2020 - Lựa chọn máy MAC cũ dưới $300 cho việc học tập
HamDzui
2 tháng trướcBình luận: 15Lượt xem: 483

Nhiều bạn bè cứ hỏi mua máy tính thì mình vẫn khuyên nên dùng máy PC vì ứng dụng cực kỳ đa dạng vì Windows vẫn là 1 hệ điều hành khá phổ biến bậc nhất thế giới... Bạn có thể cài Mac OS, Linux lên để thử và nguồn máy thì cực kỳ đa dạng, giá cả đồ cũ thì cực kỳ rẻ... thậm chí còn rẻ hơn cả ở Mỹ...

Nhưng vô tình đọc được bài viết của Mod DuyLuan, mình khá thần tượng bạn này vì lối viết bài dí dỏm và để ý bạn ấy có khuyên
- Nếu ai học về Database thì nên mua Mac vì nhiều phần mềm hỗ trợ đơn giản
- Mac có thể đáp ứng hầu hết các yêu cầu cơ bản của các bạn sinh viên

Nguyên tắc của mình khuyên ai cũng dựa vào
- Ngân sách của người mua (điều kiện tài chính): dĩ nhiên trước giờ mình đi làm Sales rất cảnh giác trước các khách hàng bề ngoài giàu có nhưng không bao giờ cho biết số tiền mình bỏ ra muốn mua. Đa phần tư vấn cực kỳ mệt và gặp phải trường hợp chân gỗ thì nhiều...
- Số đông : có lẽ nhu cầu về Game, đồ họa thì đã có nhiều chuyên gia nên mình đi theo xu hướng người nghèo theo lí thuyết 80:20 nghĩa là 1 người giàu 4 người nghèo...
- Máy cũ : dĩ nhiên mình xuất thân từ giai cấp "bần nông" nên cũng không quan trọng đến vẻ bề ngoài lộng lẫy lóng lánh cho lắm. Mới cũ không quan trọng bằng việc sử dụng vào mục đích gì mà tư vấn cho đúng thôi.. Kiểu mèo trắng mèo đen thì mèo nào chả bắt được chuột

Quay lại bài toán chọn máy MAC thì Apple có nhiều lựa chọn nhưng MAC vẫn là 1 sự lựa chọn khá tố cho những ai có ngân sách hạn chế nhưng vẫn muốn tận hưởng hệ sinh thái của MAC OS. Nếu có điều kiện thì sắm Laptop, Macbook, Surface Pro. Không có điều kiện thì sắm PC, Mac Mini hay miễn sao chịu khó học tập là được chứ đừng chú trọng đến bề ngoài nhiều. Cơ bản mình có thể viết những bài trải nghiệm trên tay khá dễ vì ở Mỹ có điều kiện trả hàng trong vòng 30 ngày kể từ ngày mua... Thậm chí các cửa hàng có đầy đủ máy xịn sò nhất cho mình đến để trải nghiệm "trên tay". Nhà ai ở gần các trung tâm đầu não của các hãng thì cứ vào trong hãng mà trãi nghiệm... (cái này mình học do có mấy đứa em làm cho Microsoft, Apple, Facebook...). Hy vọng thời gian tới TinhTe có những bài viết về trải nghiệm phần mềm nhiều hơn để anh em sẵn sàng mua bản quyền phần mềm bên cạnh có những bài để anh em nào có điều kiện chạy đua về phần cứng...

Hiện tại năm 2020 Mac cũng đã đạt đến phiên bản cao nhất là Mac OS 10.15 phát hành vào tháng 10/2019 chỉ dành cho các máy có RAM (bộ nhớ) tối thiểu 4GB nên mình chỉ dự đoán những dòng máy tính để bàn như Mac Mini cũng có thể kéo dài thời gian được nâng cấp cho đến 3-5 năm nữa vì với cấu hình bộ xử lý intel thế hệ thứ 3 thì cũng hy vọng được Apple hỗ trợ

Hiện tại giá máy của Mac Mini cũ đời 2012 và 2014 cũng không chênh lệch mấy nhưng mình khuyên các bạn nếu mua hàng cũ thì nên chọn Mac Mini 2014 RAM tối thiểu 8GB vì từ dòng 2014 chỉ có thể cho thay ổ cứng mà không cho nâng cấp RAM vì RAM được hàn chết trong máy nhưng đời 2018 thì cho nâng cấp RAM thì lại không cho nâng cấp lưu lượng lưu trữ. Dòng Mac Mini 2018 thì quá mắc nên xin phép bỏ qua

Nếu sử dụng những nhu cầu cơ bản thì anh em có thể mua Mac Mini thế hệ 2012, chip i7 về rồi tự nâng cấp lên RAM 16GB, gắn 2 SSD 256 thì chi phí nâng cấp cũng chỉ trên dưới 3 triệu nhưng vẫn tận hưởng được hết những tinh hoa của Mac OS. Giá trên eBay cũng không mắc lắm tầm khoảng $300. Với Mac Mini 2012 mình khuyến khích các bạn chọn chip i7 nhé

Mình đảm bảo với cấu hình trên có thể chạy được hầu hết với các phần mềm hiện nay cho việc học hành... Thậm chí có thể giúp bạn tốt cho công việc kiếm cơm... bằng cách khởi nghiệp buôn bán

Hy vọng bài viết trên cùng với những chia sẽ có thể giúp bạn có 1 gợi ý tốt để chọn Mac Mini là người bạn hỗ trợ học hành. Còn về ăn chơi thì mình khuyên cứ mua máy mới nhất mắc tiền nhất vì "dân chơi VN không bao giờ ngại mưa rơi"

Còn anh chị nào muốn chạy Windows thì mình khuyên nên mua thêm 1 máy Windows Mini giá tầm $150 cũng đủ cho các anh chị tập trung cho chuyện học... vì thời gian học đại học 4 năm cực ngắn... mấy chuyện cài này cài nọ vọc cho vui kiểu nhà nghèo chứ hầu như các công ty 1 máy chỉ chuyên về 1 hệ điều hành để hỗ trợ cho dễ... thời gian đấy để nhân viên suy nghĩ kiếm ra tiền hiệu quả hơn.

Nếu sau này có tiền do chính bản thân chúng ta thì bạn có thể nâng cấp lên máy mới như Macbook Pro 16 inch, Surface, Dell 17 viền siêu mỏng ... thì những chiếc máy PC Mini hay Mac Mini có thể là công cụ cho chúng ta cài hệ điều hành Linux, Rasperi Pi lên vọc

Bài viết mua máy PC Mini bạn có thể tham khảo tại đây
Tags:windows
Chơi mac phải học lại cách sử dụng máy tính từ đầu . 10 năm windows đổ sông hết
@makecool mình từng xài mac rồi nhưng do nhiều game không có trên mac nên phải xài windows
@tôi là con nguòi Nếu bạn xài linux mà muốn chạy phần mềm windows thì cài ứng dụng Wine vào và chạy . Tuy nhiên , đâu ai cấm bạn cài 3 hệ điều hành cùng 1 lúc ! . Windows , Linux (Debian hay Ubuntu) , và Hackingtosh (MacOS ) . Mình vẫn cài hết vào cái máy Celeron E3400 và may là mainboard dễ cho hackingtosh . Cứ cài hết vào đi , rồi trãi nghiệm đồng thời .
@tôi là con nguòi đây là ông makecool nổi tiếng bán celeron ram ddr2 8tr nè bác, nói phí thời gian lắm
@Quân ITz bác cẩn thận kẻo bị ném đá dấu tay đấy 😅😅😅
Nếu windows có thể đáp ứng được, ko bắt buộc dùng mac thì dù bao nhiêu tiền cũng nên mua máy windows. Có chắc là tương lai bạn sẽ giàu. Giờ mua con mac cũ 300 đô về, học cách dùng mất bao nhiêu tgian. Xong đến lúc nó yếu quá thì có tiền mua mb 16 inch ko.
Còn nếu dùng windows thì máy phủ mọi tầm giá
@If you dont mind Nếu lập trình trên iOS thì phải dùng Mac thôi bạn. Con Mac Mini 2014 i5 8GB 2TB SSD hồi năm 2015 mua và nâng cấp hơn $1000 giờ vẫn Coding tốt cho iOS ở thời điểm 2020 (giá giờ chưa đến $300)

Mình xài cả Windows, Mac, iOS, Android... cũng ko thấy khó khăn gì cả... cái nào quên hỏi Google xíu là xong
Mình xài 2 máy luôn. Nhỏ gọn vác đi đâu cũng dễ
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019