Nhà sáng lập Canonical: Ubuntu không chỉ dành cho người dùng cao cấp, muốn nó phổ biến hơn

Duy Luân
8/3/2013 14:38Phản hồi: 299
Nhà sáng lập Canonical: Ubuntu không chỉ dành cho người dùng cao cấp, muốn nó phổ biến hơn
.jpg

Trong một bài post mới đây nói về các thay đổi của Ubuntu, Mark Shuttleworth - nhà sáng lập Canonical và cũng là một trong những người có ảnh hưởng lớn tới dự án Ubuntu - cho biết ông không muốn hệ điều hành của mình chỉ dành riêng cho những người dùng cao cấp. Shuttleworth phát biểu: "Tôi hoàn toàn chẳng hứng thú gì với những người muốn khác biệt. Những người dùng cao cấp". Họ thường cho mình là thông minh và nói "Linux thì phải là khó dùng, nhờ vậy mà nó mới độc đáo." Shuttleworth nhận xét đây là một điều "ngớ ngẩn nhất" mà những người "thông minh" đó nói ra.

Shuttleworth giải thích rằng những nỗ lực gần đây của công ty như tập trung phát triển giao diện Unity đẹp mắt, xây dựng nền tảng ứng dụng đám mây cho Ubuntu,... đều hướng đến mục tiêu mang OS này tới gần hơn với người dùng phổ thông. Shuttleworth mô tả thời điểm bây giờ là "cơ hội có một trong đời" để Canonical mở rộng đối tượng sử dụng. Trong suy nghĩ của ông, Ubuntu là cơ hội duy nhất để một phần mềm miễn phí có được sự ủng hộ từ những người dùng bình thường.

Trong vài tháng qua, Ubuntu cũng đã chuyển mình từ một hệ điều hành chủ yếu được sử dụng trên PC sang một OS đa nền tảng, tương thích và tối ưu hóa cho cả smartphone, tablet. Hãng có tham vọng cạnh tranh với những ông lớn khác trong thế giới nền tảng di động, chẳng hạn như iOS của Apple hay Android của Google. Người dùng không cần phải quan tâm đến những dòng lệnh phức tạp, không cần để tâm đến môi trường GNOME, KDE, tất cả đều được đơn giản hóa giống như trải nghiệm trên những chiếc smartphone, tablet ngày nay. Hi vọng Ubuntu sẽ tiếp tục con đường phát triển của mình một cách thành công.

Nguồn: Mark Shuttleworth
299 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thấy giờ ubuntu cũng dễ xài rồi mà 😆
Nhưng mà vẫn còn kẹt cái khoản driver
Xài xubuntu 1 thời gian giờ nghĩ tới việc vô Windows lại lười :|
chưa từng trải nghiệm. 😔
think pad
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chúc ubuntu thành công. Đã thử dùng 12.04. Tuy có hơi khó do khác windows nhưng hoàn toàn chấp nhận được.
detno29
TÍCH CỰC
11 năm
@think pad lên 12.10 luôn đi bạn, có lâu rồi mà, cũng định lắm. 😁
Vote cho Ubuntu 😁 vì một thế giới với tiêu chí "Cuộc sống là chia sẻ"
mình đang sài ubuntu trên cái lap đã 4 năm tuổi. xài win 7 thì giật tung tóe nhưng sài ubuntu thì chạy rất mượt. làm được phần lớn mọi thứ từ code, office, giải trí. sướng nhất là không lo khoản virus 😆
hongchauvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình cũng thích có nhiều hệ điều hành để được có thêm nhiều trãi nghiệm
cái hđh này ko chú trọng kho app thì phải.
@cavoiu Chả biết bạn nghe ai nói thế.
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
@cavoiu Chưa dùng hoặc ít dùng thì đừng phán bậy
Khái niệm Ubuntu còn quá xa lạ đối với mình

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
thangvh
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình nghĩ chắc chắn Ubuntu sẽ nhanh chóng chiếm thị phần lớn, đặc biệt là trong môi trường doanh nghiệp😁 (Nhanh, đẹp, mượt, và MIỄN PHÍ :D)

Việt Nam toàn chơi Win + Office lậu thì ko tính, chứ đúng ra nếu các tổ chức bị phát hiện là dùng 2 cái kia là lậu thì ốm đòn 🆒
@thangvh khó lắm bác ạ!
Như chỗ em làm đây này, đã một thời gian dùng toàn đồ open source rồi, nhưng các cụ mới về, không quen dùng, bắt dùng đồ mua hết cả đám...
mịa =))
chỉ giỏi đớp % thôi
@thangvh offline là cái gì thế bác
thangvh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huydinhhd90 gõ nhầm 😁
thach273
TÍCH CỰC
11 năm
Đến giờ mình vẫn chưa biết cách cài pm cho ubuntu 😔
@thach273 google phát đi bác.
slbadguy
TÍCH CỰC
11 năm
@thach273 Giờ quá đơn giản khi đã có sẵn ubuntu software center, xài được android với ios thì xài cái này được, chỉ việc tìm kiếm > chọn > rồi install là xong
Xưa toàn soft hoặc thư viện về, một số ít thì có file chạy như windows (như quartus chả hạn,..), còn hầu hết thì cứ 3 bước
- mở terminal
- cd vô thư mục
- ./configure -> make -> make install
@thach273 Ngại gì bác, ban đầu em cũng như bác, nhưng có 3 thứ bác cần để cài: internet, mật khẩu bác đang dùng cái ubuntu =D và software center...
Còn cái đời em bèo(.deb) rờ vô phát mệt (.rpm), hay cả cài từ source file thì cứ từ từ đi đâu mà vội, dù nó cũng không khó.
tuankiet65
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thach273 Vào Ubuntu Software Center hay tải file deb rồi chick đôi vào, xong vào dash home tìm
@thach273 dễ hơn windows mà bác.
Ghét nhất cái win 8 là cái trình diệt virus nó tự chạy --> 100% disk --> máy chạy như rùa ... Tắt rồi nó còn tự bật lại 😔( ... điên vô cùng :(
@thien0291 hình như tắt được Windows Defender service
anther
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ubuntu đang trong giai đoạn biến đổi mang tính "bước ngoặc"
Hiện đang dùng Ubuntu 12.10 + Gnome 3.6, thích lớm, đã chính thức gỡ bỏ windows ;)
danghuanbk
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anther Để xem có lúc phải dùng đến Win k nhé?
ChipHero
TÍCH CỰC
11 năm
chưa thử HĐH này bh... sẽ có ngày sử dụng nó 😁
vừa mua lap nó cho cái ubuntu, cài lại win muốn khùng luôn !! hate ubuntu 😃
@Spirit Coder Còn nhiều mà, giờ dùng gpt thì fat32 sao không có chứ.
@lazyboy76 FAT khác, FAT32 khác :p cơ mà GPT dính gì đến FAT32 ở đây vậy?
@kingofpain Vãi cả bác em mất 30 phút format + ghost ạ
Cũng lap dell đây
@Spirit Coder Thif cài hdh trên ổ gpt cần phân vùng fat hoặc fat32 để khởi động, mình dùng fat cũng chả sao.😃:p😁
horse_111
TÍCH CỰC
11 năm
Shuttleworth phát biểu: "Tôi hoàn toàn chẳng hứng thú gì với những người muốn khác biệt. Những người dùng cao cấp". Họ thường cho mình là thông minh và nói "Linux thì phải là khó dùng, nhờ vậy mà nó mới độc đáo."

kết câu này nhất trong bài, nếu thay chữ "Linux = hệ điều hành" chắc người bị nhột còn nhiều gấp mấy lần nữa đấy =))
@horse_111 Câu bạn nói tối nghĩa quá, mình không hiểu bạn đang nói gì. Sr vì đã làm phiền.
horse_111
TÍCH CỰC
11 năm
@lazyboy76 nếu thay chữ "Linux = hệ điều hành"
=> Họ thường cho mình là thông minh và nói "Hệ điều hành thì phải là khó dùng, nhờ vậy mà nó mới độc đáo."
đa số các anti Apple đều chê iOS đơn giản, dễ sài 😃 nếu bn là anti thì cho mình sr 😁
@horse_111 Mình chả quan tâm.
duonggmc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ubuntu dùng hay,chỉ là hơi ngán khoản sử dụng nhiều bằng các lệnh.
Hơ, anh ấy thật tuyệt vời 😃
mong là nó có thể cái được trên nhiều thiết bị android hơn để mình có cơ hội trải nghiệm! 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019