2 người nhiễm HIV, hàng trăm người có nguy cơ phơi nhiễm do làm đẹp bằng "mặt nạ máu"

Hassler
1/5/2019 5:43Phản hồi: 84
2 người nhiễm HIV, hàng trăm người có nguy cơ phơi nhiễm do làm đẹp bằng "mặt nạ máu"
“Mặt nạ máu” nói trên là một liệu pháp được cho là làm đẹp mang tên là vampire facials. Cơ bản thì cách làm này sẽ lấy máu từ chính cơ thể người đi làm đẹp, sau đưa ra vào máy ly tâm để tách huyết tương ra và cuối cùng là đưa trở lại mặt, rồi lăn kim lên để huyết tương đi trở lại da. Cách làm này được cho là sẽ giúp kích thích tái tạo da, giúp trẻ đẹp hơn. Tuy nhiên, 2 ca phơi nhiễm HIV do dùng phương pháp này tại một spa ở Mỹ đã dóng lên hồi chuông báo động về khả năng lây nhiễm bệnh qua đường máu của loại hình làm đẹp này, không chỉ HIV mà còn viêm gan B, C,…

Cơ quan y tế bang New Mexico mới đây đã cảnh báo tất cả những khách hàng từng chăm sóc da tại VIP Spa ở Albuquerque nên đi xét nghiệm máu để nhận biết nguy cơ lây các bệnh qua đường máu như HIV, viêm gan B, C,… do các thao tác trong liệu trình làm đẹp đã đưa bệnh nhân tới nguy cơ. Hiện tại 2 người từng làm đẹp tại đây đã có kết quả dương tính với cùng một chủng HIV, cho thấy mối lo ngại về việc sử dụng liệu trình làm đẹp bằng máu là có cơ sở.

Hơn 100 người từng đi chăm sóc sắc đẹp tại VIP Spa nói trên đã đi xét nghiệm và cơ quan y tế đang tìm cách tạo mọi điều kiện để mọi người từng tới đây làm đẹp đều được đi thử máu, tham vấn nhằm đảm bảo sức khỏe.

Lại nói về biện pháp chăm sóc da mặt nạ máu vampire facials. Nó hiện đang được lưu hành tại rất nhiều dịch vụ chăm sóc da với lời giới thiệu là sẽ dùng máu để kích thích sự trẻ hóa, chữa lành tổn thương,… Thông tin chính thức về loại hình chăm sóc da từ các tổ chức y tế lớn vẫn chưa được xác thực một cách rõ ràng.

https://www.instagram.com/p/WsspMAuS2A/#author_undefined
Instagram của Kim Kardashian khoe bản mặt sau khi áp dụng vampire facials

Tuy nhiên, nhiều người hiện đang tin dùng nó, bao gồm cả một số nhân vật nổi tiếng như Kim Kardashian hay Victoria Beckham. Riêng cô Kim năm ngoái có nói rằng do đi làm đẹp lúc đang mang thai nên không thể uống thuốc giảm đau trước khi trải qua làm đẹp bằng mặt nạ máu và kết quả là “những cơn đau khủng khiếp nhất” mà cô từng chịu đựng.

Tham khảo Gizmodo, CNN
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lkkhanhtn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm đẹp bằng thảo mộc, vàng, đất sét... và bây giờ bằng máu. Vì đàn ông, chị em nhà mình sẵn sàng đánh đổi tất cả 😔
lkkhanhtn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bahamutzero Là holy water mới đúng. (bác đừng chửi tội nghiệp em)
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@lkkhanhtn Phụ nữ làm đẹp để cho người phụ nữ khác ngắm bạn ạ, đàn ông chỉ là lý do thứ yếu thôi
@Vmemory Nó ghanh tị với đứa khác ấy mà, không phải là cho đàn ông ngắm.
alexnam
TÍCH CỰC
5 năm
@lkkhanhtn bác nên tim mua cuốn "làm sao để thấu hiểu phụ nữ" mà đọc, em thấy bác không hiểu dù chỉ là cọng tóc của họ rồi đấy =))
Vampire mask này có nghiên cứu nào hỗ trợ ko chèn. Mấy cty làm đẹp nghĩ ra đủ thứ trò.
Ghê vãi nhỉ. Hết lấy đỉa làm đẹp giờ lại huyết tương 😃
@ThuanNguyen94 Đưa lại sẽ đâm xuyên gây tổn thương đâm chém da
Cơ quan mình có hai người đang sử dụng liệu trình này. Share link cho hai cô ấy ngay và luôn.
Thương chị em, vì muốn nhìu thằng ngắm nên mặc cho bênh tật,
@Hybrid Gs cho mấy đứa cùng giới ghen tị chứ ngồi đó mà muốn nhiều thằng ngắm!
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
@Belolem89 Chuẩn r , 100% phụ nữ nói vì để đàn ông(chồng) ngắm nhưng 90% là vì hơn thua với mấy chị em khác 😆
@chaobeyeu Câu này không chính xác nhất.
Nhiều khi ở vn đi nặn mụn cho sạch sẽcái mặt còn sợ
anhtkl
TÍCH CỰC
5 năm
Những nỗ lực trong tuyệt vọng nhằm níu kéo tuổi thanh xuân :v
Cái ảnh ghê quá
kuluoj
TÍCH CỰC
5 năm
@Lửng Mật đúng, những ảnh này ko nên đem ra bìa vần cần có cảnh báo ảnh nhạy cảm.
Làm đẹp bằng cái này thì đa số mấy chị em có tiền thôi. Có lẽ biết đâu sẽ có 1 sô bích nhiễm HIV mốt mấy năm sau! Hehe
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
cái này cùng vs giảm cân bằng.....sán dây là hai thứ mình ớn nhất.
lkkhanhtn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hell no Giun đũa và sán dây - bên China có áp dụng rồi - trong tầm soát.
der_titan
TÍCH CỰC
5 năm
@hell no V CL điên mẹ hết r
Làm trẻ hóa bằng máu với tất cả các kiểu, đều là những thứ phi khoa học, lạc hậu và ngu xuẩn nhất của con người trong việc níu giữ sắc đẹp, vốn dĩ là một điều không thể
anh523110
TÍCH CỰC
5 năm
@hallobamboo Bạn nói thẳng vào mẹ bạn thử xem có bị ăn tát ko 😃
@anh523110 mình đang nói về việc làm đẹp bằng máu mà
abccvbnm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ko hiểu phụ nữ nghĩ cái gì nữa mà làm đẹp bất chấp như vậy
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@abccvbnm Ám ảnh thẩm mỹ, ngày càng nhiều người bị ám ảnh này
rongict
CAO CẤP
5 năm
Cơ bản thì đẹp mới cua dc đại gia và đẹp thì cơ hội luôn tốt hơn người ko đẹp.
Luôn là như vậy.
kingofpain
TÍCH CỰC
5 năm
cái này rất có cơ sở khoa học nhưng đương nhiên phải cẩn thận khi quy trình rồi
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
kinh dị, từ tinh trùng đến máu đều cho lên đắp được ! Sợ
Không cái ngu nào là giống cái ngu này, bó tay ông nào nghĩ ra phương pháp này
Vampire facial: khuôn mặt ma cà rồng rồng, cái tên thôi là thấy ko tốt đẹp gì rồi
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
Cái vụ massage cá cũng bỏ nhé, bỏ tiệt nhé
raycaster
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thomas6688 sao bỏ thế bác? mà ý của bác là massage cá hay là massage CÁ thế? em hỏi ngu tiếng Việt ạ 😁
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@raycaster Là ngâm chân massage cá đó bác, cái đó bác đừng thử mà làm gì, nguy cơ lắm nha
@Thomas6688 Nguy hiểm là sao thế bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019