[Camera] Đầu tuần này xem ảnh của ai? Số 9

tuanlionsg
24/3/2013 19:57Phản hồi: 82
[Camera] Đầu tuần này xem ảnh của ai? Số 9

Sau khi chia sẻ bộ ảnh số 8, nhiều bạn nhắn tin đề nghị được xem một bộ ảnh hồng ngoại (IR) dành cho phong cảnh của anh Nguyễn Phúc Lộc. Chúng tôi đã liên lạc và được anh vui vẻ cho phép chia sẻ bộ ảnh này. Chơi với anh, tuanlionsg được biết anh là người thích nhiếp ảnh từ hồi còn đi học; một thời theo học và tham gia nghề quay video, nhưng nhiếp ảnh hấp dẫn anh hơn. Anh tham gia nhóm ảnh Đà Lạt - tiền thân của CLB nhiếp ảnh Đà Lạt. Anh đi nhiều nơi để chụp ảnh nghệ thuật và tham gia thể loại ảnh hồng ngoại trong thể loại phong cảnh. Năm 2009, the vietnamnature mục infocus đã đăng một số ảnh hồng ngoại của anh và đó là dấu ấn cho sự thành công sau nhiều thời gian nhẫn nại với đam mê.

Nhiếp ảnh hồng ngoại - IR (infrared) photography - là thể loại chụp ảnh loại ánh sáng không nhìn thấy thông thường cho đến sau khi dùng các hiệu ứng. Thường người chụp chụp qua 1 kính lọc đặc biệt (IR filter), hoặc người ta dán trực tiếp một lớp kính lọc IR ngay trước cảm quang máy ảnh (thường gọi là lột sensor). Dải ánh sáng - các bước sóng hồng ngoại - thu nhận được qua kính lọc có bước sóng khá dài dao động từ 700 tới 900nm (nanomet) nằm ngoài phạm vi ngưỡng nhìn thấy bằng mắt thường. Sóng này chính là loại sóng chúng ta hay gọi là sóng hồng ngoại. Về cơ bản mà nói nhiếp ảnh hồng ngoại chỉ đơn giản là ngăn chặn ánh sáng nhìn thấy thông thường và cho phép ánh sáng vô hình đi vào trong các ống kính máy ảnh. Việc chụp ảnh qua kính lọc IR đem lại những biến đổi về màu sắc thực khá thú vị qua tác nhận sóng hồng ngoại. Có sự biến đổi gam màu nóng thành sậm & màu lạnh thành sáng. Các màu nóng đỏ, tím… qua IR filter sẽ chuyển thành màu sậm còn các màu xanh sẽ sáng rực lên thậm chí chuyển thành màu trắng như tuyết. Điều này tạo ra một bức ảnh có cảm giác siêu thực, hấp dẫn, cảm giác như phong cảnh không tồn tại trên trần gian.

Xin mời các bạn!

Để sử dụng các ảnh trong bài này, hoặc để trao đổi, xin liên lạc qua email: loc47@photo.vn

Chúc các bạn tuần mới tốt đẹp!
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đẹp tuyệt cú mèo 😁
kiểu này phải nâng cấp con máy ảnh của mình mất thôi.
Đẹp quá........ Sao ko chụp mấy girl thichtự sướng đó lêb cho anh em nhìn

đẹp còn hơn bức tranh 😁
Nhìn ảo ghê luôn, đẹp và độc.
erhard
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ảnh chỉ được chụp bằng d50 mà đẹp quá. Giờ mới tin được ảnh đẹp chủ yếu do người bấm máy, thiết bị ko phải là tất cả... 😁
@erhard ko có thiết bị (IR filter) mà chụp ra dc mấy tấm này mới lạ 😃
kỹ thuật chụp đẹp quá.
Mấy cái ảnh trắng đen nhìn quá đẹp
anh chủ thớt cho em hỏi tý sao khi chụp ảnh không cho ánh sáng nhìn thấy qua ống kính thì sau khi tạo ảnh màu sắc trên ảnh tạo màu khác với thực tế nhưng lại có màu của ánh sáng nhìn thấy vậy
em không hiểu nguyên lý mong bác giải thích giúp em.cám ơn bác ạ (^_^)
@Wildorchjd
Tuong Hy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn vì đã cho xem. Ảnh đẹp nhìn ngây ngất !
mrphan
TÍCH CỰC
11 năm
Quá đẹp. Có thể hướng dẫn anh em được ko bác chủ thớt. :p
Trời ơi, đẹp quá ! 😁😃
đẹp quá
quá đẹp, em xem xong phê luôn rồi 😁
Cám ơn bác Nguyễn Phúc Lộc, bác tuanlionsg đã cho thành viên tinhte những bức ảnh kĩ thuật chụp lạ mà đẹp quá
Những ảnh này đẹp không thể chối cãi. Nhưng mình rất ko thích giới thiệu ảnh theo kiểu kỹ thuật. Cứ thưởng thức ảnh đi đã còn cách chụp giới thiệu sau có hay hơn không

Có bác nào đồng đồng ý ko nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019