Hiệp hội Worldwide Web đã hoàn thành cấu hình của HTML5, hứa hẹn hiệu năng cao hơn

Duy Luân
18/12/2012 1:4Phản hồi: 163
Hiệp hội Worldwide Web đã hoàn thành cấu hình của HTML5, hứa hẹn hiệu năng cao hơn
Ngày 17/12 vừa qua, Hiệp hội Worldwide Web (W3C) đã tuyên bố họ đã hoàn thành bộ cấu hình cho HTML5 sau ba năm dài nghiên cứu, thảo luận. CEO Jeff Jaffe của W3C nói rằng dù đây chưa phải là các tiêu chuẩn chính thức nhưng những cấu hình này cơ bản là đã hoàn chỉnh, đồng nghĩa với việc các doanh nghiệp, nhà phát triển đã có trong tay một nền tảng đủ ổn định để tích hợp nó với những dự án của mình trong nhiều năm tới. Theo lời tổ chức này, "HTML5 là cột mốc quan trọng cho nền tảng web mở (Open Web Platform), một môi trường lập trình đầy đủ giúp các ứng dụng đa nền tảng có thể truy cập vào những tính năng của thiết bị, hiển thị video, hình ảnh động, đồ họa" và nhiều thứ khác liên quan đến ấn bản số, tăng cường khai thác khả năng mạng.

Về phía người dùng, những lợi ích mà chúng ta sẽ được hưởng đó là các dịch vụ, ứng dụng nền web sẽ tốt hơn vì lập trình viên đã có một "khung sườn" chắc chắn cho việc xây dựng phần mềm. Không thể không kể đến việc nhiều tính năng mới lạ được viết ra bằng HTML5 sẽ xuất hiện trong thời gian tới. Bộ cấu hình HTML5 hoàn chỉnh còn tập trung nhiều vào việc tăng cường hiệu năng xử lí với hi vọng rút ngắn khoảng cách giữa app nền web và app cài đặt trên thiết bị. Nhiều công ty lớn, như Facebook chẳng hạn, đã phải chuyển từ HTML5 sang ứng dụng gốc để việc truy cập của người dùng trên các thiết bị di động Android, iOS được nhanh chóng và dễ dàng hơn. Hi vọng chúng ta sẽ sớm có những ứng dụng HTML5 mới tốt hơn.

Để giảm thiểu sự phân mảnh trình duyệt, đồng thời hỗ trợ việc mở rộng các công cụ dùng cho việc tạo/tiêu thụ nội dung HTML, W3C hiện đã bắt đầu giai đoạn chuẩn hóa HTML5, dự kiến đến năm 2014 sẽ hoàn tất. Cũng trong dịp này, W3C đã ra mắt bảng cấu hình nháp đầu tiên của HTML5.1, Canvas 2D và Level 2, những thành phần đầu tiên cho bộ tiêu chuẩn mới. Tổ chức vẫn sẽ tiếp tục làm việc để mang nhiều tính năng mới lên thế hệ HTML kế tiếp và bổ sung những điều mà HTML5 còn thiếu sót ở các mặt kết nối, hình ảnh tương tác, truyền nội dung,...

Mặc dù vậy, hiện nay vẫn còn một câu hỏi liên quan đến tag <video> trong HTML5 mà W3C vẫn chưa quyết định rằng họ sẽ dùng codec nào làm chuẩn. Apple và Microsoft cùng hỗ trợ H.264 - codec video với chất lượng và tốc độ cao, khả năng nén tốt, cho phép giải mã bằng phần cứng, tuy nhiên lại bị ràng buộc bởi một số bằng sáng chế và chi phí sử dụng. Trong khi đó, Google và Mozilla thì ủng hộ VP8 - bộ codec mã nguồn mở do Google mua lại từ công ty On2 Technologies vào năm 2010. Tính đến thời điểm hiện tại, chuẩn H.264 phổ biến và có mặt trong nhiều trình duyệt hơn. Tuy nhiên, theo lời đại diện của W3C thì họ sẽ tiếp tục làm việc với các bên có liên quan để đạt được một codec miễn phí cho thế giới web.

Theo W3C, The Verge
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hmtl5 sớm phổ biến thì những thiết bị của apple sẽ nuột nà và hòa đồng hơn
@Góc nhìn Không bao giờ html5 nhanh bằng các ứng dụng viết bằng oj C trên các thiết bị của apple được nha, 30% tiền bán ứng dụng là vào túi Apple, cho nhanh như nhau thì Apple ăn bằng gì
@royacuatui Đang nói đến lúc lướt web, chơi webgame... Nếu các trang web đều thiết kế theo chuẩn html5 thay vì flash thì ios truy cập sẽ nuột nà hơn.
@Góc nhìn S2 sẽ duyệt html5 hơn 4s. If ko ngờ

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
@royacuatui Không phải là cho hay không bạn àh. HTML5 thì không bao giờ nhanh bằng các application đã được complied sẵn nhé. Muốn cho cũng không được.
@Góc nhìn ô góc nhìn .ngày xưa lang thang trang này mãi :p
chơi HTML5 bỏ flash . rất nhiều web bị lỗi
@Net0925345000 Họ không tìm giải pháp tuỳ chỉnh cho những trình duyệt cũ điều đó là hiển nhiên
mìh chả rành 😁
Đỡ bị dump cache rồi =)) cái Flash cũ hay bị dump quá
kencial
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình chọn android vì flash, mà giờ bỏ cũng uổng nhỉ
3 năm rồi mà mới chuẩm hóa đc mấy cái cơ bản, lên mấy cái cao hơn chắc còn raat lâu, dev còn mệt dài, chỉ mong nó đừng ra rồi đổi zoành xoạch

@temp304 HTML5 là một cuộc cách mạng đem lại nhiều cải tiến mạnh mẽ, sâu sắc nên cần phải có sự chuẩn bị lâu dài và cũng để người dùng tiếp cận với trình duyệt hiện đại nhiều hơn
html xem thấy đỡ giât cục hơn
Ăn gạch mình cũng chịu chứ táo SJ lun lun đúng😁
minhcuong
TÍCH CỰC
11 năm
@YPMVSTAFF bác nói đúng thế.
nếu HTML5 mà cứ trong thời kỳ "quá độ" vài chục năm thì dù ý tưởng có tốt cách mấy SJ cũng chẳng được ai công nhận, sẽ trở thành người làm hại cho dân của mình, à fan của mình.
Vấn đề ở chỗ là SJ nói được và làm được.
qloved
CAO CẤP
11 năm
@minhcuong Đúng là t vô học nhưng cũng còn biết Bác đã có công như thế nào, còn người như bạn thì có học nhưng cũng chỉ tốn tiền và thời gian thôi, bạn đừng đổ lỗi cho mình k ở trong thời chiến tranh, hiện tại có rất nhiều tư liệu về thời kì đó,có thể nói là khá nhiều, v nên k có ch k biết
Bạn nói như vậy chẳng khác nào chửi Bác cả!
Lời giải thích chỉ là nguỵ biện!
minhcuong
TÍCH CỰC
11 năm
@qloved Vietnam không phải Mỹ, sao chửi lung tung được, em cũng sợ chết chứ, hihii
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kh0c Nó có làm gì đâu mà bạn chửi nhiều thế, chỉ nói là SJ đúng thôi mà -_-
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
flash nặng cực luôn. Mong cái này nhẹ hơn
@J_Tuan Không được xúc phạm android fan bác.
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
@vnstockguru h bản android mới nhất cũng bỏ flash r phải k bác 😃.
@J_Tuan Nhưng ngày xưa là niềm tự hào của Android.
@vnstockguru đúng, thì sao bác ?
@vnstockguru Bác vứt chữ "ngày xưa" đi giùm nhé, hê hê.
Nói theo cách khác, xưa và nay, nó vẫn là sự thèm muốn của rất rất nhiều...thì đúng hơn.
Những tiêu đề về gmap trên ios chỉ là một ví dụ nhỏ thôi. Cứng lên chê flash nào

HTML5 trên BB10 cứ phải gọi là vô đối, bá chạo nhất xong gạo 😁 =)).
@nvthanh1994 BB10 mà ra mắt thì iphone, samsung chắc sẽ sớm hạ giá thôi
flash rất nặng, càng ngày mình càng bị nhiều hiện tượng crash. nản với flash lắm rồi
Vãi mấy bác anfan thật.lúc trước bảo flash không thể thiếu thì giờ bắt đầu chuyển vế đổi dấu.."flash đúng là nặng máy,flash làm chậm máy v.v"😕
kh0c
CAO CẤP
11 năm
@con gi de mat Vâng, trước là trước còn bây giờ là bây giờ. Đúng là trước không thể thiếu, nhưng giờ đúng là nó bộc lộ nhiều khuyết điểm, và có cái khác hay hơn nên phải thay đổi. Sao bạn ko thử nghĩ ngược lại, quay lại thời điểm 3 năm trước, nếu ko có flash thì sẽ ra sao. Động não đi bạn, đừng bảo thủ nữa😃, bảo thủ sẽ chỉ làm bạn thiệt thòi mà thôi, tôi chơi game, lướt web có flash trong 3 năm, còn bạn thì ngồi đợi, hóng cái HTML5 mà có khi còn chả biết nó như thế nào mà chỉ nge dân trong nghề bàn tán là ngon lắm. Đến bg giả sử flash bị lật, HTML5 lên ngôi thì tôi cũng vẫn được dùng như bạn, vậy có phải bạn thiệt hơi tôi vì đã bỏ phí 3 năm ko được chơi game flash, xem phim online qua flash đúng ko?😃... Đâu có ai cấm người đã dùng flash thì ko được phép chuyển sang HTML5 nữa?
.
@kh0c tui thì dùng android, hăm hở cài flash, sau đó thì lại gỡ ra vì quá tệ....... ko flash cho cảm giác duyệt web ít gây nhức mắt với mấy cái quảng cáo hơn. Cái gì cũng có cái lợi và hại. Cứ ko phải có flash là tốt, cũng ko phải ko có flash mới tốt.
kh0c
CAO CẤP
11 năm
@CrystalShield đúng là như thế. Mình chuyển qua dùng android vì mình thấy thiếu flash rất bất tiện. Mặc dù mình thường xuyên tắt. CỤ thể: Khi mình tìm tài liệu trên điện thoại những tài liệu ở tailieu.vn ko thể đọc đc nếu ko có flash
Muare
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kh0c Hơ hơ trong mấy bạn? Ai là dân lập trình( flash& html5) mà ý kiến ác thế?! Dân trong nghề ở Việt nam mình còn không được ý kiến nữa là các bạn(vì có làm ra đâu, chỉ mua về và phát triển nó thôi mà) các bạn tranh cãi cứ như là đc quyền bỏ phiếu ý. Tốt nhất là cứ cái gì tốt thì ta cứ gắng làm ra nhiều tiền rồi mua về mà dùng( xấu hổ thật) bao giờ Việt nam mình mới có quyền quyết định đây?! Khi nào có, mình sẽ ủng hộ hết mình( NGƯỜI VIỆT NAM, DÙNG HÀNG VIỆT NAM mà vì một VIỆT NAM PHÁT TRIỂN). Nghe nói người việt nam làm tổng thư ký liên hợp quốc đấy, lại còn tiền việt nam được coi là ngoại tệ mạnh nữa chứ! Ặc nếu thế thì CHÍNH PHỦ MUÔN NĂM! và cuối cùng thì mình suốt ngày minh ngồi ấn like ủng hộ chính phủ. HẾT!
Không biết, không hiểu- có quan tâm 😃
Mún làm HTML5 thì cứ đợi cho tới cuối năm sau mà làm, chứ làm bây giờ vài bữa đổi là học máu ~~!
😃
d73b3e
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ui specification dịch là cấu hình @.@
Đọc cái tít này ai nói gì thì nói chứ tôi thấy SJ có tầm nhìn cao và ông mất đi là sự đáng tiếc của giới công nghệ. Chuẩn HTLM 5 này ngày xưa ai cũng phản đối apple nào là bỏ flash đi là sai lầm là thất bại các kiểu... Giờ thì hãy xem tiếp nhé.
@fghfghdshg vâng
đúng rồi thưa bạn
vì đi trước thời đại nên ng dùng ios nhịn xem video, nhịn chơi game qua flash mấy năm liền
cái kiểu đi trước thời đại như thế ko khác gì lí luận: tao dek mua xe máy bây giờ đâu, đợi có ô tô chạy bằng nước để tao mua cho nó đi trước thời đại
@usong Một số người thấy ko đói , ko khát nên họ đã ko nhịn mà cảm thấy bình thường.

Một số khác đói khát tự kiếm ăn bằng cách khác và cũng gọi được vài món tiệc tên flash/frash, gmap , blutooth.....và một số rất lớn thì đang hỏi kiểu như "bác ơi , kiếm ở đâu thế, bằng cách nào mách cho em với"....

Bàn tiệc của một nhóm khác luôn có sẵn các món flash/html5, gmap, bt và mấy món của ngon vật là như nfc, wireless charging,

@usong Câu cmt của bạn thối ko thể tả dc hahaha suy nghĩ thêm chút đi bạn hãy phán lại tôi
@fghfghdshg ko nói lý được đi cãi cùn à

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019