Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trưởng bộ phận PC của HP chê Microsoft Surface, không phải một "người hâm mộ lớn" của Windows RT

Duy Luân
15/11/2012 13:8Phản hồi: 62
Trưởng bộ phận PC của HP chê Microsoft Surface, không phải một "người hâm mộ lớn" của Windows RT
Những chiếc tablet doanh nghiệp như ElitePad 900 hiện đang là trọng tâm của HP

Trong một cuộc phỏng vấn mới đây với IDG Enterprise, Todd Bradley, trưởng bộ phận PC của HP, đã lặp lại tuyên bố trước đây rằng HP hiện không có kế hoạch sản xuất máy tính bảng Windows RT chạy trên vi xử lí nhân ARM. Ông nói HP khó có thể được xem là một đối thủ cạnh tranh của Microsoft Surface, đồng thời nhận xét chiếc máy tính bảng đầu tiên của Microsoft là "có vẻ chậm và hơi không hoàn chỉnh (nguyên văn: 'kludgey', cụm từ thường dùng để chỉ sự lắp ráp và liên kết tệ hại của các thành phần trong một hệ thống máy tính) khi bạn dùng nó". Bradley cho biết thêm rằng Surface "đắt tiền" và "báo chí đã đề cao Surface hơn những gì thế giới chọn để tin tưởng".

Về lý do Surface không phải là một giải pháp tốt, bên cạnh mức giá cao, Bradley đề cập đến tình trạng bán lẻ hạn chế của máy. Hiện tại, Surface chỉ mới được phân phối thông qua các cửa hàng Microsoft Store ở một số thành phố trên thế giới. Cũng trong cuộc phỏng vấn này, Bradley nói ông "không phải là một người hâm mộ lớn" của hệ điều hành Windows RT. HP cũng chưa có dự định sẽ sớm quay lại thị trường tablet dành cho người tiêu dùng thông thường, ít nhất là cho đến "trước Giáng Sinh". Công ty sẽ "làm một thứ gì đó trong năm sau" và "bạn sẽ thấy những mẫu convertible tập trung vào cách bạn dùng thiết bị, với bàn phím và dạng vỏ sò". Hiện tại hãng sẽ dành thời gian và tài nguyên vào các máy tính bảng dành cho doanh nghiệp, ví dụ như chiếc ElitePad 900 chạy Windows 8 (hình trên).

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuhungls90
ĐẠI BÀNG
11 năm
Doanh số bán ra sẽ nói lên tất cả :p
long2004
TÍCH CỰC
11 năm
@vuhungls90 Doanh số bán 'đã' nói lên tất cả !
Sản phẩm có thành công hay không tùy thuộc vào sự 'đón nhận' của thị trường & người tiêu dùng, điều đó thể hiện ở doanh số, mà theo 'đồng chí' Ballmer thông báo thì doanh số surface hơi 'khiêm tốn' !
chê thì hãy sáng tạo ra cái tốt hơn đi HP
@risky99 Người ta không đẻ ra trứng được nhưng có thể nhận xét được là trứng tốt hay trứng xấu bạn àh
Các hãng bây giờ dim hàng đối thủ kinh thật trong khi doanh số thiết bị của mình bán không được là bao.haiz
namttn
TÍCH CỰC
11 năm
Vẫn kì vọng cao vào W8
vuhungls90
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái lap HP mình đang dùng rất lóng . ko biết cầm máy tính bảng HP có bị bỏng tay ko nữa
@spsp Dòng bác dùng là dòng cao cấp nhất của HP thì làm sao nóng được. Bác thử dùng mấy dòng bình dân của HP xem. Tiện hỏi bác máy bác mua lâu chưa?
@anhtuanngoc he, sorry bác. Mình có xèng đâu mà mua loại đó bác ơi. Cty cấp cho đó mà. Máy mua tháng 1/2010. Elitebook 6930p. Giờ chuyển qua Vaio VPC F23 rồi bác ạ. Cấu hình ghê nhưng ko sướng bằng con HP. COn Hp chỉ có Duo core 2,ram 2Gh nhưng chạy mượt mà, ít khi bị lỗi lầm gì.
@spsp Dòng đấy của HP thì làm gì có đối thủ nữa bác. Em lại tưởng bác có điều kiện sắm chiếc ấy
@anhtuanngoc cty m mua 1.4k đó bác. Bằng 2.5 tháng lương rồi.
đắt và ứng dụng hạn chế là một trở ngại lớn
Bây giơ là thơi của ipad với NEXUS roài!!!

Sent from my LT22i using Tinhte.vn
kutj'
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cù trọng xoay trẩu tre quá bác
mới đọc bên genk, phân tích rằng M$ cũng ko hi vọng vào surface cho lắm, cho nên các fan cứ xác định trước 😁

@temp304 Mình nghĩ MS có nước đi đúng đắn. Họ ss có giá rẻ như nexus, khi đó mình chắc chắn là họ sẽ trùm, nhưng các đối tác sẽ chết. nên họ chỉ giống như định hướng thôi. họ chả cần bán nhiều. cái thứ họ cần là sự hợp tác của các đối tác. họ làm con máy giá 299$ thì các hãng khác chỉ có die hết. vì dell,hp,asus,acer...ko có win thì cũng phá sản thôi. Mình là ngưòi tiêu dùng mình thích nó gia s299$. :p
Câu trả lời rất đơn giản vi ông ta kết nexus 10" ngay từ cái nhin đầu tiên rồi kaka

Sent from my LT22i using Tinhte.vn
Ông nói HP khó có thể được xem là một đối thủ cạnh tranh của Microsoft Surface
Vậy là đánh giá cao mình hay đánh giá cao MS đây:p Mà nói chê chắc đề cao m roài😁
@yellowcricket90 Tại Mod dịch sai

nguyên văn

saying he'd "hardly call Surface competition,"

ông ta nói "khó để gọi là cuộc đua Surface" . Nghĩa là Surface ko tạo được cuộc chạy đua tranh giải => tức là kém hấp dẫn
đợi xem sao...? có vẻ ko khả quan mấy.
Thực sự Window 8 không đáp ứng được kỳ vọng, dùng thấy bình thường, window 8 RT đắt,kho ứng dụng ít, rất khó cạnh tranh vơi iOS và Android...
Hồi trước chưa dung win RT, cứ nghĩ sẽ chẳng làm j được, phải đợi surface Pro ra mới dung được. Giờ dung quen rồi thấy surface rất ổn
d7293
CAO CẤP
11 năm
Nói chung HP vẫn là cty sản xuất PC lớn nhất với chất lượng cao.
Còn Sf thì chưa nói lên đc điều gì.
Sao ông HP ko tự so sánh mình với Lenovo nhỉ...?😁
shinobi0502
ĐẠI BÀNG
11 năm
HP có rồi hãy chê. Mặc dù mình công nhận không thích cái window RT lắm
Danamuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
HP còn đang loay hoay tìm lối ra, không biết đã có hướng làm mới mình chưa nhỉ, mảng PC giờ đã khốn đốn lắm rồi.
Todd Bradley bất tài vô dụng, làm ra cái tablet HP sài Palm OS rồi bỏ mặt người dùng vào "sọt rác" mà đòi chê bai người ta , nói về phần cứng thì chưa chắc là HP "ngon" = phần cứng do MS sản xuất, điều này đã dc chứng minh trong các sản phẩm phần cứng của MS như kitnect, xbox360, bàn phím chuột,...
HP từ 1 gã khổng lồ, do sự cố chấp và cổ hủ của bộ phận điều hành mà giờ HP tụt hậu quá xa so với các đối thủ
Bây giờ HP chuyển hướng tấn công sang tablet, smartphone vẫn chưa muộn đâu, bây giờ là thời đại di động, thiết bị phải nhỏ , gọn, phụ kiện linh động, kết nối mọi nơi, tiện ích
Nếu HP vẫn còn ông Todd Bradley thì sớm muộn cũng ra đường "phụng chỉ ăn xin" 😁
Dùng máy tính HP thì cần phải ở trong phòng máy lạnh nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019