Microsoft vẫn hỗ trợ Windows XP theo hình thức mở rộng

Nam Air
17/4/2009 4:39Phản hồi: 32
Microsoft vẫn hỗ trợ Windows XP theo hình thức mở rộng
Theo đúng kế hoạch đề ra từ ngày 14/4/2009, Microsoft đã ngừng bán lẻ Windows XP cũng như việc hỗ trợ miễn phí cho người dùng HĐH này. Tuy nhiên, thay vì bỏ mặc đứa con cưng, Microsoft cho biết họ sẽ đưa XP qua giai đoạn hỗ trợ mở rộng.

Giai đoạn hỗ trợ chính thức cho Win XP đã kéo dài hơn 7 năm, bởi Vista vẫn không được người dùng ủng hộ, và Microsoft đã phát triển Windows 7 để kế nhiệm XP. Theo đó, việc hỗ trợ cho người dùng Win XP sẽ chính thức chấm dứt. Mọi hỗ trợ cho hệ điều hành này giờ đây sẽ áp dụng theo chính sách hỗ trợ mở rộng (extended support) đến năm 2014 - người phát ngôn của Microsoft cho biết trong thông cáo báo chí trong ngày hôm qua.

Microsoft cho biết trong giai đoạn hỗ trợ mở rộng này người dùng Windows XP sẽ phải chấp nhận trả tiền thì mới nhận được một số dịch vụ hỗ trợ nhất định - có thể hiểu họ sẽ phải trả tiền cho những cuộc gọi tới trung tâm hỗ trợ khách hàng của Microsoft. Tuy nhiên trong giai đoạn này, mọi bản cập nhật bảo mật vẫn được cung cấp miễn phí nhưng riêng các bản cập nhật sửa lỗi không liên quan đến bảo mật thì sẽ bị thu phí. Các bản cập nhật bảo mật sẽ vẫn được phát hành qua Windows Update đến tháng 4/2014.

Windows Xp thực sự rất thành công bởi cho đến hiện nay nó vẫn là phiên bản Windows được người dùng sử dụng nhiều nhất, có đến hơn 90% chuyên gia tin học cho biết tổ chức của họ sẽ vẫn sử dụng XP. Bởi vì, Microsoft chỉ ngừng cung cấp và hỗ trợ miễn phí XP, chứ không cấm người dùng được cài đặt và sử dụng nó.

Đó là quan điểm của những người bảo thủ, về phía những người ưa thích cái mới nhất là Game thủ đã và đang sử dụng Vista thì cho rằng, họ đang nóng lòng chờ đợi bản chính thức của Windows 7, bởi Vista tuy giao diện đẹp nhưng khá chậm chạp và nặng nề.

Nguồn: Microsoft
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có vẻ như MS thì chán XP rồi mà người dùng thì vẫn chưa có lựa chọn thay thế. Thôi các bác dùng Leopard 10.5.6 đỡ đi hihihi
Bác Hiệp nói thế nào ấy chứ, đại đa số là mem nghèo đâu có tiền mua máy mac 😁 ....! Còn chạy Leopard trên máy x86 thì khá là khó khăn .......
Thôi thì xài tạm win7 beta vậy :rolleyes:
@cuhiep tương lai em cũng phải sắm mac thôi. vd lúc trước nghĩ biết chừng nào mới có ip nhưng khi có rồi thì thấy bình thường
phamhung158
ĐẠI BÀNG
15 năm
bao giờ mới có leopard 10.5.7 nhỉ?phải công nhận mac osx leopard dùng sướng hơn windows.hihihi
TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
Em dùng MAC hàng ngày và cũng biết MAC tệ hại đến mức độ nào. hiii thứ lỗi em nói thẳng nhận định nhé.
bạn là 1trong số rất rất hiếm người chê Mac! Trừ khi bạn là Hacker & đã chui vào hệ thống thui.... Mac mà chê thì pó tay rùi.... :rolleyes::rolleyes:
TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
Không hiếm đâu bạn ah. Mình không là hacker nhưng máy MAC mình đã từng mở ra rồi. Cái tốt nhất của MAC là màn hình và bàn phím (kiểu mới) MAC mà cài Win chay cũng tuyệt lắm.... heheee😁:D
lich
ĐẠI BÀNG
15 năm
em thì mới sài qua dòng Mac một lần, của bạn em con Mac pro. lúc đầu mượn nó về háo hức lắm, nhưng sau một hồi dùng thì thôi rồi, giao diện thì không cần bàn cãi, nó đẹp nhưng giờ so với win7 thì phải xem xét lại, phần mềm thì khiêm tốn lại còn bản quyền nữa, em ngại nhất là cái món này, em quen sài đồ lụi rồi, nên dùng cái này thì thấy hơi bất tiện, Mac cộng nhận ai sài Mac là phong cách, nhưng không tiện lợi, em thích đa số hơn tiểu số😃
Cũng đúng, dùng Mac chỉ để cho dân design thôi, chứ về phần mềm thì ko thể bằng Windows được:eek:
TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
Giao diện MAC thì đẹp và tiện dụng, không phải bàn cãi đâu bạn. Win 7 chưa bằng nổi đâu. Phần mềm trả tiền mua thì phải rồi, cũng không chấp. Nhưng mà khi xài MAC bạn sẽ rất nhàm chán. Lần đầu thấy và dùng MAC mình cũng háo hức lắm. Dân chưa biết MAC là gì bỏ ra chừng 2 ngày là khá rành rẽ. Sau 2 năm làm quen với MAC mình đâm ra ghét MAC kinh dị. À mà có i thử đọc cáu đĩa 8mm trên iMac chưa? 😆 Trường em sinh viên design sữ dụng MAC thoải mái. Ngồi trong phòng MAC học em toàn lôi laptop cua em ra xài ..haha
Em cũng ko thích Mac.em tính mua sau thôi.chọn em Vaio cho nó lành.
TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
MAC cũng là 1 cái máy tính designed in US made 100% in China
Sợ Gái
TÍCH CỰC
15 năm
nếu ở VN thì em biết bác học Design trường nào rồi ,sướng quá ta 😁 nói chung là Mac vẫn khoái hơn Windows [mặc dù chưa xài :D]
TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
i, pit thì im lặng nhé, bác mà rêu rao em là fan MAC đập em chết đó. Ngoài MAC em ghét cả iPhone hee. Thich WM với lại yêu Black điên cuồng
Vote 1 phiếu cho MS.
Nhiều PM e cần chỉ có chạy trên windows. Ke Ke Mac với em chỉ là để làm cảnh thôi 😁 Tiểu thư hay dùng MAC nè
TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
hihi... em là dân design nè. Chính xác ngành em học là Multimedia System luôn. Thực chất của MAC không được như mong đợi đâu. Chỉ có bộ Pro tools với Finalcut HD là tốt khỏi bàn cãi thôi. Còn những cái khác thỉ làm vẫn bị lỗi, dump, crash búa xua.
Nghe cả nhà bàn tán cũng vui nhỉ, nhân tiện thông báo luôn là có trojan,virus cho MAC rồi, e rằng cái ngày máy MAC cũng bị tấn công như Win cũng không còn bao xa.....Máy MAC thực ra cũng bình thường như PC thôi, chỉ khác là HĐH OSX lâu nay ít bị tấn công nên không rùm beng lên thôi. Nhược điểm của máy MAC có thể thấy rõ khi làm flash: rất hay bị đứng máy đột tử trong khi trên máy PC hầu như không bị. Chưa kể là máy MAC nó không cho độ CPU làm em thấy nó cứ ngứa tay thế nào ấy hehehe. Chưa kể máy MAC không có HDMI là kém thú vị rồi trong khi mấy máy laptop của Asus hay HP rẻ bằng 1/2 đã có HDMI xem phim HD ào ào rồi hehehe.
cloudze
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nặng mùi dân RMIT ở đây rồi 😁, design thì VN ko chỉ 1 trg dạy đâu hen :D
TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
chep chep ... cái bác ni đa bảo ....
Tự dưng Topic đang nói về WinXP cái đem MAC vô bàn từa lưa hột dưa :p mà nói thật MAC xài chán chết, 2 năm trước mình có mua một cái MAC Pro sd được chưa đến tháng phải bán ngay vì "không hợp với dáng em" 😁 và mua Vaio xài đến giờ
Chỉ mong chờ Win7 ra là up liền... kekeke
con win xp gio khong ban win ban quyen mua thi sai ban lau cung duoc sai nhu ban quyen sao
lich
ĐẠI BÀNG
15 năm
vậy thì không còn gì phải bàn cãi nữa rồi, cứ sài win cho chắc, với lại máy nào có cấu hình cao thì có thể thay đổi giao diện theo ý muốn, cũng đẹp đấy chứ, win7 là một tương lại sáng sủa, em hi vọng nó sớm đến ngày hoàn thành, nhịn ăn nhịn mặc để mua bản quyền nếu thấy nó xứng đáng, hiện giờ em đang sài bản 7077 RC thấy cũng ổn định rồi, chưa thấy lỗi nào cả
Kiểu này thì MS khó bỏ XP đây, he he, đợi win 7 ra rồi dùng đại 1 thể
TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
đúng lun. Hồi xài vista chán nản phải cài hoài, từ lúc xài win7 máy ỉme, khong thấy lỗi nhiều. Mỗi lần có lỗi nó cũng tự fix hết. Win7 tốt thì xp nghỉ ngơi được rồi
mua Mac xài thì k hối tiếc. mua vaio xài lỡ sau này Mac nó ra model mới thì tiếc lắm.mua mac lun 😁 .xài XP chạy phà phà vô tư
TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
haha ... em cũng hay chọc tụi bạn là mua MAC đi tao cai win cho xài ... bác ni ý tưởng giống em
huyxom
TÍCH CỰC
15 năm
đang MS hỗ trợ winxp mở rộng các bác tà lưa sang Mac với leo đấu đá với win của MS 😁

Mỗi thằng 1 vẻ và 1 mục đích sử dụng ....thỉnh thoảng đổi qua đổi lại cho thích :D
xukxikx
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cái này thì bác nói đúng, tôi cũng chưa đủ đk để mua MAC nhưng cài MAC vào con x86 roài, nói chung là chạy ổn ko có j` để chê cả trừ cài chuột multi touch, nhưng xài e MAC nhiều lúc bó chân bó tay wa, lại nhảy sang dùng Windows, hôm nào thích đẹp thì lại xài MAC 😆
thng4221
ĐẠI BÀNG
15 năm
bac Hiệp này phá quá chừng, làm mọi người chạy theo Mac voi bác luon. ko thay ai noi xp nữa.
Xem ra có vẻ đây là một hiện tượng lạ, hàng cũ được ưa chuộng hơn hàng mới. Nhưng nói gì thì nói cũng phải thừa nhận XP là công thần giúp mở ra giai đoạn cài Windows OS trên nền NTFS giúp PC chạy ổn định hơn. Gần đây có nghe 1 tin đồn là trong tương lai không xa OSX cũng sẽ cài được bình đẳng trên PC như Win vậy vì Apple và Dell cũng đã từng có ý định hợp tác với nhau....Nếu điều này thành sự thật thì lúc đó việc so sánh PC và MAC OSX sẽ fairplay hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019