RED kiện dòng máy quay F-Series Sony vi phạm bản quyền một cách "có chủ ý và bừa bãi"

Duy Luân
14/2/2013 12:8Phản hồi: 105
RED kiện dòng máy quay F-Series Sony vi phạm bản quyền một cách "có chủ ý và bừa bãi"

RED, công ty sản xuất máy quay phim chuyên nghiệp, mới đây đã cáo buộc một số mẫu camcorder F-Series của Sony vi phạm hai bản quyền do mình nắm giữ. Các bản quyền này liên quan đến khả năng xử lí và nén video "theo cách mà mắt thường không nhận thấy sự mất mát" trong chất lượng hình ảnh. Ba model cụ thể được RED đề cập là Sony F65, F5 và F55. Hãng nói thêm rằng Sony đã vi phạm quyền sở hữu trí tuệ của mình một cách "có chủ ý và bừa bãi". RED mong muốn tòa sẽ đưa ra lệnh cấm bán, lệnh tiêu hủy đối với các sản phẩm vi phạm, còn Sony thì phải bồi thường cho phần lợi nhuận bị thất thoát hoặc trả phí bản quyền. Hiện chưa có chi tiết về việc Sony đã vi phạm những bản quyền này như thế nào. Hãng sản xuất Nhật Bản cũng chưa đưa ra lời bình luận chính thức nào về sự việc trên.

RED được thành lập vào năm 1999 bởi tỉ phú Jim Jannard, người cũng đang sở hữu tập đoàn Oakley hoạt động trong ngành quần áo, vật dụng thể thao và kính mát. RED nhanh chóng được nhiều nhà làm phim ưa thích trong thời đại kĩ thuật số và đã được chọn lựa để dùng trong các tựa phim như he Hobbit: An Unexpected Journey, Prometheus, The Informant, Beginners,... Hai trong số đối thủ cạnh tranh mạnh với RED là Sony và ARRI.

RED có hai sản phẩm máy quay chủ đạo là EPIC và RED Scarlet/Scarlet-X. Chúng sở hữu thiết kế dạng module, tức từng thành phần của chúng có thể được tháo rời và thay thế tùy theo nhu cầu. EPIC và Scarlet tương thích với ngàm ống kính PL hoặc ống kính Canon EF. RED mới đây còn tiến vào thị trường 4K với module cảm biến mới, máy chiếu laser Ultra-HDđầu phát nội dung 4K. Hãng cũng có cảm biến Dragon độ phân giải lên đến 6K 6000 x 4000 pixel.

Nguồn: Deadline.com, The Verge
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

onlinetv233
ĐẠI BÀNG
11 năm
kiện đê...mà dạo này ko thấy apple với samsung kiện j nhể😁

Sent from my LG-F120L using Tinhte.vn
Thời buổi khủng hoảng không kiện có mà cạp đất mà ăn àh
1 trong 10 lí do nghèo là kiện tụng mà nghèo. Theo đuổi kiện tụng làm mất thời gian và tiền bạc nuôi quan tòa, nuôi luật sư, nếu thắng thì gỡ đuược tí vốn, thua thì mất cả chì lẫn chài.
Nhìn vụ kiện Oracle vs Google mà noi gương. 😁
@KeVoDanh Chuẩn cm !
@8800 Carbon Arte Thế bác có sáng tạo đc cái gì chưa? Cho em hỏi nhà bác dùng máy tính chạy window có bản quyền k hay cũng là bản lậu thế?
@8800 Carbon Arte ai nói bác em xài hàng lậu vậy, em hỏi bác thôi mà =)) Cơ mà bác vẫn chưa trả lời xem bác đã sáng tạo ra đc cái gì chưa mà =))
Cứ kiện đi. Chả quan tâm
@hienhpline Càng kiện anh em chơi công nghệ lại có nhiều trải nghiệm mới 😃

Send from galaxy deplao using tinhte.vn & www.nghebot.com
đi kiện cug chỉ vì tiền mà thôi
hamyty
CAO CẤP
11 năm
sao dao nay ko nghe tin gi cua bb10 ta. hay la ban ko mua >_<
Hiện tuong Apple đây mà...!
Tuổi gì đòi kiện Sony troi !? Không nêu được ra kụ thể chi tiết mà cáo buoc chung chung...Thấy Sony đang rat tap trung vao mảng này và mang vào đó những công nghệ bá đạo, áp đảo nên RED xoắn phải đi kiện thoy, giong kiểu Apple và Sam ý...!:p
@Xperia_no1 Chưa, chứ không phải không đâu.
@Xperia_no1 thưa bác e thần dân Sony đây nhưng quả thực mảng máy quay chuyên nghiệp của Sony có tuổi và chất lượng nhưng vẫn còn lâu mới bằng RED dc. bác cứ hình dung Sony là toyota còn RED là Mec/ Audi là hiểu
@palmtj27 Trước nay Sony ko xam nhap sâu vào linh vuc quay phim ảnhcủaRed bác ạ, ho chi tap trung máy chuyên nghiep ( của phóng viên hay dai truyền hình, sân bóng the thao v.v..) hay bán chuyên nghiệp va Handycam thôi...Con năm nay họ oánh mạnh thêm vào mảng quay phim nhua của RED nên RED xoắn là phải, trước giờ Sony ko lao vao mảng này vì nhu cau do ko như các máy kia, những may kiểu nay nhiều năm ko can nâng cap thay doi...Giờ thì Sony đang chuyển doi cơ cau nên lao vào + nhu cau đang tăng ( 4K ) chư chả phai aRED tốt hơn đâu...Máy Sony rẻ hơn ( linh kiện chính chu ), nhiều công nghệ hơn nên RED khá lÀ xoắn...
Lần đầu tiên thấy SONY bị lên thớt 😁 chắc dạo này làm ăn dc nên mới bị nghía đấy mà :D
@ephraimalpha Fv,

Sent from my Milestone using Tinhte.vn
sony sao phải soắn vụ này =))))))))))))😁 :D :D
Mấy tin tiêu cực về Sony vào tinhte đọc là chuẩn... 😁
horse_111
TÍCH CỰC
11 năm
@sumoss tùy nhu cầu mỗi người mà mua đt, tui đâu tân bốc Z10 lên quá đáng đâu, tui chỉ muốn nói nếu tìm kiếm sự mới mẻ của công nghệ thì Z10 là sự lựa chọn hợp lí
àh nhắc bạn lun game thì ko phải ai cũng thích chơi, lướt web, check mail thì Z10 có phần hơn, chỉ thua chụp ảnh, nghe nhạc thuj
horse_111
TÍCH CỰC
11 năm
@nguoithammuu0304 đơn giản vì nó đã cũ, cũng giống như Symbian khi iOS mới ra mắt, bạn ko nhìn ra sao???????
horse_111
TÍCH CỰC
11 năm
@Master_Thief iOS cùi bắp mà android theo hoài mà ko kịp đó =)) (đừng hỏi tại sao nhé) bn cứ ôm cái android mà thờ đi nhé, tui đây ko thèm chấp, nói zới mấy ng` cứng đầu tốn thời gian thiệt chứ, để thời gian đi tìm hiểu thêm BB10 còn tốt hơn, Xperia thiết kế khá đẹp nhưng tui chã thèm nhòm, cập nhật hđh thì trễ hơn dòng nexus gần 1 năm mà cũng lấy làm tự hào, vãi
ko tl bn nữa, next!!
@horse_111 đơn giản thì chú chưa đủ trình xài android và cũng chưa đủ tuổi xài dòng Xperia. Xperia cập nhật chậm, nghe ai nói hay tự chém zậy ?
Android chạy theo ios nên giờ mới thấy cái status bar có thề xổ xuống trong ios ấy =]]. ios6 được hưởng đặc sản apple map ấy =]]
android chạy theo iso mà wa 3 đời ip từ 4 đến 5 mà ko thấy thay đổi gì mấy. Thiên hạ lên chuẩn HD, full HD, 3D cộng thêm hàng tá tính năng khác trong khi đó dân chúng xài iphone vẫn trung thành với cái ip 10 năm vẫn như cũ đó =]]
còn nữa, android chạy theo iso nên cách đây 2 năm có 1 bồ bán con ip 3gs để mua arc của mềnh. Hỏi sao bán trả lời là iso và iphone chán quá =]] Mấy người bạn làm chung công ty giờ cũng chuyển từ ios wa android gần hết =]] đúng là chạy theo, chạy từ ios wa android =]]
Châu chấu đá xe.
@thaiduong310880 Công ty kiện Sony cung không bé nắm đâu nhé!, mỗi tội là không nổi bật quá thôi
châu chấu đá xe thôi bố RED Ạ
@thanhloivip7777777 có vẽ bạn khong biet thuong hieu red la gi ui.camera chuyen dụng sài cho phim điện ảnh mà thoi. nguyen set của nó có thể lên đến tiền tỉ
@thanhloivip7777777 có vẽ bạn khong biet thuong hieu red la gi ui.camera chuyen dụng sài cho phim điện ảnh mà thoi. nguyen set của nó có thể lên đến tiền tỉ
Cái này là kiện để lấy tiếng thôi. Chứ nào giờ thằng đó là thằng nào có ai biết gì đâu.
sonycorp
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kô biết có như vụ LG kiện Sony về đầu brulay kô
@sonycorp hình như nó cùng liên minh về cái vụ này mà bác..!! Ju
CloudNine
TÍCH CỰC
11 năm
mấy bác có vẻ coi thường RED quá, xét về thị trường máy quay phim chuyên nghiệp thì Sony thua RED đấy. Mấy bác không làm trong nghề nên không biết đến RED.
CpT
TÍCH CỰC
11 năm
@CloudNine Nhiều bạn toàn xài ba cái đồ chơi ba lăng nhăng rồi tự cho mình đây hi-tech cái chi cũng biết, cái chi cũng rành - nói theo phim kiếm hiệp TVB là cầm chổi lông gà mà cứ tưởng Thượng Phương Bảo Kiếm đó bạn ơi
bomman
ĐẠI BÀNG
11 năm
RED là hãng sản xuất máy quay đình đám đấy
được mấy bác hollywood ưa chuộng
@bomman được ưa chuộng vì giá rẻ thôi với lại nó có công nghệ nén đánh lừa mắt người nên hậu kì đỡ hơn thôi
tegieng92
ĐẠI BÀNG
11 năm
mấy ông thần fanboy chắc vớ đc con xperia rồi tung hứng sony nhất như đúng rồi =))
http://www.tinhte.vn/tags/xperia+z/
Mấy fan cuồng sony thích đọc z thì vào link tag trên mà đọc nhé. Ngồi đó nói lung tung.

Nản mấy fan cuồng quá.
@cuhiep công nhận giờ mới biết 😆 ngoài việc chê giá Sony cao ra mình chưa thấy TT dìm Sony nhiều lắm =))
vat1984
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kiji1340 Cũng không hẳn đâu bác ạ, em thấy có mod Cuphiep và Sonlazio là thích Sony đó. Tuy nhiên tin về Sony thì hơi ít thật, cả cái Xperia V gần như rất ít bài, trong khi Samsung với Apple thì rất nhiều, riêng cái Galaxy Camera được PR liên tục
sumoss
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vat1984 Chính vi thông tin it nên topic vê camera ma toàn cãi nhau vê DT =)). Còn bạn ji cuồng ss chuyên vào topic sony dim hàng may cái tin máy sony lên jb ko wan trọng với bạn nhưng quan trọng với cộng đồng người dùng sony. Nhiều người ho ko co tg chi lướt qua trang chủ chư đâu co vào xem từng topic trong diễn đàn

Sent from Xperia™ Z Orange
@vat1984 ai chi nhìu thì người đó dc ưu tiên quy luật muôn thuở rồi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019