Camera Tinh Tế hỏi đáp (04) - Thông tin gì cần tham khảo khi mua máy ảnh kỹ thuật số

starnt
13/10/2012 15:29Phản hồi: 167
Camera Tinh Tế hỏi đáp (04) - Thông tin gì cần tham khảo khi mua máy ảnh kỹ thuật số
Một rừng máy ảnh kỹ thuật số và một rừng thông tin chi tiết cho từng chiếc máy ảnh, chúng ta nên lưu ý đến thông tin chính nào để có thể lựa chọn cho mình một chiếc máy ảnh kỹ thuật số phù hợp
  • Máy ảnh kỹ thuật số loại bình dân có thể dễ dàng mua ở các siêu thị điện máy
  • Có 2 nhóm thông tin mà người bán hàng hay đưa ra: thông tin nổi bật và thông tin chi tiết
  • Không cần quan tâm lắm tới số Mê/Chấm và số ISO ở máy KTS phổ thông
  • Kích thước tấm cảm biến (cảm quang) lớn thì sẽ cho ảnh đẹp hơn 1/2.3 < 1/1.7 <1inch
  • Độ mở ống kính càng lớn thì ánh sáng càng có thể vào nhiều và tiềm năng cho hình đẹp khi thiếu sáng f/1.4 > f1.8 > f2.8
  • Tiêu cự càng rộng thì chụp càng bao quát được nhiều hơn
  • Tầm zoom
  • Chống rung cần là chống rung quang (hoặc cơ) chứ không phải chống rung số
  • Nếu máy dùng pin AA thì phải cộng thêm tiền mua pin sạc, đó là chi phí ngầm phải tính đến
167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh Thanh ngày càng chuyên nghiệp hơn :p
kien22
TÍCH CỰC
12 năm
Xin chút kiến thức về chống rung quang, số, cơ. Ưu, khuyết của chế độ trên. Thanks
@kien22 Chống rung quang (optical) và chống rung cơ (mechanical / sensor-based) là chống rung "xịn" có nghĩa là máy cho phép lắc lư 1 thấu kính (quang) hoặc lắc lư tấm cảm quang (cơ) để cố gắng triệt tiêu ảnh hưởng của sự rung lắc tới hình ảnh. Theo các nhà sản xuất thì chống rung tốt có thể làm giảm tốc độ chụp xuống 2-4 thời chụp

Chống rung điện tử là chống rung màu mè, thực sự nó không chống rung được mà là nhận ra rung và tăng ISO lên cao, giúp đẩy tốc độ chup lên để không (khó) nhận ra tác động của rung lên hình ảnh, nhưng cái giá phải trả là hình bị nhiễu hơn nhiều.
clanpeobeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@starnt Quote Để khen cái chữ kí :x đề thi học sinh giỏi thành phố năm ngoái! Hê!
conboxauxi
ĐẠI BÀNG
12 năm
@starnt có vẻ kiến thức chống rung điện tử của bác không chính xác nhé. bác recheck lại thông tin xem:
1. http://en.wikipedia.org/wiki/Image_stabilization
2. http://camcorders.about.com/od/camcorders101/a/optical_vs_digital_image_stabilization.htm
3. http://voices.yahoo.com/the-difference-between-optical-image-stabilization-2662013.html
4. http://www.dpreview.com/learn/?/Glossary/Optical/Image_Stabilization_01.htm
làm sao máy ảnh KTS chụp màn hình Tivi, hoặc quay video không bị sọc vậy các bạn, ai biết chỉ giùm mình nhé. thanks nh.
(định dùng DVR mà phức tạp quá. với lại sợ laptop chạy ko nổi)
@dichoidem Tv có tốc độ quét(240 mhz) càng cao thì càng ít bị sọc thôi. ko có cách nào đâu
@dichoidem Bác đổi màn hình plasma hay LCD là hết sọc, màn hình CRT nó nháy (refresh)

Quay video ở trong nhà bóng đèn neon có thể bị sọc là vì số khung hình/s có thể trùng với tốc độ nháy của đèn (điện 50hz hay 60hz) hoặc chuyển tốc độ quay, hoặc thay đèn neon 😃
@dichoidem .khi màn hình tv tự động refresh mình nhìn bằng mắt thường thì k nhận ra . nhug khi quay bằng cam sẽ thấy . đối với máy tính sử dụng màn hình crt cũng bị giống vậy . bạn chuyển wa sử dụng lcd sẽ hết ^^
@dichoidem Nếu tần số bằng nhau thì chụp không sọc, tần số lệch thì... có sọc. Có thể để ý lúc ngắm sọc chạy lên hay chạy xuống --> lệch tần số
rất hữu ích, dù cái mình chưa biết duy nhất là không quan tâm tới iso. tinhte mấy ngày hôm nay nhiều bài chất
amtin
ĐẠI BÀNG
12 năm
tiêu cự càng rộng chụp bao quát càng đẹp nhưng chụp macro thì sao ?
@amtin Ở máy compact (máy kỹ thuật số) thì khả năng chụp cận cảnh được tính bằng khả năng máy có thể lấy nét gần nhất (khoảng cách từ vật thể tới ống kính), anh nào chụp được cách 1cm thậm chí ngắn hơn là ngon, còn anh nào cách 10-15 cm là chưa ngon
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@starnt Làm sao biết cái thông số máy có thể lấy nét nhất là bao nhiêu vậy bác?
@amtin Bạn thử lấy cái đồng hồ đeo tay chụp, nếu rõ nguyên cái mặt động hồ xung quanh nhòe thì đó là close up. Nếu nó rõ nét chữ số trong mặt đồng hồ, đó mới là macro ^^
@starnt em chụp bằng máy compact + kính lúp nè;)

Prince23
TÍCH CỰC
11 năm
@starnt Bác thanh cho em hỏi là g15 với lx7 cái nào tốt hơn ah
Hic
Phức tạp nhỉ
Trứơc mình mua toàn để ý đến giá tiền và thương hiệu
Mấy cái này mù tịt
Lần sau mua sẽ phải chú ý

Cảm ơn Bác chủ thớt cho thông tin hữu ích 😃
woobin193
TÍCH CỰC
12 năm
cho em đánh dấu :p
aeronautic
ĐẠI BÀNG
12 năm
theo mình bây giờ máy ảnh kts ko thật sự cần lắm cho người dùng phổ thông ...

One X,iphone 4/4s,s3,e,t,c đủ đáp ứng cho chúng ta về mảng này...
còn máy ảnh KTS chỉ thật sự,thật sự cần dành cho ~ nhiếp ảnh gia thật sự ...
prin77
CAO CẤP
12 năm
@aeronautic máy ảnh 2tr có một con.còn mấy cái dt kia bao nhiêu nhỉ
@aeronautic Em không phải là nhiếp ảnh gia thật sự nhưng lại không đủ tiền mua One X, iPhone 4/4S, S3. Thế thì phải làm sao đây bác. Con 1280 của em chụp ảnh hơi xấu 😔
blacksam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@aeronautic Điện thoại thỉnh thoảng làm vài shot khi cần thiết thôi. Với những người chỉ có nhu cầu chụp ảnh kỉ niệm hay ảnh du lịch thì PnS vẫn là lựa chọn số 1. Bác đi chơi từ sáng tới chiều mà chụp bằng đt thì pin đâu mà chịu nổi. :p
Dao2nd
TÍCH CỰC
12 năm
Sao PnS vẫn còn đất sống!?;)

Sent from my HTC HD2
@Dao2nd Đâu phải ai cũng đủ điều kiện mua smartphone chụp ảnh khủng đâu bạn,bỏ ra hơn 10tr để mua đt xịn,chụp ảnh ngon thì ai cũng thích..Nhưng những người ko có điều kiện làm điều đó (vd như hs,sv chẳng hạn..)thì người ta có thể bỏ 4-6tr mua 1 con Pns là chụp chọt đc rồi 😁
@Dao2nd Nếu muốn chụp ảnh đẹp = đt thì fải bỏ ra ít nhất là 9tr,còn giá của DSLR ko phải là rẻ,bét nhất cũng ~12tr (ko tính hàng 2hand,xách tay v.v...). Đối với học sinh,sinh viên...thì bỏ ra số tiền trên là quá lớn.Nhưng đối vs PnS thì chỉ cần 2 ~ 4tr là có 1 chiếc máy tạm tạm để chụp chọt tự sướng rồi :p
Có cầu ắt có cung.
nghiadaisu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Dao2nd
mỗi thằng sinh ra đều có mục đích sống của nó mà

camera phone có tiện, có ngày càng đẹp hơn (so với camera phone) nhưng không thể hoàn toàn thay thế máy P&S
- Về chất lượng P&S vẫn ăn đứt camera phone
- Đi du lịch có thế vác máy P&S vi vu vài ngày mà không phải lo nghĩ đến pin. Cầm con smart phone thì lúc nào cũng lo ngay ngáy, nó hết pin cái thì khỏi chụp lẫn gọi
- máy P&S có thể dùng chung, cho mượn thoải mái. Con smart phone đố bố nào dám cho mượn
thanhipay
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn anh! Giờ em mới biết rõ mấy cái này đấy 😃
Oai...........
1 bài rất hữu ích cho các bạn tham khảo trước khi mua máy ảnh!!!
Like bác Thanh!♥
đang định mua cái nè,
"Tiêu cự càng rộng thì chụp càng bao quát được nhiều hơn"
Tiêu cự đo bằng mm thì sao là Rộng nhỉ? Xưa nay chỉ nghe nói chụp ở tiêu cự dài - ngắn thôi. Tiêu cự dài chụp xa, ngắn chụp rộng hơn. Càng ngắn ảnh càng méo mó.
@pinkpanther156 Uhm, bác đúng rồi, là văn nói thôi.
Ngày xưa máy KTS bị méo hình rất ghê ở góc rộng (tiêu cự ngắn) và đó là thử thách lớn khi làm ống kính, tuy nhiên gần đây hầu như các máy compact đều "nắn" lại bằng phần mềm ngay trong máy, nên có thể mở tới 24mm mà trông vẫn nịnh mắt 😃
phuongha8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@starnt bác tư vấn giúp em 2 con này với ah. em đủ tiền mua con số 1 rùi. cũng thích con số 2 nhưng chưa đủ tiền chắc thêm 1 time nữa. THeo bác thì nên lấy em số 1 hay đợi làm em số 2 ah 😃
1. Canon SX160 IS
2. Panasonic LX5
em cảm ơn 😃
@phuongha8x Đợi đến khi nào?
phuongha8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@starnt thế theo bác là làm em lx5 hay hơn em kia ah 😁
anhbi127
TÍCH CỰC
12 năm
Làm sao kiểm tra để kiểm tra đâu là chống rung quang - rung số vậy bác starnt ? Tại xem clip nhìn vào tờ giấy thông số thì nó chỉ ghi là có chống rung thôi chứ k có nói rung gì 😃
Em chưa rành vụ này xin bác chỉ 😁
@anhbi127 Đôi khi người bán cố tình tù mù, hoặc họ không để ý tuy nhiên trước khi mua cần tìm hiểu thông tin trên mạng. Trong tương lai gần Camera Tinhte sẽ cung cấp đầy đủ các thông tin cho từng chiếc máy

Bác có thể google từng dòng máy cụ thể xem nó có chống rung thực sự không: Image stabilization: optical hoặc sensor-shift là OK,
Không có hoặc là electronic IS thì ... coi như không đáng kể.
Thank
Bác starnt có đề cập đến zoom. Mọi người thường hay nói lens fix chụp đẹp hơn lens zoom cùng tầm tiền. Một số compact cao cấp dùng lens fix cho chất ảnh tốt không thua DSLR (Leica X1, Fuji X100, Sigma DP2s). Còn lại đa số máy compact đều dùng lens zoom.
Vậy cho em hỏi là: nếu xem như chất lượng các thấu kính như nhau, số zoom của lens có ảnh hưởng đến chất ảnh cho ra không? (vd: Pana LX3 zoom 2.5x, LX5 zoom 3.8x, Canon G12 zoom 5x, Nikon P7000 zoom 7.1x)
Thanks ạ.😃
bài rất hay.góp ý 1chút,nên dùng table thay giấy.p/s: để ý 1 chút hình như thấy có bác Hiệp lò lò cái đầu ra kìa.like bác Hiệp 1 phát.
Bác Stant ơi, vậy với các tiêu chí bác nêu ra thì trong tầm 4tr thì có những con nào là ngon lành vậy bác. Cám ơn bác nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019