2 cách tạo USB cài Windows 11 đơn giản và nhanh nhất 2023

Pnghuy
9/6/2023 11:28Phản hồi: 112
2 cách tạo USB cài Windows 11 đơn giản và nhanh nhất 2023
Có rất nhiều cách để cài Windows 11 lên một chiếc máy tính, trong đó việc tạo một cái USB flash drive để cài đặt hệ điều hành này là một trong những cách phổ biến nhất. Nhưng việc tạo USB flash drive cài Windows cũng có nhiều cách nữa, trong bài này mình sẽ hướng dẫn theo 2 cách đơn giản nhất: Media Creation ToolRufus.

Việc cần đầu tiên đó là chuẩn bị một bút nhớ USB ít nhất là 8GB, an toàn nhất thì 16GB, format NTFS. Sau đó làm theo hướng dẫn dưới đây.

Tạo bộ cài Windows 11 bằng USB sử dụng Media Creation Tool

Media Creation Tool là cách đơn giản nhất, dễ nhất để anh em tạo bộ cài Windows cho máy tính tương thích, đặc biệt là với Windows 11. Do các phần cứng mới sau này chuyển sang UEFI hết cả rồi nên về tính tương thích thì gần như rất lớn, không cần phải lo lắng.

Tiếp theo anh em truy cập vào website này, rồi chọn Download Now ngay ở mục "Create Windows 11 Installation Media".
Screenshot 2023-06-09 151038.png

Hệ thống sẽ tải về Media Creation Tool, tải xong thì anh em mở nó lên, sau đó chọn phiên bản Windows muốn cài đặt, ví dụ Windows 11.
Screenshot 2023-06-09 170417.png

Cắm bút nhớ USB vào máy tính, ở màn hình setup tiếp theo, chọn USB flash drive.
Screenshot 2023-06-09 170430.png

Nếu máy tính chưa nhận bút nhớ USB, hãy thử format về NTFS, sau đó thử lại.
Screenshot 2023-06-09 170627.png

Tiếp theo là ngồi chờ để hệ thống tự động tạo bộ cài Windows bằng bút nhớ USB là xong.
Screenshot 2023-06-09 170639.png

Sau khi hoàn tất thì bút USB của anh em sẽ tự động trở thành bộ cài Windows.
Screenshot 2023-06-09 172237.png

Quảng cáo

Đây là cách đơn giản nhất, dễ nhất mà ai cũng có thể tự làm được, toàn bộ thời gian chỉ mất khoảng 15-20 phút thôi, tốc độ nhanh chậm sẽ tuỳ vào thời gian tải Windows 11.

Tạo bộ cài Windows 11 bằng USB sử dụng Rufus

Rufus thì cũng không lạ gì với những anh em cài đặt Windows, đây là phần mềm tạo bộ cài Windows phổ biến nhất, cũng rất dễ dàng để thiết lập. Đặc biệt hơn, Rufus là công cụ có thể giúp anh em có thể cài đặt Windows 11 lên những phần cứng không được hỗ trợ.

Đầu tiên anh em tải về Rufus tại đây.
Screenshot 2023-06-09 183305.png

Screenshot 2023-06-09 183453.png

Sau đó sẽ có 2 hướng để anh em lựa chọn, tạo bộ cài bằng file ISO đã có sẵn, link tải file ISO thì ở đầu bài, cũng là link để anh em tải Media Creation Tool. Hướng thứ hai đó là dùng chính Rufus để tải file ISO từ nguồn của Microsoft.

Quảng cáo

Sau khi tải xong hoặc chọn file ISO xong, tiếp theo ở mục Image option, hãy chọn "Standard Windows Installation".

Ở mục Partition scheme, hãy chọn GPT, còn mục Target system, hãy chọn UEFI (non-CSM).

Qua mục Format Options, Volume label anh em sẽ chọn đúng tên, ví dụ Windows 11 nếu cài đặt Windows 11.

Qua mục File SystemCluster size hãy giữ nguyên.

Xuống dưới tiếp tục chọn Quick FormatCreate extended label and icon files. Sau đó chọn Start.
Một bảng thông báo tiếp theo xuất hiện, nếu máy tính của anh em không được hỗ trợ Windows 11 chính thức, hãy uncheck vào mục Remove requirement for 4GB+RAM, Secure Boot and TPM 2.0.

Chọn OK và sau đó chọn Close.

Cuối cùng thì Rufus sẽ tự động tạo bộ cài Windows bằng bút nhớ USB rất đơn giản và nhanh chóng, đặc biệt là bỏ qua các yêu cầu hệ thống đối với những máy tính không hỗ trợ Windows 11, hoặc đơn giản hơn là tuỳ chọn bỏ qua bước đăng nhập tài khoản Microsoft luôn. Rufus sẽ mạnh mẽ hơn công cụ Media Creation Tool của Microsoft.

Chúc anh em thành công!

Hướng dẫn ghim widget theo dõi CPU, GPU, RAM trên Windows 11

Sau sự kiện Microsoft Build 2023, hãng có giới thiệu hai công cụ mới dành cho nhà phát triển, trong đó có Dev Home, và bây giờ Dev Home đã hỗ trợ ghim những widget về CPU, GPU, bộ nhớ RAM cũng như tình trạng mạng ra khu vực Widget của Windows 11.
tinhte.vn
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình toàn dùng cách đầu
@Dr.Son windown có hàng tỷ thiết bị khách nhau với đủ các thể loại. đấy là bạn chưa gặp phải các trường hợp củ chuối thôi như máy k có pin phải cắm sạc mà mất điện cái thì toi
or đang dùng mà ram tiếp xúc kém làm máy treo cái cũng toi
@Dr.Son toi nhưng có usb rồi thì cài lại phát một cài lúc nào cũng đc, lúc đó bạn k có usb thì có phải là toi thật sự k nak
mình chỉ muốn nói cho bạn biết cài bằng cách đó k an toàn thôi
lúc nó lỗi bạn chịu cả chứ ai hihi
Xài wintohdd cho nhanh, xoá partition ở trình cài đặt windows luôn cho nó tự chia các phân vùng khác (EFI) cho nhanh, chứ giờ làm usb cài chi nữa, trừ khi ko boot vào win đc
@dấu-tên-nhưng-dấu-luôn-năm-sinh Cài sạch nó vậy đó
@dấu-tên-nhưng-dấu-luôn-năm-sinh WinToHDD dễ bay màu toàn bộ ổ cứng lắm
Cười vô mặt
@zaizai_vjp Thao tác sai thì bay thôi. Lâu lâu mình cài bằng wintohdd cho mới, có 4 cái hdd vẫn phà phà
lumisu
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Tải file iso rồi mở và copy vào usb là xong mà nhỉ 😁
@lumisu Boot vào USB bằng cách nào để cài đặt win?
canhkhoai
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@HyH Hình như nó auto tạo file boot hay sao ý bác. Copy vào là boot dc luôn ý
Cứ Rufus mà phanh tới .
@anti-apple Rufus là nhanh gọn nhất rồi, lại có nhiều tuỳ chọn. Tuy nhiên để an toàn nhất thì dùng tool của Microsoft
@anti-apple Có sẵn file ISO rồi thì cứ Rufus mà phang
@causelove94 Rufus giờ tải iso luôn 😅
lxh1290
TÍCH CỰC
10 tháng
@Sơn Kao vậy luôn á bạn
> nếu máy tính của anh em không được hỗ trợ Windows 11 chính thức, hãy uncheck vào mục Remove requirement for 4GB+RAM, Secure Boot and TPM 2.0.

Này phải là check chứ nhỉ?

Với cả thêm hình cho trực quan hơn đi mod
@Dr.Son lỗi này sẽ khiến người làm theo ko thể cài được với các hệ thống ko hỗ trợ win11, một lỗi nhỏ nhưng hậu quả nó lớn vkl
dùng win PE cho nhanh, dễ cài và cứu dữ liệu nếu cần
@lamdainhan10 WinPE cài ko khéo mất boot như chơi, nhất là mấy dòng máy mới. Tạo bộ cài vào USB có phần an toàn hơn, vì kiểu gì nó cũng sẽ xử lý phần boot win cho mình.
@causelove94 Kỹ nhất thì cứ xoá hết partition luôn, rồi install cho windows tự chia efi và recovery là ok thôi
@dấu-tên-nhưng-dấu-luôn-năm-sinh Mấy cái laptop mới bây giờ nó có sẵn cả chục cái phân vùng be bé recovery các kiểu, động vào sợ mất recovery các thứ, nhỡ đâu lại có lúc muốn quay về lúc đầu. Thế nên cứ cài usb, nó tự tính toán cài đè sao cho hợp lý luôn. Còn máy case tự build thì cứ xoá hết cho sạch cũng ko sao
Lâu lắm rồi không cài win. Toàn ghost thôi. Nhanh gọn lẹ. Anhdv và lehait. Ez game.
@PhươngNguyễn (GaRiHp) Đấy là bạn cài mỗi win chưa có app, chứ ghost nhanh hơn, m hay tạo bản sao lưu đề phòng máy bị vấn đề. Bây h người ta cũng ít cài lại máy theo cách này vì từ win 10 trong win có sẵn mục reset win rồi. Có các phần mềm auto cài app tự động cũng là 1 giải pháp hay để cài đặt ít thao tác, đỡ mệt hơn trước đây.
Roth Nick
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Dzuy Khánh ghost thì phải rebuild lại boot file
@Dzuy Khánh Giờ mà xài ghost 😆) cái thời ăn lông ở lỗ mới dùng ghost bạn ơi, vì xưa cài xp với win7 nó lâu, chứ giờ ssd cài win 10, chạy cái vèo
@Dzuy Khánh SSD tầm này cài win nó chưa tới 5 phút nữa. Ghost làm gì, để mấy ông tạo ghost đụng chạm sâu vào system là ko thích rồi
Rufus mãi đỉnh
Mua Macbook dùng cho nhanh, lỗi ko phải cài lại Win
@centernc MÌnh dùng win nhưng lỗi cũng có phải cài lại win đâu. Lỗi là vứt luôn, mua cái mới.
@hipppo biết là b đang đùa cho vui, nhưng tiếc là, bác mua mới xong cũng phải cài win à, nhiều máy có cài sẵn win đâu
Cười ra nước mắt
mình toàn dùng cách 2
seal2002
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Mình toàn dùng rufust để cài Linux. Giờ mới biết nó cài được cả Windows
Cười vô mặt
seal2002
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@vanthoan Theo bạn thì cần 1 máy Ubuntu khác hoặc rasberry?
@seal2002 Đúng rồi bạn, mình có 2 máy, 1 laptop, 1 desktop. Khi cần cài OS vào 1 máy thì boot từ máy còn lại. Mình lâu lâu cũng xách laptop đi cài Linux dạo, chỉ cầm thêm sợi cáp LAN là đủ.
Ngày xưa cũng hay cài bằng USB nhưng format nhiều lần xong cái USB nó cũng hẹo luôn, từ đó không dùng USB nữa.
seal2002
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@vanthoan Tiếc là mình chỉ có 1 PC duy nhất thôi ;(
@seal2002 Con laptop Acer TravelMate B3 cũ bên Thế Giới Di động chỉ có 3tr thôi, cài Xubuntu 23.04 chạy rất ổn, pin trâu, lướt web cả ngày. Nhiều lúc ra đường có việc cần cũng rất tiện dụng.
Cài rufus thôi chứ media creation nướng hết 2 usb. Load win cả buổi báo die.
grabber
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Chuối hột cmc Rufus làm chết của mình 2 cái USB Lacie. Cạch đến già cái rufus.
@grabber usb gì mà lỏ vậy bạn.
@grabber Riêng rufus mình cài rất nhiều máy không sao cả.
grabber
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Chuối hột cmc Là khi tạo đĩa cài bằng rufus, xong ko dùng đến thì format lại thì bị hỏng. Usb của Lacie thì đắt.
Cách mình: down iso > giải nén iso ổ khác ổ cài win > giữ shift + restart để vào trình cmd > gõ chuyển sang ổ chứa thư mục cài + lệnh setup.exe > rồi cài thôi, delete luôn ổ C với mấy ổ efi này nọ cho sạch > done
không chuyên thì cách 1 cho lẹ
Cười vô mặt
Trước hay cài win dạo thì hay xài cách 1.
cám ơn Mod
Erix
TÍCH CỰC
10 tháng
cách đơn giản nhất là tải bản usb boot anh-dv về, tạo boot usb, copy bản win vào usb hoặc máy luôn, mout iso cài thẳng, nhanh, gọn, lỗi gì dễ xử lí ngày trên win pe !
@Erix bác giống e, 1 cái usb tạo boot anhdv để vào win PE, 1 cái usb copy file win iso. cài win cứ vào win PE xong mout cái file win ra rồi cài
Roth Nick
ĐẠI BÀNG
10 tháng
mình toàn dùn ventoy =]]]
tvtsth
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Cách tạo usb boot đơn giản nhất mình hay dùng.
boosect /nt60 G:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019