Sử dụng pin và sạc Macbook hợp lý

vegastar
15/3/2009 13:49Phản hồi: 726
Sử dụng pin và sạc Macbook hợp lý
Pin luôn là một vấn đề khiến người dùng laptop phải lo ngại. Trên thực tế, nhiều người luôn tháo pin cất đi và chạy nguồn điện AC ngoài nhằm duy trì tuổi thọ pin. Điều này về cơ bản là đúng với hầu hết các dòng laptop nhưng đối với Macbook của Apple, bạn không nên làm như vậy.

Theo nhiều nguồn thông tin từ cộng đồng người dùng, hiệu năng của Macbook và cả đàn anh Pro của nó có thể sụt tới 37% khi chạy bằng nguồn AC không pin.

Bộ sạc không phải lúc nào cũng có đủ công suất cấp điện cho máy làm việc và có lúc người dùng phải dùng pin để bảo đảm năng lượng ổn định. Ở đây, vấn đề mà chúng ta quan tâm là chi tiết kỹ thuật này sẽ ảnh hưởng ra sao đối với việc sử dụng máy. Trong thử nghiệm với Cinebench R10 (phép thử dựng hình đa xử lý), phiên bản Macbook Pro Unibody 2,53 GHz mới với RAM 4 GB đạt 5,549 điểm khi có pin và chỉ 3,504 điểm nếu pin bị tháo ra. Sự sụt giảm rất lớn này sẽ có tác động không nhỏ tới công việc hàng ngày của bạn.

Tự ngắt khi sạc đầy pin​

Như vậy, pin luôn nằm trong máy là điều cần thiết để bảo đảm hiệu năng tối đa cho Macbook. Dĩ nhiên, bạn sẽ lo lắng về chuyện chai pin nhưng Apple cũng đã tiên liệu trước điều này, các mẫu máy Mac đều có khả năng quản lý pin rất tốt và có thể tự ngắt khi sạc đầy, bạn có thể thấy rõ điều này qua System Information hoặc biểu tượng pin trên thanh công cụ của OS X.

Bên cạnh đó, máy cũng chỉ sạc lại pin khi mức dung lượng còn lại dưới 95%, tránh những lần sạc không cần thiết sẽ làm giảm tuổi thọ của pin. Hai tính năng này cho phép người dùng để pin trong khe cắm và sử dụng máy Macbook mà không cần phải lo nghĩ tới vấn đề tuổi thọ như đối với các mẫu laptop khác.

(Theo Thế giới @)

*Để xem pin của bạn so với hồi mới mua đã sụt giảm hay chưa, click vào biểu tượng quả táo -> About this Mac -> More Info -> Power -> Fully Charge Capacity, nếu ghi là 5000 mah, tức pin của bạn vẫn còn y như mới, xin chúc mừng :happy8se:

*Về Cycle count: pin sẽ được tính là 1 lần cycle nếu như bạn sử dụng hết 100% dung lượng pin, có nghĩa là nếu hôm nay bạn dùng hết 70% dung lượng, bạn cắm sạc, đến khi máy đầy, thì đến hôm sau nếu bạn dùng hết 30% pin thì có nghĩa là đã được tính 1 lần sạc (70%+30%).

Tham khảo ở http://www.apple.com/batteries/
726 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy MBP của em mua được nửa năm rồi.
bro ơi, bro gửi bestbuy.com gửi về kiểu j đấy? thấy giá trên đấy giống giá trên site Mỹ... gửi về có phải thuế mà j không ạ?
pnvc87
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mac pro 17" mình mua cũng hơn 6 tháng rồi mà cycle: 23. Full charge: 6133 >> là còn mới hay cũ mấy bro? :d
hình như mac pro 17 dung lượng pin không phải là 5000 như các máy khác, không thì sao càng sạc càng lên được 😁.

Bây giờ các bác cứ cắm sạc thoải mái, dùng tẹt ga thì 1 ngày mới chỉ giảm 1% pin, từ 100% -> 95% chắc phải mất 1 tuần cắm sạc, đến lúc đấy ta thả sạc ra, dùng pin đến mức đỏ rồi lại cắm sạc, 1 tháng calibrate 1 lần, 2 năm mới phải mua cục pin mới cũng nên :D
@vegastar từ 100 -> 95% chắc phải mất một tuần cắm sạc là sao ạ?
Còn lúc tắt máy thì tháo sạc ra? xong bật lên lại sạc? mặc dù sạc full rồi vẫn cắm? Em đi apple store nhân viên nó khuyên mày cứ cắm lúc nào được thì cắm, nhưng mà cứ cắm mãi 100% rồi vẫn cắm ạ? rồi mình xài mức bao nhiêu thì cắm lại? =.= ôi e lẩn thẩn quá =.=
@vegastar vegastar cho mình hỏi cá thông số dưới đây máy của mình thì pin còn dùng được bao lâu nữa vậy.
Và 2 dòng này:
Charge Remaining: 5120
Full charge Capacity: 5495
ý nghĩa của nó là j có thể cho minh biết thêm được không?
Mình mới dùng Macbook xin hỏi sư huynh là lúc nào dùng máy thì cắm liên tục còn nếu đi ra ngoài hay đi ngủ thì rút ra phải không huynh?

Screen Shot 2013-05-23 at 21.52.00.png

Chả thấy nút Thank nằm chỗ nào thôi thì thanks vegastar ở đây luôn cho tiện.
@myheartalone theo mình biết thì cứ cắm liên tục nếu k phải di chuyển cần thiết. :v
@vegastar bác ơi. xài sao mà 1 ngày hết 1% vậy ạ.
click vào pin có 5 chế độ cho pin vd : normal hay custom .... chọn chế độ nào sài ok vậy bạn
newbiehtc
TÍCH CỰC
15 năm
máy của em 4987mah mà thấy có vẻ xuống ghê lắm, hồi trước dùng được 5 tiếng hơn ở chế độ min, bây giờ còn được có 4 tiếng 😔
Máy mình chả biết được bao nhiêu :p tại vì không để ý, mà toàn làm nhiều với để sáng hết cỡ, nên chắc cũng hao pin.
@vuhai6 em chào bác Hải.
chào ace.em ''gà'' có chút ko hiểu,có bác nào biết chị dạy em
tình hình là em dùng mac air,ở SHARED trong finder tự nhiên có mấy file ''pc_101
pc_102''(dã chụp màn hình)
em ko biết tự nhiên mấy fike đó ở đâu ra,kick vào đó thì nhiều file,ảnh vớ vẩn.(ảnh của cty em làm cũng có)
vậy cho em hỏi tại sao lại như vậy,có phải máy nhiễm vius ,cách xoá file đó thế nào?
cảm ơn các ac nhiều!
nice_autumn
ĐẠI BÀNG
15 năm
máy em mới mua có 3 tháng bên Sing mà sao chỉ có 4187 mAh, cycle counts 53 😔
haimoon
ĐẠI BÀNG
15 năm
Máy mình Cycles 70, Health còn 90%
Hài 😔
bác ơi, thế làm sao tính được cai Health hả bác? Voi lại nếu em xài mac k thường xuyên em có nen cắm sạc luôn k? (xài theo kiểu xạc dồn đến khi con 95% thì ngưng i'...!)😕😕:baffled5wh:
Nghĩa là lúc nào cũng nên gắn pin trong máy, kể cả khi dùng ở nơi có điện ổn định. Khi pin đầy rồi mà vẫn cắm sạc thì lúc đó máy sẽ lấy điện từ pin hay sạc?
Zack_alex
TÍCH CỰC
13 năm
như bác hình như là xả pin rồi còn j.... ^!^

---------- Post added at 11:07 PM ---------- Previous post was at 11:02 PM ----------

Lại cũng có người cho ý kiến ( ng` này xài mac dc 2 nam roi các bác ạ , pin còn 4000mha)
người đó chỉ em rằng:
Lúc nào xài thì gắn adapter vào
bất kể pin còn bao niu %
1 tháng hay 2 3 tuần j đó thì xả 1 lần!
^^! mà các bác ở đây thì nói 95% thi` rut sac ra! em cung chả biet thế lào...
AE nào có kinh nghiem thì vào chém hộ
@vegastar em không hiểu lắm.nghĩa là mình đừng tháo pin ra.máy mac gần hết pin thì mình cắm sạc.sạc cho đầy thì mình sẽ rut sạc ra rồi lặp vòng khi nào gần hết rồi sạc tiếp hả bác.
@tolamvienkhoa pin Macbook có tháo được đâu mà không gắn trong máy bạn :v
Mình thì cứ khi nào có điện thì cứ cắm điện xài! ko xài thì up máy lại, ko shutdown! khoảng 1 tháng shutdown 1 lần :3
@phuctran.iuerd Mình nghĩ bạn nên coi lại ngày post nhe! Mấy cmt khảo cổ kiểu này cứ đem chuyện 2013 đập lại 2009 thì chết người. Macbook late 2010 vẫn còn có thể tháo pin bạn nhé!
Khi pin đầy thì máy sẽ lấy điện từ sạc. Khi sạc đầy mình thường để thêm tầm 2 tiếng nữa, như thế pin mới "đủ no"
@vuhai6 a Hải này: nếu sạc pin đầy rồi cứ để sạc cắm thế là máy sẻ lấy điện trược tiếp từ sạc và cứ dùng bt như khi đang sạng vì ko có lấy điện từ pin.
khi ko sử dụng máy nữa ta tắt máy rôì tháo sạc ra cất.....khi nào sử dụng máy thì cắm sạc vào và bắt đầu mở nguồn máy thì lúc đó máy lại nhận điện từ sạc

cách này có đúng ko a... e nghe nói làm vậy pin máy sẻ ko bị chai và cout ko lên......máy e mua gần hết bảo hành rồi.....e mới sài dc 2t thôi mà pin còn 97% ah....

Charge Information:
Charge Remaining (mAh):5541
Fully Charged:Yes
Charging:No
Full Charge Capacity (mAh):5577
Health Information:
Cycle Count:40
Condition:Normal
Battery Installed:Yes
Amperage (mA):0
Voltage (mV):12483
@vuhai6 Máy mình MBA 761, 2013, mới mua 2 tuần mà pin xài được có 6h mới đau chứ. Có cần yêu cầu hãng thay pin mới không vậy?
máy mình 17"
Charge remaining (mAh): 6028
Full charge capacity (mAh): 6037
Cycle count: 112
dùng 1,5 năm , chắc vẫn tốt hả các bác
Vẫn tốt đó bác .
AMD
ĐẠI BÀNG
15 năm
E thì cứ lúc nào có thể cắm sạc dc là cắm,vậy mà cả năm rùi pin vẫn còn 90%.
E cũng thế, cứ dùng máy là cắm sạc, tắt thì lại rút ra, chỉ khi nào ra ngoài dùng em mới dùng Pin, máy em dùng được 1.5 năm rồi. Hồi đầu không biết nên cứ đầy pin lại rút ra, nên cycle count mới nhiều như vậy. Đây là chỉ số power của MB Black của em. Liệu Pin của nó còn tốt không các bác nhỉ. Nhân tiện các bác cho em hỏi làm sao để đo được độ tốt của PIN, như PIN của bác AMD còn tới 90%, em không tìm thấy chỗ nào nói đến thông số đó cả.

Charge Information:
Charge remaining (mAh): 4904
Fully charged: Yes
Charging: No
Full charge capacity (mAh): 4997
Health Information:
Cycle count: 373
Condition: Good

Thanks các bác nhiều..
ác ! bác dùng hơn năm mà vẫn hỏi câu đấy , bác xem tình trạng pin ở góc bên phải màn hình chứ đâu 😁
Xin hỏi các Bác em đang xài Macbook nhưng nâng cấp lên LeoPard pin chỉ xài đc 1 tiếng rưỡi là tự tắt ( lúc trước xài đc hơn 3 tiếng ) như vậy em phải mua pin mới dung lượng cao hay có cách khắc phục không àhh ?
Nâng cấp MacOS không ảnh hưởng gì tới pin. Máy bạn có hiện tượng đang dùng tự bị tắt có nghĩa là pin đã bị die, phải thay pin khác thui.

Pin macbook chỉ có một loại, không có loại nào là dung lượng cao cả.
Macbook MB467LL/A em mới mua luôn sao xài cũng chỉ được khoảng 2,5 đến 3h thui ta. hay tại để màn hình sáng quá........ coi thì thấy:
Charge Information:
Charge remaining (mAh): 4151
Fully charged: Yes
Charging: No
Full charge capacity (mAh): 4151
Health Information:
Cycle count: 7
Condition: Good
Các bác bình giúp em với.
fermin_t4
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Poker
mình mới mua macbook unibody full charge capacity cũng chỉ được 4287 ko được >=5000 như mọi người nói, không biết thế là thế nào nhỉ? Mình thấy cách dùng pin mỗi người một kiểu. Theo mình quan niệm pin rẻ hơn máy, do đó không nên tháo pin mà lúc nào sạc đầy thì rút sạc ra chạy hết pin rồi lại sạc kô biết thế có đúng nữa ko? Khi nào Cycle count =1000 thì lúc đấy là thời hạn pin sẽ chai và nếu có điều kiện thì thay pin mới. Mong anh em diễn đàn, ai có nhiều kinh nghiệm tổng hợp bài viết đưa ra một bài dùng pin tiêu chuẩn nhất để mọi người theo thì hay quá.
kate87
TÍCH CỰC
15 năm
các bro cho em hỏi, cái cycle count tới bao nhiêu lần mới phải thay pin mới huh các bro? Thanks.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019