[Trên tay] Bàn phím kiêm bàn rê Logitech K400r, phiên bản cho Windows 8

bk9sw
26/3/2013 15:44Phản hồi: 222
[Trên tay] Bàn phím kiêm bàn rê Logitech K400r, phiên bản cho Windows 8
Logitech K400R.jpg

Sau loạt 3 thiết bị cho Windows 8 gồm bàn rê Touchpad T650, chuột Touch Mouse T620 và chuột Zone Touch Mouse T400 thì vừa qua, nhà sản xuất phụ kiện máy tính nổi tiếng của Thụy Sĩ - Logitech đã vừa nâng cấp chiếc bàn phím kiêm bàn rê không dây, nhỏ gọn K400 lên phiên bản K400r với nhiều cải tiến đáng chú ý.

Nếu bạn có thói quen nằm 1 trên ghế salon, dùng máy tính trên một chiếc màn hình to nối ra ngoài từ xa thì K400 sẽ rất hữu ích bởi nó tích hợp cả phần bàn phím đầy đủ với một chiếc bàn rê 3,5" đa điểm trong chỉ một thiết kế nhỏ gọn bằng 2/3 chiếc bàn phím để bàn bình thường.

Mình đã từng dùng qua K400 và khá hài lòng ngoại trừ phần bàn rê. K400 là phiên bản dành cho Windows 7 và bàn rê chỉ hỗ trợ duy nhất thao tác cuộn bằng 2 ngón. Với K400r Logitech đã thực hiện nhiều cải tiến về phím chức năng và đặc biệt là bàn rê.

Nếu đang sở hữu K400 thì điểm khác biệt đầu tiên mà bạn có thể nhận ra trên K400r là hàng phím F1 - F12 đã được thay thế bằng nhiều nút chức năng hữu ích hơn trong khi các phím F được ký hiệu màu xanh cho biết bạn phải dùng với tổ hợp phím Fn thay vì bấm trực tiếp như trước đây. Theo mình thì đây là một nâng cấp hợp lý bởi hàng phím này trên K400 khá "thừa" mặc dù các phím vẫn có thể được gán cho một chức năng bằng chương trình SetPoint cài đặt trên máy tính. Tuy nhiên bạn phải ghi nhớ chức năng đã gán cho phím, khá bất tiện.

Thay đổi tiếp theo là nút Windows với logo mới của Windows 8 thay vì logo tròn của Windows Vista/7 cũ. Ngoài ra, 4 phím nóng riêng biệt phía trên cùng cũng được gán cho các chức năng như mở trình nghe nhạc, trang chủ trình duyệt, khóa máy và tắt máy. Trước đây với K400 thì các nút này tương ứng với tắt tiếng, tăng giảm âm lượng và trang chủ trình duyệt. Nút chuột trái vẫn được thiết kế hình tròn nằm tách biệt phía ngoài cùng, rất tiện dụng khi bạn sử dụng bàn phím như một chiếc điều khiển từ xa.

Về phần bàn rê, đây là phần được nâng cấp nhiều nhất bởi nó không chỉ đơn thuần hỗ trợ thao tác cuộn bằng 2 ngón tay như với K400 nữa mà có thêm tất cả các cử chỉ cần thiết để điều khiển Windows 8. Các cử chỉ bao gồm vuốt từ lề phải để mở thanh Charm, vuốt từ lề trái để chuyển ứng dụng, vuốt từ trên xuống để mở thanh Menu trong ứng dụng, cuộn bằng 2 ngón, phóng to thu nhỏ, v.v…

Nói tóm lại, K400r đã giải quyết khá triệt để những bất tiện còn tồn tại trên K400 và mình nghĩ K400r là một thiết bị rất đáng mua, dù bạn muốn dùng như một thiết bị điều khiển từ xa hay chỉ đơn thuần là thay thế cho chiếc bàn phím và con chuột chiếm nhiều diện tích trên bàn.

Cám ơn Logitech VN đã hỗ trợ sản phẩm này. Dự kiến giá bán của K400r sẽ khoảng 49$.

222 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi mình xài thử cái bàn phím K400r này thì phát hiện ra khi cắm vô cổng usb 3.0 trên laptop, máy ko nhận được (trên máy của mình). Tìm hiểu thì thấy trên trang của Logitech cũng có nói về vấn đề lỗi tương thích cổng USB 3.0 (của một số máy tính) với chuột, bàn phím của họ. Nếu cắm receiver của phím/chuột không dây vô cổng USB 3.0 mà máy tính không nhận, thì Logitech khuyên bạn nên cắm qua cổng 2.0 nếu như máy tính có, hoặc dùng 1 sợi dây nối dài để chuyển cổng 3.0 thành 2.0.

earl_grey
TÍCH CỰC
11 năm
@cuLong Mình dán đè một mẩu băng dính vào phía ngoài, chỗ tiếp xúc của receiver (khoảng 3mm) thì đã khắc phục được vấn đề 😁 Thông minh không? :D
@earl_grey like:D
@cuLong ừ 3.0 không dùng được
@cuLong Lỗi nhỏ thôi nhưng tự khắc phục dc. Do công nghệ mới nên có thể ko thích hợp với các dòng lapt cũ. Có thể xài mouse ko dây Logitech thay thế cũng dc.
Mua rất nhìu bàn phím cho PC, Lap kể cả ko dây, nồi đồng cối đá silicol bàn phím giặt rửa được nhưng cuối cùng chỉ có Mitsumi là thân thiết thui.. bền theo đúng nghĩa ngon bổ rẻ
inetvnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phaikodo Mitsumi ngày xưa thôi bạn ơi, 2 năm trở lại đây thì bèo nhèo rồi, mình làm phòng net cho khách và cả cho mình, cứ tin tưởng Mitsumi tem Minh Thông mà táng, chưa dc 2 tháng là chữ bay hết, gõ thì cứng ngắt, khách than quá trời. Ngày xưa tốt bao nhiêu thì giờ tệ bấy nhiêu, mà hình như giờ ko còn hàng nữa thì phải? Giờ mình toàn làm phím và chuột Genius cho khách thôi, ngon bổ rẻ 😃
@phaikodo chuột quang mitsumi 160k mình dùng 3 4 tháng là phải thay 1 con, từ tháng 9 năm ngoái mua con newmen(gần 300k) rớt lên xuống mà vận ok
starwin
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ducquang009 e vừa kiếm con chuột bi mitsumi mà người ta bảo giờ ko bán nữa 😕
bibipro621
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phaikodo cho em hỏi nhỏ ! mitsumi có cái nào tương tự cái này ko zị đại ca ? tư vấn cho em cái mua về xài ! cũng thích cái giá của mitsumi
thì ra cái cục kia để chuyển 3.0 thành 2.0 😁 xem hình cứ thắc mắc tại sao NSX phải làm cái cục nối ra vài phân làm gì :D
@trantuananh1996 Cai cuc dai do khong phai chuyen tu usb 3 qua 2 dau!Ma cai cuc do de tang songkhi su dung ban phim nay dieu khien smart tivi. Ban phim nay su dung tren smart tivi cuc ky hay! Gia 720k, tai loa.com
@lechithi thanks 😁 cái này chưa dùng bao giờ nên chả biết :D
july3rd
TÍCH CỰC
11 năm
Bị chửi nhiều quá hay sao mà video ko cho comment luôn 😆
Đúng thứ mình cần, giá cũng khá ổn rồi
b0pb0pby37
ĐẠI BÀNG
11 năm
với mình nếu chỉ xem phim thì lap+màn tivi+ bold 9780 ( mobi mouse) quá chuẩn rồi!
chơi game mới cần những em bàn phím như thế này! dành cho các bác chém AOE thì chuẩn
bibipro621
ĐẠI BÀNG
10 năm
@b0pb0pby37 có thể chỉ em rõ hơn cái vụ LAP + blackberry không ? caí này lạ đây ?
hitachi490
ĐẠI BÀNG
11 năm
có vẻ như hơi kén người dùng nhỉ ;)
Mình xài chuột ko dây của Logitech cắm qua cổng usb 3.0 thì vẫn xài đc ngon lành. Chắc là may mắn thôi! o_O
@SoGetSu chuột không dây logitech thiết kế thế mà bác 😃
winbrother
ĐẠI BÀNG
11 năm
cổng 3.0 không được thì cắm vào cổng VIP là E-sata là được mà ^^
CBDancer
TÍCH CỰC
11 năm
zoom vào thấy phím thiết kế đẹp và cảm giác bấm có vẻ chắc chắn.
nếu có máy bàn có thể sẽ sắm cháu này và 1 cháu mitsumi huyền thoại sơ cua hoặc chơi game heheh
thangtl
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang xài k750, sướng hơn nhièu! 😁
hthhus
TÍCH CỰC
11 năm
@thangtl Nó có cái touch pad nên tiện hơn, còn nếu chỉ để ngồi máy tính đơn thuần thì lại khác rồi 😃!
ngon phet, cơ mà k = e k700 nhà mềnh, mỗi tội đang hết hàng

Sent from my U8836D using Tinhte.vn

thay cái phím con lap hết 500 k tiền xe nữa là 800k

biet vậy mua em này thơm lông hơn có 800k :eek::mad:
@clickeveryday SVhouse bán có 730k thoi. Mềnh mới mua trước tết.

Nói chung xài mấy cái gõ nhẹ nó quen ròi, nên bây giờ xài cái này nó hơi oải. Dc cái là dùng dc cho win8, có cả bàn rê trong đấy, nhẹ nhàng, giá cũng dc. Mềnh thì ít ngồi bàn, nên khi nào nằm thì vác cái này theo 😁. Ngồi bàn thì gõ cái có dây.
@clickeveryday :eek:
lx_0290
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cũng hay và tiện đấy nhỉ
hcoi !
TÍCH CỰC
11 năm
Đầu tháng 03 mềnh mới lượm e này !
Chính xác là 699.000$vnđ !
Nhẹ, nhạy, ngon....!
Dùng cho con LED Samsung 55' _ ES8000..... cực đã lun !
chơi game nhiều bằng lap thì kiếm bàn phím riêng là phải, e này ngon đấy
mitsumi or dell cho nhu cầu bình thường
votruonghai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đang xài con K700, thấy cũng tiện dụng và sử dụng được cho con smart TV của mình nữa.
Không biết giá bao nhiêu tiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019