DARPA sẽ tái sử dụng đồ phế thải trôi dạt ngoài không gian vào năm 2016

TDNC
23/1/2013 8:59Phản hồi: 34
DARPA sẽ tái sử dụng đồ phế thải trôi dạt ngoài không gian vào năm 2016

Hằng năm có rất nhiều vệ tinh được phóng lên vũ trụ nhưng không phải cái nào cũng quay trở về mặt đất, có những vệ tinh sau khi làm xong nhiệm vụ đã bị để mặc ngoài không gian, trôi nổi như hàng phế thải không người nhận. Nhằm tái sử dụng những thứ đó, hãng DARPA cho biết họ đang chi tới 180 triệu đô la Mỹ để phát triển một dự án phóng tàu vũ trụ vào không gian và thu dọn, tái sử dụng những thứ còn có thể dùng được.

Việc tái sử dụng những linh kiện cũ còn dùng tốt sẽ giúp giảm chi phí sản xuất những tàu vệ tinh mới trong tương lai. Những thứ như anten và tấm pin năng lượng Mặt Trời thường vẫn còn hoạt động được sau khi vệ tinh của chúng ngừng hoạt động, nhưng thường người ta lại không có kế hoạch tái sử dụng chúng.

DARPA cho biết chuyến bay thử nghiệm đầu tiên sẽ diễn ra vào năm 2016, hãng sẽ phóng một con tàu lên vũ trụ và bắt đầu tái chế lại những chiếc anten cũ. Họ nói đã xác định được khoảng 140 vệ tinh cũ không còn hoạt động đang trôi dạt ngoài không gian để dùng vào cuộc thử nghiệm này.

Chiếc tàu mà DARPA phóng lên sẽ được trang bị các cánh tay robot dùng để cắt bỏ anten trên những vệ tinh cũ mà nó tiếp cận được. Theo như kế hoạch thì người ta cũng sẽ phóng các vệ tinh khác nhỏ hơn đi theo, mục đích là để con tàu kia sau khi cắt bỏ anten xong có thể gắn chúng lên các vệ tinh mini kia luôn. Như thế sẽ tiết kiệm được cho phí sản xuất anten cho vệ tinh mới. Có thể bạn nghĩ việc làm anten mới sẽ rẻ hơn việc tái sử dụng theo kiểu này. Tuy nhiên xét về lâu dài thì dự án trên mang lại hiệu quả tiết kiệm hơn, DARPA cho biết. Hãng cũng nói thử thách lớn nhất hiện nay đó là làm sao để có thể cắt bỏ anten ra khỏi các vệ tinh cũ mà không làm cho chúng bị hư, rồi sau đó gắn chúng lại trên các vệ tinh mini.

Theo Engadget, Phys
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dangtoan9x
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao ko lo cái vụ này trước đi.
P/s: ý thức là đây
zovemoon
TÍCH CỰC
11 năm
@Dangtoan9x Khi đói thì.người ta lo ăn no cái đã, chứ ăn no rồi mới mong ăn.ngon, thời điểm phóng lên chỉ mong nó hoạt động dc là may mắn lắm rồi, làm sao mà tính dc cả nước này mà bác nói ý thức là đây, dân nó ý thức hơn mình nhiều

Sent from my IM-A850L using Tinhte.vn
@Dangtoan9x DARPA có phải của Việt Nam đâu mà họ phải lo cái vụ này 😃
sirnvad
TÍCH CỰC
11 năm
@Dangtoan9x Cái này là ý thức người dân Việt Nam, chứ liên quan gì đến Mẽo nhỉ?
sgvietnam79
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Dangtoan9x ừa há đầu tư mấy cái vụ việt nam sình (vinashin) làm chi mất hàng tỉ tỉ đola mỹ .
bớt 1 it đầu tư cái này có vẽ hay hơn nhiều không.
bà con nào ủng hộ vỗ tay nha....
trên trời cả đóng sắt vụn có khi nào rớt lổ đầu ko ta....tiết kiệm chi phí nhưng ko biết khả thi ko
"Thải" hay "Phải" nhỉ @@!
zippi
TÍCH CỰC
11 năm
Chương trình "Thu mua Ve chai vũ trụ"

^__________^
zovemoon
TÍCH CỰC
11 năm
Title sai chính tả rồi

Sent from my IM-A850L using Tinhte.vn
bernerasu
TÍCH CỰC
11 năm
vậy nếu nó ghét, nó chụp con vinasat mình rồi nó như con kiến, cắn lung tung, còn gì là vinasat nữa chứ, mà cũng được, tung của hết bố láo
pertoper
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ước gì số rác vũ trụ này rơi vào nhà mình nhỉ, thành tỷ phú hehe
maxxim88
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pertoper Bác này ước thông minh thế :eek: cái đống ve chai vũ trụ đấy mà rơi hết được vào nhà bác thì chắc VN biến mất trên bản đồ thế giới luôn quá 😕
@pertoper Vâng! Thành tỷ phú dưới âm phủ bạn ạ!😁
@pertoper bác thật vui tính =))
pertoper
ĐẠI BÀNG
11 năm
@songlam001 Đừng hiểu từ "Rơi" có 1 nghĩa bạn hiền à :D
pertoper
ĐẠI BÀNG
11 năm
@maxxim88 Bạn lại hiểu sai từ rơi của mình rồi 😁. Bạn đừng khinh thường rác nhiều làng giàu vì rác mà đằng này toàn rác cao cấp đấy chứ
Không biết khả thi ko nhưng vốn lớn quá
Cho dân ve chai Việt Nam lên thu gom là sạch sẽ hết 😁
cái rác này là rác thải cao cấp, không phải ve chai tầm thường, lấy dc cũng là 1 thử thách, bây h mà đổi hết đồ trong nhà lấy đồng rác ý chắc cũng có lãi chú nhỉ

Đăng bởi galaxy y cùi mía qua app tinh tế
meodenth
TÍCH CỰC
11 năm
chắc phải làm 1 cái tàu khủng mới lôi đc mớ lộn xộn trên đó
DARPA mà là "hãng" j trời, cơ quan nghiên cứu công nghệ về quốc phòng của Mẽo mà =)
ngoanrazo
TÍCH CỰC
11 năm
hình như có 1 con decepticon nháy vệ tinh ở đó, cắt bậy cắt bạ trúng nó là chết 😁
cắt ra rồi gắn vào cái khác ah? Phóng 1 vệ tinh lên mất bao nhiêu tiền giờ lấy râu thằng nọ gắn vào cằm thằng kia nó không hoạt động thì vỡ hết cả mồm miệng. Hay là cho tàu lên thu gom ném hết vào một hành tinh nào đó hoặc mặt trăng rồi lên giải quyết một thể.
@zquangz cái này ng ta tính hết cả rồi, cái nào tương thích mới sử dụng chứ ko ấu trĩ như bác nói đâu ạ
Sao không lo dọn rác dưới này trước đã ?!!!! 😔
huutho2004
ĐẠI BÀNG
11 năm
phải chăng những rác vũ trụ này cũng góp phần gây ô nhiễm môi trường ko ta nên Mẽo mới cho người lên dọn dẹp vì đa phần là từ nó thải ra mà, hehe
rác dưới này còn chưa lo xong nữa là.
Boyzvupro
TÍCH CỰC
11 năm
Vấn đề rác thải vũ trụ từ trc đến giờ luôn là 1 hiểm họa cực kì lớn. Thử tưởng tượng 1 mảnh nhỏ khoảng 1-2cm nhưng cũng có thể thành thảm họa. Vì tàu vũ trụ bay vs vận tốc rất lớn nên chỉ cần va vào mấy cái này thôi cũng có thể gây nguy hiểm. Cái này chính ra hay và khá hiệu quả, giải quyết đc vấn đề lâu dài
gần tết rồi ae xem ra ngoài kia làm chuyến hàng đồng nát bán kiếm tiền tết phát nhểi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019