[Tin đồn] Windows Blue sẽ giúp những thiết bị dùng vi xử lí Intel Haswell có thời lượng dùng pin dài

Duy Luân
23/3/2013 10:33Phản hồi: 56
[Tin đồn] Windows Blue sẽ giúp những thiết bị dùng vi xử lí Intel Haswell có thời lượng dùng pin dài

Theo nguồn tin thân cận với Microsoft, Windows Blue - phiên bản nâng cấp của Windows 8 - sẽ được phát triển với trọng tâm hướng đến các thiết bị sử dụng CPU Intel Core i thế hệ 4 (tên mã Haswell), đặc biệt là Ultrabook và các loại máy tính lai. Hệ điều hành này sẽ giúp những hệ thống chạy trên Haswell có được hiệu quả tiêu thụ điện cao hơn so với hiện tại. Nguồn tin tiết lộ Microsoft hiện đang xây dựng một "mô hình năng lượng" để Blue tương thích với nhiều thiết bị điện toán di động với nhiều hiệu năng khác nhau. Về cơ bản, điều này có nghĩa là "Blue trên các con chip của Intel sẽ hoạt động như là một hệ điều hành cho smartphone hoặc tablet", và công nghệ đó "đến từ cả hai phía Microsoft lẫn Intel".

Người này nói thêm rằng "bạn sẽ được mua những chiếc Ultrabook nhanh nhất mà bạn có thể tưởng tượng ra, nhanh hơn so với PC chạy chip Ivy Bridge, nhưng thời lượng dùng pin thì lâu hơn" (Ivy Bridge là CPU Core i thế hệ trước Haswell và hiện đang được bán rộng rãi trên thị trường). "Nó sẽ có thời gian ngủ (sleep) lâu hơn và ngay khi bạn mở nắp máy tính, hộp thư của bạn đã được đồng bộ hóa sẵn. Bạn sẽ có được những thứ tốt nhất thế giới. Và đó là những điều sẽ đến với Windows Blue". Nói tóm lại, "Haswell sẽ có công nghệ tiết kiệm điện được sử dụng trong dòng chip Atom Clover Trail", trong khi vẫn cung cấp được sức mạnh của một chiếc laptop phổ thông dùng Windows.

Nguồn: CNET
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mềnh nghĩ gọn nhẹ như win xp và hiệu suất như win 8 là ok hehe
lhlan
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhhaifire Chưa dc dùng win 8 bao giờ. Nhưng xét về đoạn cuối j gọn nhẹ thì xp thua win 7 xa ấy chứ bác

Sent from my SH837W using Tinhte.vn
chi là quang cáo
Chờ lúc ra rồi biết thôi ấy mà, tin đồn với quảng cáo thì chả biết chính xác được bao nhiêu %.
Chỉ cần cài vào máy mình dùng đc 5h là đc
Tốt vậy á? Người tiêu dùng đóng băng chờ tiếp. Intel và MS muốn tan băng thì chạy nhanh lên. 😃
mới chỉ là tin đôn thôi. khi nào ra mắt và dùng rồi mới biết thực hư ra sao
MS Win8 chưa đến đâu lắm mà lại lộ Win9 òi 😁
Ghét Windows 8 vì mình không thể gõ chữ giống được, nó toàn auto nhảy sang chữ going, mà đã tắt chính tả ở setting rồi chứ, huhu
@hypous Chuyển cài đặt ngôn ngữ nhập trong Control Panel sang tiếng Anh đi bạn, vì mình gõ bằng Unikey rùi mà.
@bomduc Gõ trong ứng dụng Metro ấy bạn.
@hypous gõ trong đấy bạn phải chọn "run as admin cho ứng dụng gõ tiếng việt
@hypous đang xài win 8. GIỐNG :rolleyes:
chức năng cập nhật khi sleep, giống mac đây mà
cũng hy vọng pin dùng khoảng 6 tiếng chơi games; dùng bình thường thì 10 tiếng, màn hình cảm ứng 9 inch retina bàn phím gập ngược hoặc trượt 😁
gagaxy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Win 8 đã rất ok. Hy vọng sớm được trải nghiệm cái này
hay
Chỉ cần pin sống hơn 1 ngày hoặc giảm kích thước khối lượng cục sạc lên 90% là đỡ biết bao nhiêu
Windows 7 là HĐH tuyệt vời nhất tôi từng xài vì giao diện thân thiện & tính ổn định ...
@wave9x Win7 là hđh nặng nề khởi động chậm và tắt máy lâu nhất và giao diện ko đc hiện đại.... =))
@Tikis Trầm đồng quan điểm ^^

mà tình hình này mà giống quảng cáo ở trên thì ngon quá nhỉ, đem laptop ra quán cafe ngồi cả ngày cũng không cần cắm cục sạc :p - đùa tý thôi chứ gọi ly cafe mà ngồi cả ngày nó đấm vỡ mặt =))
kiểu này chắc đợi khi nào haswell ra rồi mua lap luôn quá 😁
hieubf
TÍCH CỰC
11 năm
vãi, giờ là tiết kiệm điện như Atom, mạnh hơn Ivy, sau sẽ là TK điện như ARM và còn mạnh hơn cả Haswell, bái phục các bác quá 😃, chip thì ngày càng nhỏ lại mà lại còn mạnh lên :-ss. máy mình mới mua mấy tháng mà sắp lỗi thời tiếp rồi 😔
hsrose
TÍCH CỰC
11 năm
Vẫn phải dùng dual-core,giờ lập đàn cầu thần tài chờ ngày trúng số sẽ mua em nó😃
kiểu như hồi xưa MS cho ra đời vista lỗi tè le sau đó tung ngay win 7 hoàn hảo hơn 😁. Tốt nhất những đột phá sản phẩm đầu tiên của MS thì không nên dùng ngay hehe:p
down_load
TÍCH CỰC
11 năm
Dùng win 8 thấy khi tắt máy mà fb vẫn cập nhật đc, trong khi nick mình thì không onl 😁 mỗi tội chưa có fb chính chủ 😔

Nếu không thích cái giao diện desktop đơn giản của nó thì cài thêm vào cũng đc, thành Mac luôn ấy :D vậy còn gì để chê nữa nhỉ
@down_load fb không chính chủ? o_O
down_load
TÍCH CỰC
11 năm
@vn.Kmasc.Team ý em là cái app fb ở win8 không do fb làm, nên còn lởm khởm, còn dùng app mặc định (people) của win8 thì máy em ko kết nối đc 😁
Cái này sẽ làm tablet win 8 Pro phổ biến hơn
Thế đến lúc hai ông này mà hục hoặc nhau thì đổ bể hết nhỉ. Giờ MS hỗ trợ ARM, Intel cũng không vừa ra luôn Ultrabook, mấy thì ra tablet đấu đầu Surface. 😁

Để xem có được như hai bác quảng cáo hay không :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019