[iOS] Hướng dẫn tải danh bạ từ Google thông qua CardDAV và Exchange

TDNC
27/9/2012 19:23Phản hồi: 94
[iOS] Hướng dẫn tải danh bạ từ Google thông qua CardDAV và Exchange

Trước nay chúng ta đã quen với cách tải danh bạ từ Google thông qua Microsoft Exchange. Hôm qua, Google cho biết họ vừa bổ sung thêm một cách làm nữa đó là thông qua CardDAV. Cả 2 giao thức này đều cho phép người dùng smartphone có thể tải danh bạ về máy và đồng bộ hóa với tài khoản Google của mình.

Trước tiên mình sẽ hướng dẫn dùng CardDAV trước, cách này chỉ áp dụng cho các máy iOS 5 trở lên:
  1. Vào Settings > Mail, Contacts, Calendars
  2. Chọn Add Account... > Other
  3. Chọn tiếp "Add CardDAV Account"
Điền vào các thông số như sau:
  • Server: google.com
  • Fullname: địa chỉ email đầy đủ, có cả phần đuôi phía sau, ví dụ: abc@gmail.com
  • Password: nhập mật khẩu email của bạn
  • Description: ghi chú thích, ví dụ như "Danh bạ"
Bấm Next > chọn On trong phần Contacts.

Chọn Mail... > Add Account​

Other > Add CardDAV Account​

Nhập thông tin như sau​

Xong, bây giờ danh bạ sẽ bắt đầu được tải xuống máy của bạn.

Cách thứ 2 dùng Microsoft Exchange không mới nhưng mình cũng trình bày lại cho những bạn nào chưa biết, riêng cách này có thể dùng trên hầu như tất cả các hệ điều hành trên di động như iOS, Android, WP, Symbian...:
  • Vào Settings > Mail, Contacts, Calendars > Add Account...
  • Chọn Microsoft Exchange
Điền vào các thông số như sau:
  • Email: địa chỉ email đầy đủ
  • Password: mật khẩu email
  • Description: ghi chú, ghi gì cùng được
Xong bấm Next, điền tiếp:
  • Server: m.google.com
  • Domain: để trống
  • Username: địa chỉ email đầy đủ
Bấm Next, xong.

Theo Google
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sài iPhone lâu rồi mà mình chỉ biết mỗi iCloud mà thôi. Thêm càng nhiều cách càng an toàn. Mất điện thoại ko sợ bằng mất số liên lạc
@namhungtlc khi bạn cầm 2 máy, 1 ios, 1 android là có nhu cầu đồng bộ danh bạ hà
L3Dzuong
TÍCH CỰC
12 năm
@con kiến nhỏ Đúng đó bạn .khi cần đồng bộ contact giứa 1 ios với 1 android .Như mình dùng Google Sync đồng bộ qua lại rất hay có thể tùy chọn 1 chiều hay 2 chiều
@thanhduong0403 vấn đề là nó không auto, phải chờ bạn mở lên, đăng nhập rồi đồng bộ, ý của mình là chỉ cần lưu danh bạ mới trong iOs hoặc trong android thì máy kia sẽ có luôn không cần thêm thao tát nào cả
L3Dzuong
TÍCH CỰC
12 năm
@con kiến nhỏ Auto thì như bác chủ hướng dẫn là ổn đó bạn,còn mình thì lại thích thủ công như vậy,tuỳ theo ý thích cần thêm ,xoá và đồng bộ theo cái nào là tuỳ mình chỉnh
không xài iphone nên không quan tâm! 😃
@dark1ord phát ngôn là quyền công dân! kaka! :D
tuanchuoi
TÍCH CỰC
12 năm
@honghai12a1 k quan tam thi dung nen cm!
@digistylejsc Bạn có Avatar chất lượng cao quá. Nếu là em gái thì hâm mộ quá:p
Hình như thấy trong trang mấy em Việt Nam 9X thì phải😁
@hoanglegia E lay tren facebook bac ha 😆
Khá ngầu và tiện nhỉ.tiếc là đang chiến android.tháng 12 sẻ trải nghiệm vậy.hic
Có cách nào chuyển danh bạ từ iCloud về gmail ko nhỉ ?
@duythanh90 dùng 1 cái iOs, đồng bộ danh bạ iCloud, xong, bỏ kết nối với iCloud, iOs hỏi có lưu danh bạ trên máy ko, chọn giữ lại xong làm tiếp mấy bước trên đồng bộ danh bạ với gmail.
good lucky!
ng2diep
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duythanh90 Với các PM cho iOS, bạn có thể làm mọi thứ, bạn search PM contact to gmail thì có ngay, tất nhiên trc đó ios của bạn đã có contact và syn qua icloud, nói thật chứ từ ngày dùng smartphone và có gmail thì dù thay bao nhiêu hay lost phone tui ko bao giờ sợ mất danh bạ cứ syn qua syn lại có bác gúc gồ gữi dùm rồi mà.
L3Dzuong
TÍCH CỰC
11 năm
@con kiến nhỏ Bạn này nói chuẩn đấy
banphim
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đang xài ăn roi nên bình thường như cân đường hộp sữa
up lên và tải xuống mà dài dòng vậy hả.wp chỉ vài bước mà thôi
Vậy mình có dùng cách này để chép ngược danh bạ trong Ip qua GG được ko zậy bạn 😃 thks về bài viết hữu ích !
L3Dzuong
TÍCH CỰC
12 năm
@thaoanthony Nếu muốn đồng bộ từ iphone lên google mail thì bạn dùng Google Sync .cái này cũng khá hay bạn ah .Nó đồng bộ khá hay .đồng bộ 2 chiều ,hoặc 1 chiều

@thanhduong0403 thks bạn nhìu nhé
dungmotua
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhduong0403 Cái này hay nè Thanks nha.Trên appstore.vn có đó free nhé.Trên appstore apple giá 3.99$
L3Dzuong
TÍCH CỰC
12 năm
@dungmotua Đúng rùi Google Sync là 3.99$ trên Appstore .Phần đa mình dùng app trên Appstore có cả app trả phí lẫn app free nên chẳng nhớ cái nào free hay tính phí cả
Dài dòng nhệ. Ai muốn dùng google thì qua android đê. Nó sync lên sync xuống liên tục. Khỏe re k sợ bị mất mác gì hết 😁
@baotuan Đây là một trong nhiều cách thôi để chuyển từ các dịch vụ không phải của apple vào dịch vụ của apple thôi. ios nó cúng sync data lên icloud mà, chả bao giờ phải lo nghĩ gì. khi đã mua gì, không dùng xoá đi, cần lại tải về tư icloud, không phải trả tiền.
Thêm 1 cách nữa cho vào túi để mấy bố dùng Táo chỗ mình có nhờ còn biết cách mà làm... bọn dùng Táo là bọn cực lười chả muốn vận động mấy toàn đi nhờ
itinhte,vô thấy toàn bài nhảm nhí về iphone thấy bắt ngán
hhbt91
ĐẠI BÀNG
12 năm
@andaicadt gì vậy chú? sao là nhảm nào! chú đã biết hết chưa mà kêu là nhảm???
mình dùng bb cũng bình thường, nói chung đừng để mất điện thoại là okie, chứ mất buồn lắm😃​
Chỉ dùng icloud ko phải làm gì hết, tự động hoàn toàn
Bài nào cũng có anti thấy phát nản.
@levu136 Bọn anti - gato là thế mà. Dùng 1 con androi 2 triệu của fpt cũng gọi là vì đam mê công nghệ. Hài
@tiachopnhietdoi_vq nếu có một cuộc bầu chọn câu nói tinh tế nhất ngày minh sẽ bầu cho bạn! người nghèo không có quyền đam mê công nghệ! 😃
airjordan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tiachopnhietdoi_vq Chuẩn. Bọn anti - gato là thế mà. Dùng 1 con Iphone 15tr chỉ để nghe gọi cũng gọi là vì đam mê công nghệ. Hài
bài viết hữu ích cho anh em
Oxi
CAO CẤP
12 năm
Hay àh!
beakjiyoung
ĐẠI BÀNG
12 năm
đang xài android nên ko để ý cái này lắm nhưng cũng thank vì đã chia sẻ
zprox
TÍCH CỰC
12 năm