2 Món đồ này giúp bạn "Sống khỏe" trong mùa dịch - MiniGame tặng quà

Còi đây
26/7/2021 3:5Phản hồi: 57
2 Món đồ này giúp bạn "Sống khỏe" trong mùa dịch - MiniGame tặng quà
Sài gòn sẽ tiếp tục giãn cách đến 1/8, Hà Nội thì mới bắt đầu những ngày giãn cách đầu tiên của đợt dịch thứ 4, mọi người sẽ tiếp tục ở nhà, giao tiếp của chúng ta chủ yếu là Online, làm việc online, học online, giao tiếp qua FaceTime, Zalo, Messenger, Telegram.. Chúng ta sử dụng máy tính, điện thoại và các thiết bị điện tử nhiều hơn, giờ giấc dễ bị xáo trộn, ngủ muộn hơn, dậy muộn hơn, ăn uống ko đúng giờ.. Tất cả đều ảnh hưởng đến sức khoẻ các bênh dễ mắc như mỏi mắt, khô mắt, đau vai gáy, đau cổ, stress…2 Món đồ sau đây mình nghĩ là sẽ giúp mọi người cải thiện được những vấn đề trên, giúp mọi người khỏe mạnh hơn vui vẻ hơn trong mùa dịch:

1 - Kính lọc ánh sáng xanh:

Ánh sáng xanh là gì?

Ánh sáng mặt trời, ánh đèn điện hoặc ánh sáng phát ra từ màn hình máy tính hoặc điện thoại là ánh sáng trắng. Tuy nhiên, thực tế ánh sáng trắng là sự kết hợp của nhiều ánh sáng có màu sắc khác nhau bao gồm ánh sáng đỏ, cam, vàng, xanh lá cây, xanh lam, tím.

Trong những dải ánh sáng này, ánh sáng màu xanh làm được gọi là ánh sáng xanh, ánh sáng màu tím gọi là tia UV hay tia cực tím. Điều đáng lưu ý là ánh sáng xanh có mức năng lượng cao chỉ sau tia cực tím.

Tác hại của ánh sáng xanh với mắt và thị lực?

Ánh sáng xanh trong tự nhiên là VÔ HẠI. Tuy nhiên, ánh sáng xanh nhân tạo phát ra từ màn hình máy tính và điện thoại có thể gây hại cho mắt.

Như đã biết, ánh sáng xanh có mức năng lượng cao chỉ sau tia UV. Khi chúng ta quan sát và sử dụng máy tính, điện thoại ở cự ly gần và liên tục trong nhiều giờ, mức năng lượng của ánh sáng xanh ở cự ly gần như vậy có thể tác động và tiêu diệt các tế bào thị giác, gây một hội chứng thường thấy gọi là Hội chứng Thị giác màn hình.

Hội chứng Thị giác màn hình có các biểu hiện bao gồm nhức mỏi mắt, khô mắt, chảy nước mắt sống, nhìn mờ và nhạy cảm với ánh sáng chói.
Mọi người có thể thấy rõ nhất khi những ngày chúng ta làm việc tập trung, sau đó ra ngoài đường cảm giác nhìn bị mờ mờ nhèo nhèo mặc dù không bị cận, phải 1 lúc sau mới nhìn rõ được. Mình trước đây cũng hay gặp tình trạng như thế.

Tác hại của ánh sáng xanh với giấc ngủ?

Trước khi nói đến tác hại của ánh sáng xanh tới giấc ngủ, chúng ta cần hiểu về lợi ích của ánh sáng xanh với giấc ngủ.

Ánh sáng xanh trong tia mặt trời đóng vai trò quan trọng trong việc duy trì chu kỳ giấc ngủ tự nhiên (hay còn gọi là nhịp sinh học) của chúng ta. Vào buổi sáng, ánh sáng xanh gửi tín hiệu qua mắt tới não bộ, não nhận thức đang là ban ngày, vì vậy chúng ta thức dậy và tỉnh táo làm việc.
Vào ban đêm, ánh sáng xanh biến mất, cơ thể sản sinh ra hormone melatonin (mê-la-tô-nin), đây là hormone tạo cảm giác buồn ngủ và uể oải, giúp chúng ta ngủ ngon để chuẩn bị cho ngày làm việc hôm sau.
Tuy nhiên, nhiều người có thói quen sử dụng điện thoại hoặc máy tính vào ban đêm. Lúc này ánh sáng xanh từ màn hình máy tính, điện thoại tiếp tục gửi tín hiệu tới não bộ, khiến não lầm tưởng vẫn đang là ban ngày. Đồng thời, ánh sáng xanh ức chế quá trình sản xuất melatonin, khiến chúng ta mất ngủ, không có cảm giác buồn ngủ.

Quảng cáo

Nhận biết kính chống ánh sáng xanh:

là kính mắt được phủ một lớp chống ánh sáng xanh trên bề mặt, nhằm chống lại các tia sáng xanh xâm nhập vào mắt người.

Bằng mắt thường mọi người có thể phân nhận biết đc kính chống ánh sáng xanh, ở bề mặt của tròng kính sẽ hiện lên một lớp phản quang màu xanh lam.

Lưu ý khi sử dụng:
Kính chống ánh sáng xanh giúp bảo vệ mắt, nhưng với những bạn làm Design hoặc những việc liên quan đến độ chuẩn xác của màu như in ấn thì nên cân nhắc sử dụng khi chỉnh sửa, vì khi nhìn qua lớp kính lọc, mọi thứ sẽ trở nên vàng hơn, giống chế độ Night Shift trên của IOS nhưng không vàng bằng.

2 - Gối cao su:

Quảng cáo

Tại sao lại là gối cao su
Với những người mười mấy, 20 tiếng sử dụng máy tính và điện thoại như mình thì việc bị đau vai gáy là chuyện hết sức bình thường. Tư thế gập cổ xem điện thoại, ngồi máy tính quá lâu không đúng tư thế, nằm nhiều hơn ngồi, rất dễ gây bệnh về cổ, vai gáy.

Thường thì những người đau vai gáy như mình sẽ không sử dụng được gối dày mà sử dụng những gối mỏng để đỡ mỏi, nhưng nếu sử dụng loại gối bông thông thường, nếu sử dụng lâu thì lớp bông mỏng dễ bị dẹp sang 2 bên, hoặc sẽ gây tình trạng gập cổ do lớp bông quá mỏng, ko đủ đàn hồi để đỡ cổ, còn nếu dùng bông dày thì gối bị cứng.
Gối cao su giải quyết được vấn đề đó, gối cao su mềm và rất êm, nhưng khi đè lên nó không dễ bị bẹp hẳn xuống mà nâng đỡ cho cổ, giúp cổ và cột sống thẳng không bị gập quá, cũng ko bị cao quá, nói chung là nâng đỡ cổ cho mình.

1535710869135-40407527_1874186886022881_5502698252660637696_n.jpg

Gối cao su có nhiều loại
Theo mình tìm hiệu thì có 2 loại dễ nhầm lẫn nhất đó là : Gối cao su tự nhiên và gối cao su non. Gối cao su tự nhiên được cấu thành hoàn toàn từ mủ cao su thiên nhiên kiểu như đệm Kymdan ấy, giá thành cao hơn. Còn gối cao su non là thuật ngữ Maketing, thực chất gối cao su non là cao su tổng hợp, gốc dầu mỏ, hoặc cao su có thêm chất phụ gia để giảm giá thành. Cả 2 loại đều khó vệ sinh, cao su nên tránh nắng và nhiệt độ cao.

Mình hiện đang dùng gối cao su tự nhiên của Liên Á, gối gồm 2 phần ruột cao su có lỗ thoáng khí và lớp áo gối mỏng bên ngoài, điều mình không thích là nó rất mùi, mùi đến mức mà mình không thể sử dụng luôn khi mới mua về, mà phải để ra ngoài chỗ thoáng 1 tuần sau mới dám dùng, khả năng mình quen mùi thôi chứ nó vẫn khá là mùi, ae nào biết cách khử mùi gối cao su thì comment giúp mình nhé!

Mini Game:

Xin phép tặng Kính chống ánh sáng xanh dưới đây cho bạn!

Ảnh chụp Màn hình 2021-07-26 lúc 10.03.42.png

Cách chơi như sau: Mọi người comment 3 số từ 0-999 vào phần bình luậnSubscribe video trên Youtube! giúp mình nhé! ( xin lỗi lúc đầu mình không ghi rõ)
Mình sẽ quay số random và lấy số thấp hơn gần nhất vào 21h ngày 27.7 để tặng cho bạn nào may mắn! Mùa dịch chỉ mong mọi người Mạnh khoẻ và An toàn!
Cảm ơn mọi người đã xem video và tham gia!!!

Cập nhật kết quả cả nhà nhé!!!

57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
Link mini game tặng kính ae nhé :
Cách chơi như sau: Mọi người comment 3 số từ 0-999 vào phần bình luận và Subscribe video trên Youtube! giúp mình nhé! (Xin lỗi lúc đầu mình không ghi rõ)

Mình sẽ quay số random và lấy số thấp hơn gần nhất vào 21h ngày 27.7 để tặng cho bạn nào may mắn! Mùa dịch chỉ mong mọi người Mạnh khoẻ và An toàn!
phucthach
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cucoi08 815
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@phucthach Vâng bác comment qua video dc ko ạ, để mai e tổng hợp kết quả trên youtube cho dễ ạ, thanks bác <3
Mùa dịch chỉ cần bác Râu ủng hộ thôi là khỏe, chúc anh em may mắn!
keongot09
ĐẠI BÀNG
3 năm
151
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@keongot09 Bạn sub và comment trên youtube giúp mình nha!
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@keongot09 Xin lỗi mình ko ghi rõ từ đầu ạ
261
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@doan319 Bạn sub và comment trên youtube giúp mình nha!
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@doan319 Xin lỗi mình ko ghi rõ từ đầu ạ
Ageha.Kicho
ĐẠI BÀNG
3 năm
218
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@Ageha.Kicho Bạn sub và comment trên youtube giúp mình nha!
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@Ageha.Kicho Xin lỗi mình ko ghi rõ từ đầu ạ
Bữa hình như có bài nói việc hiểu sai về ánh sáng xanh 😁
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@Tôn Ngộ OK Vâng bác xem hộ e xem có nhầm gì ko ạ 😅
Tungpv1109
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xin link mua cái kính cho nhanh đi Mod
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@Tungpv1109 Bác có thể mua đây mua ạ https://matti.vn/
823
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@songthuong09 Bạn qua link youtube comment giúp mình nha!
phucthach
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cucoi08 chờ giây phút được trúng quà
125
Hôm nọ vừa xem video các móm đồ xiaomi của bác thì phải
@vietanhnb1993 Đã Subscribe
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@vietanhnb1993 Vâng thanks bác. Mai bác nhớ vào xem kết quả nhé!
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@vietanhnb1993 ah bác comment bên youtube giúp em với nha! 😁 thanks bác :D
noname106
ĐẠI BÀNG
3 năm
106, đã subcribed
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@noname106 Vâng bác comment qua video dc ko ạ, để mai e tổng hợp kết quả trên youtube cho dễ ạ, thanks bác 😍
lhxung2009
ĐẠI BÀNG
3 năm
453. Đã subscribed
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@lhxung2009 Bác qua bên youtube comment giúp e nhé! Mai e sẽ tổng hợp kết quả trên đấy ạ! Thanks bác nhiều 😍
331
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@PVTuat Thanks bác nhé!!! Bác nhơs comment bên youtube giúp e nhé! Mai e sẽ tổng hợp kết quả bên đó ạ
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
2 thứ đang có đủ
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@hoang_geo Bác có còn đau mỏi gì nữa ko ạ 😆
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cucoi08 đau lưng bác ạ =((
lumiu
TÍCH CỰC
3 năm
345
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@lumiu Bác comment sang bên fb giúp em nhé, e sẽ check comment bên đây cho tiện 😍
haivvl
ĐẠI BÀNG
3 năm
667
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@haivvl Bạn comment và sub bên youtube giúp mình nhé! Tối mình sẽ tổng hợp kết quả bên đó ạ 😍
HuyNguyen11
ĐẠI BÀNG
3 năm
239
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@HuyNguyen11 Bạn comment và sub bên youtube giúp mình nhé! Tối mình sẽ tổng hợp kết quả bên đó ạ 😍
286
Còi đây
TÍCH CỰC
3 năm
@ngocminh.nguyen Bạn comment và sub bên youtube giúp mình nhé! Tối mình sẽ tổng hợp kết quả bên đó ạ 😍

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019