Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

WSJ: HTC bán được khoảng 5 triệu chiếc One kể từ khi xuất hiện trên thị trường

Blaze1st
23/5/2013 9:56Phản hồi: 615
WSJ: HTC bán được khoảng 5 triệu chiếc One kể từ khi xuất hiện trên thị trường

Mới đây, trang Wall Street Journal (WSJ) đã dẫn lời một vị giám đốc giấu tên của HTC, cho biết tập đoàn điện tử Đài Loan đã bán được tổng cộng khoảng 5 triệu chiếc HTC One, kể từ khi nó xuất hiện trên thị trường vào cuối tháng 4, đầu tháng 5 vừa qua. Như vậy chưa đầy 1 tháng, lượng One bán ra đã đạt mốc 5 triệu - đây là một kết quả không tệ với HTC, tuy nhiên theo các nhà phân tích, vẫn còn đó những vấn đề mà tập đoàn cần giải quyết.

Đầu tiên đó là cầu vượt cung, như ta đã biết HTC đang thực sự gặp rất nhiều khó khăn về khâu linh kiện của One - cũng là lý do chính dẫn đến One liên tục bị hoãn ngày ra mắt - và vì điều này mà vị quan chức cấp cao trên của HTC nói rằng: "HTC One hiện vẫn đang bán tốt trên thị trường, tuy nhiên nhu cầu của người dùng đến thời điểm hiện tại vẫn nhiều hơn số lượng máy mà chúng tôi đặt hàng sản xuất". Ngoài ra, vị giám đốc này cũng tiết lộ rằng HTC cũng đang gặp một số vấn đề với chiếc HTC First, khi nó không hề gây được bất kỳ sự chú ý hay quan tâm nào từ phía người dùng, dẫn đến số lượng máy bán ra thực sự đáng thất vọng.

Thứ hai đó là sự cạnh tranh với S4, rõ ràng so với con số 10 triệu máy bán ra trong vòng chưa tới 1 tháng của S4 so với 5 triệu của One thực sự khá khập khiểng, mặc dù HTC có thể biện minh S4 bán ra sớm hơn so với One, nhưng họ phải tự trách mình rằng: giới thiệu One trước S4 khá lâu nhưng lại hoãn liên tục và để cho chính đối thủ bán ra trước. Và bây giờ có một thực tế mà HTC phải chấp nhận đó là One vẫn chưa thể cạnh tranh trực tiếp với S4 nếu xét trên khía cạnh số lượng máy bán ra. Tất nhiên vẫn còn một quãng đường dài phía trước, và chưa vội kết luận ai sẽ thành công hơn, thế nhưng với những gì đang diễn ra, HTC cần đề ra các biện pháp thích hợp hơn để đẩy mạnh doanh số của One cũng như tăng tính cạnh tranh với các đối thủ.

615 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không thể bằng s4 đc
@Rai259 Chú chỉ được cái nói đúng 😁
@hhhugo Cmt thiếu muối thế bạn
@M3ga Chả có tí hiểu biết nào mà phát biểu liều, suy diễn hay tập làm văn hả thằng ku em
@Rai259 con cháu sam hàn xẻn
Ít nhất cũg khá khẩm .5tr máy k pải là tệ. Cố lên htc
quá được rồi, coi như cùng thời gian, 5 triệu chiếc HTC One là quá thành công so vs S4 rồi, chúc mừng HTC, a đã trở lại và lợi hại gấp "...." Ai điền vào hộ cái ^^ Trước có bài Xperia Z được 4,6 triệu chiếc sau 40 ngày... Nói chung về doanh số thì hiện tại One hay Z khó mà vượt mặt S4 được, nhưng so vs những flagship trước đây của HTC hay Sony đều ko có công bố doanh số thì đây là những con số đáng để ăn mừng... Tiếp trong năm HTC chắc chỉ ra thêm Butterfly 2, SS ra thêm Note II khác biệt vs S4, còn Sony thì hình như lộ hàng thêm bản nâng cấp của Z và Honami => Fansony khó mà "lên đỉnh" được ^^
cái gì cũng hơn s4 nhưng mà thua cái thương hiệu và pr
@ablyboy Người Đài Loan ra nước ngoài họ vẫn tự cho họ là Chinese, nhưng là Chinese tự do, 0 phải Chinese c s.😃
@Trollsamsung thím cái lồng, so sánh thì fải so bản dùng chíp s600 vì 2 con cùng dùng thì nó mới công bằng chứ ai so exynos, có não để làm gì hả thím, tui nói hk đúng sao, con s4 thua one chổ nào ngoài cái vỏ nhôm mà vỏ nhôm cũng chưa hẳn đã hơn vỏ nhựa, cái nào cũng có điểm mạnh của nó nhé thím
@hoangtungktkt Vượt bằng niềm tin hả bạn, nó có màn hình to với cam 13 chấm hog, hay mấy cái smart và phần mềm chụp ảnh hỗ trợ mặc định..hơn mọi mặt à ? "lol"
Vượt s4 thì chưa ổn đâu. Chỉ hi vọng với One, htc sẽ vớt vát lại tí thị trường smtph
One tốt hơn S4 về nhiều mặt nhưng do khâu pr không thể ăn lại anh sam nên đành ngậm ngùi thôi 😕
@SaigonKicks Ko có gì mà săm soi cả. HTC One quảng cáo "Zero Gap" Phone (tức điện thoại ko mối nối) đó là điểm nổi bật nhất của HTC, vậy mà mình check thì con nào cũng hở loa trên & dưới. PR cái từ "Zero Gap" mà lại làm cái đó dở nhất thì thiệt tình...

Bạn ko chạnh lòng vì đơn giản bạn ko có nhu cầu trải nghiệm cái mới thôi. Hoặc bạn có nhiều tiền, quăng cái cũ đi mua cái mới đc cài sẵn OS mới.
tuann2
TÍCH CỰC
11 năm
@Monam1594 PR của Sam từ3 tỉ tới 5 tỉ usd một năm, hỏi HTC và Sony 1 năm lời bao nhiêu mà có thể bỏ nhiều tiền như vậy.
@tuann2
Nhìn giùm cái. SS làm rất nhiều mảng từ ram, cpu, màn hình, tivi, máy tính, gia dụng. Tiền PR đó là tổng của các ngành mà ss làm chứ có phải dành cho đt không đâu. Nói mà không suy nghĩ nhỉ?.
@tuanlouis bác đừng nói dóc nữa, mình đang xài con ONE đây, chẳng có khe hở nào trên dưới cả....xài đt mà cứ co phai là đi mua nhà ở đâu mà phải inspect kỹ thế 0 biết nữa, xài chán rồi thì mua cái khác, còn nếu cảm thấy yếu thì đừng ra gió nữa, đua đòi làm gì chỉ làm bạn thêm kém cỏi thôi....mình nghĩ chắc ngoài đời ai ăn được bạn 1 đồng chắc cũng phải trầy da tróc vẩy, nghe bạn kể đi coi đt thôi cũng đủ thấy khiếp rồi.🆒
duy2
TÍCH CỰC
11 năm
Không sao HTC ơi, ông bà nói " hữu xạ tự nhiên hương"
Người dùng sẽ nhanh chán mấy cái trò PR " đầy tính nhân văn " của Sám sùng thui
Vấn đề là ONE phải biết tự hoàn thiện chính nó trước khi đến tay người dùng
duy2
TÍCH CỰC
11 năm
@nhocnho93 A có trù dập có nói xấu cũng nói sám sùng chẳng đụng đến bàn thờ nhà cu mà dẩy nẩy lên rùi bu theo a quote hoài
Mâu thuẩn cá nhân à. Mệt!
@duy2 ko biết chán không mà từ s2 tới giờ doanh số vẫn vùng vụt...
@duy2 Samsung đụng tới bàn thờ nhà bác? sao bác nhảy đành đạch từ ngày này qua tháng nọ từ bài này sang bài nọ?
tonyhieu
TÍCH CỰC
11 năm
chán với mấy bố này , hôm nọ đi bigc nb , thấy cũng bày bán con s4 , dân ăn còn chưa lo xong , tiền đâu mà mua csi đt 15 triệu bạc , thiết nghĩ sam chỉ quảng bá sản phẩm mình thôi , nhưng sáng nay đọc thấy kheo khoang bán đc 10triệu chiếc mà thấy nực cười .
@Mạnh™ Đắt hay không đắt thì tôi ko cần bít nhưng cái chính đắt mà làm sao để người tiêu dùng tin tưởng mỗi lần muốn mua alo là nghĩ ngay tới nó là việc xây dựng thương hiệu ko phải chỉ bít dùng danh từ đắt hay rẻ,,,,hiểu chưa ranh con
@nhoctinhvi em like comment của bác.
Em biết mấy thằng bạn (quen qua loa thôi) dùng toàn IP5,4S lúc nào cũng dính cái từ "đẳng cấp" ở mồm.Gặp em vẫn khen "đẳng cấp vãi" nhưng không thằng nào dám tinh tướng với em.Vì em hay cài phần mềm,hay chỉ chúng nó về cái điện thoại đẳng cấp đấy mà (mặc dù em chưa từng sở hữu IP).

Đang giành dụm để lên đời,ước ao từ lte2,rồi tới OpG (hồi ở VN) bây giờ là OpG pro vs S4 (bực mỗi cái mấy nhà mạng bên Nhật có cái kiểu hợp đồng mạng củ chuối)
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lee sang jay Thiếu văn hoá thế mà còn lên giọng... Trong xã hội không chỉ có những ng thừa tiền vs mua alo... Cứ nghĩ tới là tin tưởng hả... Mua sản phẩm đầu tiền là cần hàng tốt rồi đến giá tốt... 2 nơi đều hàng tốt 1 nơi đắt 1 nơi rẻ, chẳng lẽ chọn nơi đắt. ngoại trừn nhưng ng tiền không thành vấn đề thì miễn bàn...
Còn muốn đc ng dùng biết đến phần lớn là do chiến lược quảng cáo... ra đường là nhạc ầm ầm, người nộm múa "con bướm vàng" đập vào mắt thì biết đến nhờ quảng cáo chứ uy tín là thế nào (mua hàng thật, đúng bảo hành chính hãng, gọi điện hỏi thăm khách hàng về sản phẩm...hết thì đầy cửa hàng như thế)
Cho dù đằng ấy hơn tuổi hay không nhưng vs lời nói của bạn, bạn xứng đáng với từ nhãi ranh...
@Mạnh™ xin lỗi tôi đây cũng ko thèm ngụy biện lại cái coment vừa rồi của bạn,,,nhãi tép nhãi ranh gì cũng dk,,,nhưng tôi đây cũng phán lại 1 câu cho bạn người tiêu dùng bây giờ khôn ngoan lắm ko như thập nhiên 90...
công nhận e này đc cái thiết kế đẹp cộng cả giao diieenj mới nưa. ko viết bao h máy mình có đây........
iperd55
ĐẠI BÀNG
11 năm
s4 có gì đâu mà to còi với con này, được mỗi thêm vài tính năng lạ lạ cho người dùng nghịch thôi
@iperd55 thì Optimus G pro củng có nhiều cái nghịch như s4 thôi ,do pr kém
a4k61dkh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@iperd55 là lạ nhưng nghịch lại tiếc pin,và nhiều ứng dụng thật sự không hữu dụng
đã cầm trên tay và test rất kĩ
thiết kế : bằng nhôm riêng mình thấy xấu hơn bằng nhựa ,one mặc trước xấu đau ,toàn lỗ kim rất nhiềuu ,mặt sau nhìn bầu bầu nhìn xấu thế mà nhiều ng khen đẹp nhỉ ,
giao diện : sử dụng giao diện trượt dọc nhìn xấu vãi , icon và giao diện còn tối và k dc sáng sữa
man hình : mang tiếng full HD mà mình thấy độ sáng max củng k dc sáng lắm ,màu sắc còn thua xa IPS trên OPTIMUS G nhưng vẫn hơn Glaxy S4
camera chụp xem trên pc thì mình chưa test chứ chụp hình MÀN Hình chính cũa HTC nhìn ánh sáng camera chói và loá ,nhìn chất lượng ảnh kéM
Quan trọng là chất, số lượng máy làm éo gì..mình nói thật, bác nào bỏ tiền mua máy vì số lượng thì ..n...lắm...=))
@kyoshiro3000 @@ đây là cái sống còn của 1 doanh nghiệp đó, bán dc nhiều mới mong có lãi và tồn tại dc
@kyoshiro3000 chất hay ko giừ ko quan trọng với htc bằng doanh số 😆 gần phá sản bán dk cái nào mừng cái đó 😃) mà số lượng 10tr cũng góp phần tăng doanh số bán theo hiệu ứng đám đông 😃))
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
@kyoshiro3000 Nhưng thường số lượng nó cũng phải đi kèm với chất lượng chứ. Có thể bạn thích HTC hơn SS nên thấy One hơn S4 nhưng nếu xét kỹ từng tiêu chí thì chưa chắc đâu. Nếu thằng nào cũng đổ tiền vào quảng cáo PR này nọ mà bán chạy được thì đã chẳng có thằng nào bị tuột dốc cả. Mua sản phẩm gì mà được nhiều người tin dùng mua thì vẫn an tâm hơn là sản phẩm ít người mua hơn chứ.
@kyoshiro3000 cmt của bác mà các ai fân chân chính đọc đc thì ko biết sẽ thế nào
@kyoshiro3000 bạn mới là nhảm, máy không ra gì mà ng ta bu vào mua à, nhất là máy đấy đã qua bao nhiêu đời phát triển rồi, chả lẽ sau bao nhiêu năm ng ta vẫn ngu ??????
không p vì đông người thì mới mua, mà là đông ng thì chứng tỏ nó có chất lượng thì mình mua, haizzzz
Thật tiếc cho HTC, một sản phẩm tốt nhưng tiếc là không chuẩn bị kỹ lưỡng ngay từ khâu sản xuất và phân phối. Một loạt người phải ra đi trong bộ máy điều hành không biết có giúp HTC tốt lên không?
hai 1979
TÍCH CỰC
11 năm
@Black Mamba Thật tiếc, nếu không kịp sản xuất camera ultral mới thì đặt camera 13mega từ chú sony hay shorp gì đó lắp tạm cũng được, ra hai phiên bản, phiên bản cho pin nhiều nhiều lên khoảng 2600-3000mah đề bù đắp cho sự thiếu ultral pixel nhiều ng thích số pixel cao mà, vỏ nhôm thì hơi tiếc là 2miếng ốp loa cũng làm bằng nhôm liền khối nữa thì hết xảy
mình nằm trong số 5tr đó
Hic... Mạnh dử... HTC có thể nhìn thấy ánh sáng cuối đường hầm rùi
tuanbode
TÍCH CỰC
11 năm
@phaikodo Không nhanh chân lên thì anh Sung anh ấy thổi phát lại tắt ngúm cái ánh sáng đấy bây giờ 😁
Doanh số như thế là tạm được. Cố gắng lên!
Nói chung với vị trí HTC ở thời điểm này, 5 triệu máy là mừng lắm rồi. Mừng hơn là cầu còn lớn hơn cung nữa. Nếu mà marketing nhiều hơn ngay từ đầu thì chắc con só này sẽ có thể còn cao hơn.
Tin đồn HTC one có anh em , giờ có HTC 600 nghe chán chán sao. Nhưng lại có lợi đt xuống giá nhanh để có thể sở hữu
tonyhieu
TÍCH CỰC
11 năm

mình nói khó hiểu quá ư ?, với lại chả ai mua cái đt đắt tiền ở đấy cả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019