc nhiều hơn thế ý chứ 😁:D
@ginkybo Tôi nghĩ đã sinh sau đẻ muộn mà ko có sự khác biệt mà giá đắt gần bằng iPad thì khó làm nên chuyện. Giá rẻ hơn từ 100$ trở lên thì may ra. iPad ko đặc biệt, nhưng nó là tablet duy nhất chạy iOS nên bán ầm ầm vậy thôi. Tôi nghĩ nếu giá cao thì Windown 8 RT rất khó cạnh tranh ngay cả với Anroid chứ đừng nói iPad. Nhưng mình cũng thích M$, sở hữu rất nhiều phần cứng làm từ họ như Xbox360, kinect, chuột, thì thấy đúng là họ làm phần cứng rất tốt. Vẫn hy vọng sự đột phá từ Surface, nhất là khả nằng tùy biến hoàn hảo của hệ điều hành Windown.
@ginkybo pad 0 có tính năng gì đặc biệt, nhưng xét trên khía cạnh giải trí đơn thuần, nó thật là vô đối vì nó kho apps khổng lồ + độ tương thích cao...chẳng hạn 1 ví dụ đơn giản, dù chơi games trên Ipad 0 thể so sánh với với PS vita nhưng xét về giá trị kinh tế thì mua Ipad về cho trẻ em vẫn có lợi hơn rất nhiều..
chỉ cần 9-10 games của PS Vita =1 máy PS vita
trong khi đó apps trên Apple stores rẻ hơn rất nhiều, chưa kể sau khi jailbroken người ta còn cài đặt apps miễn phí (lậu...hehe) nữa
ginkybo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@AudioSlave2020 ƯD hay Game hay là do lập trình viên viết ra không phải phần cứng có . Ipad có em cũng nghĩ W8 RT cũng có . không nhũng thế em nghĩ W8 RT còn làm đc nhiều hơn thế . làm đc cái mà ipad không làm đc
😁:D
kutj'
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay wa đi. cố lên Mi
Ms mún tạo ra 1 sp cao cấp mà ipad 4 và họ nhà tab, note ko bao h đuổi kịp.
rớ là rỏ rồi . chiếc RT giá tầm 300$ giá rẻ và chiếc cao cấp nhất chạy x86 có giá khoảng 700-800$ , một mức giá khá hợp lí
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@khonggianbonchieu_dh ko phải là khá hợp lý mà là quá hợp lý, 1 con pro mà giá 800, ôi mẹ ơi, còn j hơn thế nữa. bạn nên thấy dung lượng pro sẽ là từ 64 đến 128 gb, ipad ở tầm đó giá bao nhiêu, ultrabook ở tầm đó giá bao nhiêu.
hongducwb
TÍCH CỰC
12 năm
@hieubf ipad bản 64gb dùng connect kit ..bem SD64gb vô là bn ?
ultrabook thì nó dùng ổ SD 128gb ..... giờ thì giá 800$ ko phải là hiếm
@hieubf Mà lại Made in USA nữa chứ. Lâu lắm rồi chưa được ủng hộ MS.
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@hongducwb =)))

thế con Surface pro chức năng nó thế nào ?? hình dáng nó thế nào

mua con ipad xong lại mua thêm con máy tính rẻ nhất cũng phải 7tr thì mới dùng được nhỉ, tính thử xem bao nhiêu tiền

ultrabook có dùng được như surface ko

so sánh thì đừng so thế, 800 giá quá đẹp cho 1 sản phẩm như thế (nếu đó là giá MS định bán thật sự)
Em học bài và làm nhiều bài tập của em trên iPad. Giờ có Windows 8 nữa thì việc học của em có thể sẽ khác đi một tí, để thử nghiên cứu xem sao
Khả năng là hàng đang sản xuất để kịp cung ứng đủ vài triệu chiếc vào 26/10.
Vẻ đẹp mang đậm nét công nghệ hiện đại.

mcs sẽ phải cố gắng rất nhiều. Những người dùng apple sẽ mua ipad để đồng bộ hóa giữa các thiết bị hoặc mua galaxy note để trải nghiệm. Những người dùng samsung cũng tương tự. Mcs k có gì nổi bật về ứng dụng và mức giá nên bh vẫn chưa thể có chỗ đứng ở sân chơi mtb
mjhungvit
TÍCH CỰC
12 năm
@mp0412 em cũng phải đăng nhập để like
À, em đang có 15 triệu đang muốn mua 1 con laptop thì mua dòng nào cho con đây hả các bác, mua cho con em thôi, nó chỉ lướt web làm ba cái lặt vặt và nghe nhạc, em đang tính hốt surface và mua thêm cái ổ cứng gắn ngoài chắc là tốt nhỉ?
@ssancapp Bạn sẽ phải cố gắng rất nhiều để biết được là vụ việc đồng bộ hóa của MS tốt hơn APPLE nhiều cũng như trải nghiệm qua 1 máy tính bảng dạng lai LAPtop là điều tuyệt vời hơn khi một lúc phải xách đến 2 thứ vừa lap vừa table. Vì thế hãy nghĩ là bỏ 800$ ra là để mua 1 cái LAP chứ đừng suy nghĩ phung phí nhiêu đó chỉ để có 1 thứ để cầm đọc báo như iPAD... lầm to rồi
mp0412
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TonyWu ý bạn là windows có bản quyền? mình không biết có mua không nhưng mua lap nó đã cài sẵn windows bản quyền, vậy có tính không nhỉ?
Đang dùng W8 rồi nên em chẳng có nhu cầu dùng em này cho dù nó rất đẹp!
@HoangPigg mới có demo mà bạn
_The End_
TÍCH CỰC
12 năm
Theo kinh nghiệm cá nhân là đừng nên đặt sự kỳ vọng vào 1 ai or là 1 cái gì đó quá lớn vì đơn giản lúc nó xảy ra không đc đúng như mong đợi thì sẽ hụt hẫng và chán nản vô cùng 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019