[CEATEC 2012] NTT Docomo giới thiệu iBeam - tablet mẫu cho phép điều khiển bằng mắt

Blaze1st
3/10/2012 6:32Phản hồi: 54
[CEATEC 2012] NTT Docomo giới thiệu iBeam - tablet mẫu cho phép điều khiển bằng mắt
Screen Shot 2012-10-03 at 1.14.13 PM.jpg

Tại triển lãm CEATEC 2012, nhà mạng Nhật Bản NTT Docomo đã mang đến cho chúng ta khá nhiều công nghệ thú vị và mới lạ. Tiếp nối Grip UI, Docomo mới đây cũng giới thiệu chiếc tablet mẫu "iBeam" cho phép người dùng điều khiển màn hình cũng như các ứng dụng bằng chính đôi mắt của mình. Theo đó, sẽ có hai cảm biến được đặt tại phần rìa ở đáy của thiết bị, có khả năng theo dõi đôi mắt, nhận biết được vị trí người dùng đang quan sát để từ đó truyền tín hiệu đến bộ điều khiển. Sau khi tiến hành các quá trình cài đặt, trên màn hình của iBeam sẽ xuất hiện một dấu chấm nhỏ, đóng vai trò như con trỏ giúp chúng ta thực hiện chính xác các tác vụ bằng mắt.

Hiện NTT Docomo chưa có bất kỳ kế hoạch nào về việc phát hành phiên bản thương mại của iBeam, họ cho biết công nghệ "eye-tracking" này vẫn còn nhiều nhược điểm, gây ra nhiều khó khăn và rắc rối cho khách hàng. Bởi vậy có lẽ chúng ta sẽ không thể chứng kiến sự ra mắt của các thiết bị có tích hợp công nghệ này ít nhất là trong thời gian ngắn sắp tới.

Một số hình ảnh của iBeam

Theo Engadget
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thích điều khiển bằng suy nghĩ hơn ^^
sonhvck9
ĐẠI BÀNG
12 năm
@BQDuong kiểu đấy thì chỉ có vợ bác may ra mới hiểu được tý :p
@BQDuong Bạn lười thật. Bạn mà suy nghĩ xxx chắc máy nổ tung. Chỉ có trời mới biết bạn suy nghĩ gì.
chưa có kế hoạch phát hành bản thương mại vì sao nhỉ? cạnh tranh của thị trường Máy Tính Bảng quá lớn chăng?
@ometa020983 mới là mẫu thôi, chưa hoàn thiện thì bán bằng răng à.
mà có bán thì nghi chỉ phục vụ nội địa của Nhật (cái này tớ ủng hộ vác ra ngoài chả được gì)
PS: nhiều người hình như chả bao giờ đọc hết nội dung thì phải ?
baque01
TÍCH CỰC
12 năm
@ometa020983 Nhật Bản họ khắt khe với chất lượng sản phẩm lắm, đã sản xuất là phải thật hoàn thiện mới cho sx hàng loạt, không có chuyện 1 sp lỗi có cơ hội đến đc tay người dùng đâu, quy trình kiểm tra chất lượng của họ top 1 thế giới cơ mà @@!
tương lai sẽ có máy móc được điều khiển bằng...........trái tim:eek:
Điều khiển bằng mắt thì lại mỏi mắt. Mong sao công nghệ này sẽ được ứng dụng trên TV :rolleyes:
không nên lười vận động chân tay:oops:
@moon.seed 1 điều khiển bằng chân tay giúp con người phát triển
dùng mắt hay lão dễ bị phân tâm vì suy nghĩ của con người rất phức tạp 😆 đang làm cái này nhưng nghĩ cái khác là chuyện bình thường, dẫn đến thi hành lệnh sai
Nhật toàn hàng độc.
@cavoiu Nhật bắt đầu trở lại vị trí của mình trong làng công nghệ rùi.hehe

ola ba ba
Xài cái này nhiều không biết có mỏi mắt không nữa.
hoaanhol
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái gì cũng "i" nhỉ. Nhiều thằng ăn theo chăng? I musik, i tv, i game, i play, ibeam, i fixit....

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
@hoaanhol Vina phone, mobil phone,G phone....cái gì cũng phone,ăn theo chăng ????
hoaanhol
ĐẠI BÀNG
12 năm
@WoodHouse Thằng nào ra trước?
Thích vặn thì suy nghĩ đã. Điện thoại gọi là phone thì gọi là gì?

@hoaanhol em nghĩ đó là đề cao cái "Tôi" trong sản phẩm, tên tuổi của hãng
hehe, sắp đến 7/10, bác có dự định nâng cấp lên N7100 ko ta, em đã sẵn sàng từ S III rồi 😁
hoaanhol
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huytoanpham Không bác ạ. Em hài lòng với n7000. Nếu n7100 giảm còn 12-13m thì em lên không thì thôi😃

@hoaanhol hì, đang máu lắm 😁, cho vợ nghỉ Sờ-pa 2 tuần là đủ nâng cấp, 16m thôi mà, tuy nhiên em vẫn tôn trong ý kiến của bác 😃
vithienlan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này chắc mỏi mắt lắm, nhưng phải nói nhật bản có nhiều phát minh thật
tuanbode
TÍCH CỰC
12 năm
Nó cứ nhìn chằm chằm vào mắt mình thì cũng bực đấy:p
Con người 100 năm nữa thì sao nhi .cái đầu trên ,đầu dưới to ra vì hoạt động nhiều .tay chân tiêu biến hết lại .» Quá vật .máy móc phục vụ con người và biến con lười nhác đi .😁
ipconfig
ĐẠI BÀNG
12 năm
đau hết cả mắt chứ lợi lộc gì.
công nghệ này từng nghe r..nhưng giờ đc thương mại r..ngon quá 😃
chuẩn bị đến thời của công nghệ: liếc nhìn một phát cô gái trước mặt bị tuột hết đồ luôn (nếu cô gái ấy không cài mật khẩu hoặc mình biết mật khẩu cởi đồ của cô í) 😁
@vitamin123.0228 haha, đầu óc đen tối gặp nhau, đúng là bó tay dzồi ông ạ :D, nguyên một chuồng heo trong đầu, toàn chăn nuôi heo không thôi
@vitamin123.0228 vậy thì mấy em mới dưới quê lên là chết vs mấy bác.lúc đó chắc cũng có xe cứu thương kích hoạt bằng suy nghĩ,chỉ cần cảm thấy cái gì phan vào đầu là tự khắc xe cứu thương đến,ko cần gọi 115 làm gì ha.
nhìn thích quá đi
hay nhung chac dau mat lam hehe
điều khiển bằng tay cho rồi, điều khiển bằng mắt lâu chắc stress chết quá.
Không còn gì tuyệt bằng việc điều khiển theo ý mình bằng mắt

Sent from my Phucziban007 using Tinhte.vn
01218816679
phucziban007@gmail.com

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019